What's new

5 lý do tôi chụp film

Thôi mình post ảnh film đi...vui hơn chém gió nhiều! (Mình đang chụp cả film lẫn digital)

1. Tuổi thơ tôi
(Omkareshwar-India, Nikon FE + 50 1.8D + Fuji Pro Plus 200. Scan by EPSON V600)

[/IMG]

Chụp film mệt lắm!! Máy thì rẻ nhưng film thì đắt. Chụp xong lại hỏng, tốn tiền film, tốn tiền tráng rửa và cả tiền gửi đi tráng :)) Ảnh ra lại xấu ( đối với phần lớn người xem ảnh ), nhưng chỉ một vài ông chụp film thì lại tự cho là đẹp. Haizzz...

Ảnh phim nào gianker chụp mình cũng thấy đẹp hết á :))))))

Cô Nhóc xê ra nhé :)) Mình máy film giờ bán đồng nát hết rồi, bán đúng với giá đồng nát ;) Và rút ra kinh nghiệm là phim chả là cái quái gì so với số, người ta mất bao nhiêu công sức để nghiên cứu phát triển, chẳng có lý do nào mà cái về sau lại kém hơn cái cũ. Cứ chơi hết, chụp hết các kiểu film rồi nhỉn ảnh số, nhận ra rằng film còn lâu mới bằng số. Chụp một cái point&shoot số, ví dụ chụp khuôn mặt em bé chả hạn, thấy màu da còn hồng hào trắng trẻo chi tiết, chứ chụp phim thì nhìn em bé tưởng bị sơ gan cổ chướng, da mặt vàng khè, bền bệt. Về lại phô tô shop chỉnh sửa lại. Thế là vừa mất tiền tráng phim, mất công chờ đợi thì chụp số luôn cho nó lành. Mà đấy còn chưa nói chụp film màu rồi về phô tô shop lại thành đen trắng, lại còn đóng khung ;) :))

Nhiều bạn đang chụp số thấy ảnh gắt, dải màu kém, thì tự nhiên chuyển sang phim thấy sao cái màu yêu thế, cứ dìu dịu, nhẹ nhẹ và xỉn xỉn. Mới nhìn thì thế thôi, chứ nhìn lâu thì mắt toét nhèm hết cả :) và lại muốn chi tiết, sắc sảo như số.

Cô Nhóc xê ra nhé :)) Mình máy film giờ bán đồng nát hết rồi, bán đúng với giá đồng nát ;) Và rút ra kinh nghiệm là phim chả là cái quái gì so với số, người ta mất bao nhiêu công sức để nghiên cứu phát triển, chẳng có lý do nào mà cái về sau lại kém hơn cái cũ. Cứ chơi hết, chụp hết các kiểu film rồi nhỉn ảnh số, nhận ra rằng film còn lâu mới bằng số. Chụp một cái point&shoot số, ví dụ chụp khuôn mặt em bé chả hạn, thấy màu da còn hồng hào trắng trẻo chi tiết, chứ chụp phim thì nhìn em bé tưởng bị sơ gan cổ chướng, da mặt vàng khè, bền bệt. Về lại phô tô shop chỉnh sửa lại. Thế là vừa mất tiền tráng phim, mất công chờ đợi thì chụp số luôn cho nó lành. Mà đấy còn chưa nói chụp film màu rồi về phô tô shop lại thành đen trắng, lại còn đóng khung ;) :))
Nhiều bạn đang chụp số thấy ảnh gắt, dải màu kém, thì tự nhiên chuyển sang phim thấy sao cái màu yêu thế, cứ dìu dịu, nhẹ nhẹ và xỉn xỉn. Mới nhìn thì thế thôi, chứ nhìn lâu thì mắt toét nhèm hết cả :) và lại muốn chi tiết, sắc sảo như số.

Bạn Gian này hài thật!

Cách đây chưa lâu lắm bạn Gian của chúng ta còn lụi cụi chơi film; giờ qua digital lại quay ngược về chê film hết nhời! Biết đâu môt thời gian nữa bạn lại chán digital quay lại film thì sao? Who knows...;)

Bạn chán film thích digital (bây giờ) là chuyện riêng của bạn...Nhưng đưa ra những tuyên bố hoàn toàn chủ quan kiểu như "film chẳng là cái quái gì so với số",...trong một topic có tên "5 lý do tôi chụp film" là điều hoàn toàn không thích hợp...thiếu hẳn sự khéo léo và tế nhị của một người chơi!

Cuộc sống này sẽ ra sao nếu ai cũng giống bạn, hay giống tôi? Hẳn cuộc sống sẽ rất nhạt nhẽo nếu ai cũng suy nghĩ giống nhau, thích cùng một số thứ...giống như dân Bắc Hàn ai cũng giơ nắm đấm và hô khẩu hiệu "Chủ tịch Kim Nhật Thành muôn năm" vậy! Chán!!!

