What's new

7 Ngày Chuyến Đi Xuyên Việt Của Tôi

Ngày 1: Sài Gòn -> Phan Thiết -> Phan Rang: 350km
Chào các bạn, biết đến diễn đàn khá là lâu rồi và có lẽ ra ngoài đường mà long nhong trong diễn đàn mình biết có nhiều người bạn của mình nơi đây, với mong muốn đóng góp thêm bài viết, hình ảnh cho thêm thú vị giao lưu cùng tất cả các bạn trên mọi miền tổ quốc.
Lần này là trải nghiệm thôi, bằng đôi chân chính mình chính thức một mình xuyên việt 1 chuyến.
qua nhiều lần cân nhắc rồi mình quyết định chạy xuyên việt bằng xe ga, lý do là xe của mình thì mình đi...không suy nghĩ nhiều.
Đi rồi có thêm chút kinh nghiệm sau chuyến đi, gặp phải mấy tình huống run cầm cập...
- Thời gian 4 năm tích cóp mãi mới có cho phép khoảng thời gian 1 tháng mình không tính toán nhiều bởi thời gian vậy sẽ thoải mái
- Tiêu chí: Tiết kiệm, ghé những nơi mà mình chưa đặt chân đến rồi chụp hình...đặc biệt là mình muốn tiếp xúc với những ng dân trên hành trình thân thiện có thể...
- An toàn là trên hết nhưng mình còn kém khoản này, chỉ bảo dưỡng kiểm tra qua loa thay dầu xe trước chuyến đi và mang theo bộ áo mưa thôi chứ không trang bị đầy đủ, nhưng áo mưa, chân máy hình, một số thứ buộc phía sau xe đã bị rơi mất trên đường đoạn từ cửa biển Phan Rí sang Phan Rang, mang theo ít tiền vặt đi doc đường, còn lại trong ATM dự phòng đủ sài.
- Áp lực: Không còn trẻ dại, bạn bè mọi người mải làm ăn mình thì thực hiện refresh hết cho chuyến đi này, quên đi mọi cv áp lực hằng ngày...
+ Ngày 1 dự kiến 6h sáng xuất phát nhưng không thể ngủ được nằm mơ mơ màng màng đến 4h30 sáng thôi dậy xuất phát...đại lộ Võ văn Kiệt còn vắng người

Cầu Sài Gòn chạy ra Xa Lộ Hà Nội thế này

7h sáng đến địa phận Biên Hòa - Đồng Nai ngắm cái biển Hà Nội còn 1878km

Ghé quán coffee võng Hàm Thuận Nam - Bình Thuận vì tò mò chưa biết cây này là cây gì? giờ thì biết rồi :)

10h đến TP có câu ca dao
“Ai về Bình Thuận cho theo
Phú Long bánh hỏi lòng heo - nhớ hoài!..."
Miền quê quanh năm có nắng như Phan Thiết, nếu ai chưa từng được trải bước trên những bãi bồi trải dài xa ngút ngàn vi vu những tiếng sóng vỗ bờ theo từng làn gió biển thì ghé qua đây để cảm nhận được vẻ đẹp và tâm hồn trĩu lặng với những tâm tư của những người con miền biển…

Chiều xuống rồi mà chưa đến TP. Phan Rang

Last edited:
...Tiếp Ngày Thứ 6: ...Ngã 3 Đồng Lộc -> 278km->TP.Thanh Hóa
Ngã 3 Đồng Lộc chiều xuống rồi vẫn có nhiều đoàn ghé qua đây. Bây giờ khoảng hơn 17h suy nghĩ để đưa ra quyết định

- Nếu ra chạy QL1A về Thanh Hóa thì khoảng 190km nhưng lại sợ đường quá xấu đi tối sẽ không an toàn và đảm bảo thời gian
- Nếu chạy đường Hồ Chí Minh thì khoảng 282km...và quyết định chạy QL15 ra QL8 A đến Thị Trấn Phố Châu đi đường HCM

Đến ngã 4 thị trấn Phố Châu - Hà Tĩnh ( Chạy thẳng 50km nữa tới cửa khẩu Cầu Treo sang Lào, Rẽ Phải đi Thanh Hóa)

Đường về Thanh Hóa đi đêm lên không chụp được hình, đường quá vắng chỉ mình ta với xe, thỉnh thoảng nghe thấy cả tiếng côn trùng muông thú kêu rất rõ át tiếng xe...eo ôi! lúc này hơi run và ánh trăng hòa lẫn màn sương mờ, thỉnh thoảng nhìn thấy cái biển báo "Khu vực biên giới" thực sự lúc này mà sự cố xe thì chỉ có khóc...nghĩ mà lạnh người. sợ nhất đoạn vườn quốc gia Bến En đã vắng lại lạnh khúc cua quanh co, và đoạn qua thị trấn Yên Cát QL45 đường hẹp vực sâu khúc cua dốc...

10h30 về đến TP.Thanh Hóa thở phào nhẹ nhõm ra đường Quang Trung thuê nhà nghỉ...150k đến 6h sáng - 180k đến 12h trưa...hihi
Tắm rửa xong thì đã hơn 11h đêm...