Và suy cho cùng, chẳng ai quan tâm bạn chụp film hay digital, photoshop hay không photoshop...vì những thứ đó chỉ là phương tiện, cũng như nấu cơm bằng nồi gang hay nồi inox, nấu bằng than củi hay gas đều không là vấn đề...Quan trọng là cơm nấu xong có thơm ngon hay không! Vậy thôi.

Nói thêm là mình đang xài cả film (Velvia 50 & Pro Plus 200) và digital (Pentax k5 & k01) và đánh giá cao cả hai, vì mỗi thứ có thế mạnh riêng!

Chúc bạn Gian và các bạn tìm thấy nhiều niềm vui trong nhiếp ảnh!(BB)

Last edited:
Bạn Gian này hài thật!

Cách đây chưa lâu lắm bạn Gian của chúng ta còn lụi cụi chơi film; giờ qua digital lại quay ngược về chê film hết nhời! Biết đâu môt thời gian nữa bạn lại chán digital quay lại film thì sao? Who knows...

Bạn chán film thích digital (bây giờ) là chuyện riêng của bạn...Nhưng đưa ra những tuyên bố hoàn toàn chủ quan kiểu như "film chẳng là cái quái gì so với số",...trong một topic có tên "5 lý do tôi chụp film" là điều hoàn toàn không thích hợp...thiếu hẳn sự khéo léo và tế nhị của một người chơi!

Í í, bạn Di lên tiếng rùi đây ;) Phải hài hước lắm thì mới chụp phim chớ. Việc đưa ra tuyên bố hoàn toàn chủ quan như bạn Di nói là chuyện hoàn toàn bình thường, vì vấn đề là ở chỗ đưa ra quan điểm và bảo vệ được quan điểm đó. Chứ ko phải nói chuyện tào lao trên trời dưới biển như bạn về Bắc Hàn, hay than củi ga... :)) Hay dựa vào cảm tính rồi đánh giá, rồi để bảo là người khác đưa ra tuyên bố chủ quan.

Cuộc sống này sẽ ra sao nếu ai cũng giống bạn, hay giống tôi? Hẳn cuộc sống sẽ rất nhạt nhẽo nếu ai cũng suy nghĩ giống nhau, thích cùng một số thứ...giống như dân Bắc Hàn ai cũng giơ nắm đấm và hô khẩu hiệu "Chủ tịch Kim Nhật Thành muôn năm" vậy! Chán!!!

Nếu mình ko đưa ra quan điểm riêng, thì topic này sẽ để đấy và cũng rất nhạt nhẽo nếu có những người có cùng suy nghĩ như bạn ;)

Và suy cho cùng, chẳng ai quan tâm bạn chụp film hay digital, photoshop hay không photoshop...vì những thứ đó chỉ là phương tiện, cũng như nấu cơm bằng nồi gang hay nồi inox, nấu bằng than củi hay gas đều không là vấn đề...Quan trọng là cơm nấu xong có thơm ngon hay không! Vậy thôi.

Nói thêm là mình đang xài cả film (Velvia 50 & Pro Plus 200) và digital (Pentax k5 & k01) và đánh giá cao cả hai, vì mỗi thứ có thế mạnh riêng!

úi, có ai bẩu là cần bạn, hay bất cứ ai phải quan tâm mình mình chụp bằng gì đâu nhể :)) Còn việc nấu xong có thơm ngon, thì bạn cho mình hỏi như nào là thơm ngon. Chụp phim thì ảnh ra như nào thì được coi là thơm ngon. Hay là miễn là chụp bằng máy phim thì ảnh ra thơm ngon hết???

Cho mình hỏi cái ảnh chụp Tal Mahal ở trên thì bạn chụp bằng phim gì, và cho mình biết các công đoạn để ra được cái ảnh cuối cùng như bạn post ở trển được ko ạ?

À thêm nữa, bạn có thể cho biết 5 lý do tại sao bạn chụp phim được ko?

Cám ơn. Mình thì cũng lúc cũng vui. Phải hài hước lắm như bạn bảo thì mới chụp phim được. Mà mình chỉ gọi là chụp ảnh thôi, hay chộp ảnh. Bạn mới là người có nhiều niềm vui trong nhiếp ảnh ;)

Em xin góp vui với bác chủ và các bác yêu film mấy tấm ạ.
[/IMG]
(Nikon F4s, Fuji Superia Extra 400, 105 2.5 AIS
[/IMG]
Nikon F4s, Fuji Proplus 200, 50 1.8D

[/IMG]
(Nikon F4s, Fuji Proplus 200, 28 2.8 AI)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back