Last edited:
Khâm phục bác vì sự gan dạ của bác. Haha. E phượt cũng nhiều nhưng chỉ toàn đi xe vỏ không ruột. Hiểu cảm giác của bác khi nghỉ đến việc xe gặp sự cố trong đêm...

Bro kể chuy65n hành trình từ Thanh Hóa đi Hà nội ? vì với kinh nghiem của Bro
Tôi sẽ đi máy bay đến Thanh Hóa rồi đi honda về ha nội
Cám ơn

Bro kể chuy65n hành trình từ Thanh Hóa đi Hà nội ? vì với kinh nghiem của Bro
Tôi sẽ đi máy bay đến Thanh Hóa rồi đi honda về ha nội
Cám ơn

+ Thanh Hóa thì có thể đi Sầm Sơn chơi...
+ Từ Thanh Hóa đi về Hà Nội QL1A mới sửa đẹp dễ đi, chạy thẳng đến Ninh Bình. tại đây thì có 2 nơi có thể thăm quan
- Khu nhà thờ Phát Diệm cách TP. Ninh Bình khoảng 26km
- Sau đó ngược trở lại TP rồi đi Tràng An xuống thuyền đi khoảng 4 tiếng, sau đó chạy thăm quan Chùa Bái Đính, xong rồi ra QL1A chạy Hà Nội...

Dưới đây là vài tấm hình khu Tràng An - Chùa Bái Đính mình chụp

Kẹt thuyền xếp nốt chờ đợi không được chen lấn xô đẩy nhé hihi

Last edited:
Bác độc hành hay đi với partner ???? Xuyên Việt giấc mơ ấp ủ bao lâu, hy vọng tết này sẽ thực hiện cùng bà xã

Bác độc hành hay đi với partner ???? Xuyên Việt giấc mơ ấp ủ bao lâu, hy vọng tết này sẽ thực hiện cùng bà xã

Hẹn hò mãi không trùng với ai bởi vậy mình đi độc hành.
thật tình không muốn vì đi 1 mình buồn lắm, nhất là buồn ngủ...
Hãy đi đi bạn...

2 vợ chồng mình đều thích phuot công việc mình thì cũng có thể thu xếp được chỉ có bà xã mới chuyển sang chỗ làm mới nên phải đợi đến tết.

2 vợ chồng mình đều thích phuot công việc mình thì cũng có thể thu xếp được chỉ có bà xã mới chuyển sang chỗ làm mới nên phải đợi đến tết.

- Nếu bạn ở Miền Nam thì nên ra Bắc để tìm 1 luồng gió lạ của 4 mùa Miền Bắc
- Nếu bạn ở Miền Bắc đi về phía Nam để lấy chút nắng ấm xua tan đi mùa đông giá lạnh...
+ Tùy theo điều kiện và thời gian để lựa chọn thích hợp cho mình bởi nếu đã có sở thích thì không gì bằng chính mình được đặt chân đến nơi mà mình yêu thích...
Chúc vợ chồng bạn thực hiện chuyến đi vui vẻ, nhiều hạnh phúc...với nhiều cảnh đẹp thơ mộng trên mảnh đất cong cong hình chữ S này về về sinh con zai ngay ;)

Ngày Thứ 7: Thanh Hóa - Ninh Bình - Nam Định - Thái Bình - Hải Phòng

Ăn chơi ở Thanh Hóa cũng đơn giản, quên mất tên quán cơm và quán cà phê cô bạn ở đây dẫn đi rồi, chỉ nhớ nó nhìn ra cái quảng trường Lam Sơn thì phải. hai anh em ăn chơi hết ca beer vài món nhậu, cơm thuần túy hết 100k...
Chặng này kết thúc hành trình về đích vừa giao lưu những nơi dừng nghỉ vừa đến những điểm mà chưa từng đặt chân tới, do có cv mình đã ở lại HP là quê mình gần 15 ngày sau gửi xe và bay về SG.

11h30 Tạm Biệt Xứ Thanh Quê Hương Của Nem Chua & Giọng Hát Opera Nổi Tiếng

Chạy có xíu tới TP. Ninh Bình...lần này qua đây cảm giác Ninh Bình đang ô nhiễm nặng vì bụi rồi đó...

Điểm này là cửa ngõ vào TP. Nam Định, chỗ rẽ đường tránh TP, quán này mình quen lần nào đi qua đây cũng ghé ăn bánh gai và uống nước chè.

Còn đây là đường tránh TP.Thái Bình

Bắt đầu vào cửa ngõ TP.Hải Phòng, tấm biển này trước là Kính Chào Quý Khách, giờ là quảng cáo

Về đến TP.Hải Phòng lúc 17h

.....
Tổng kết tài chính chuyến đi:
Ăn: Bình Quân 100k/ ngày x 7 = 700k
Ngủ: 200k / ngày x 7 = 1400k
Xăng: 100k/ngày x 7 = 700k
Vé thăm quan, các dịch vụ linh tinh khác: 60k/ ngày x 7 = 420k
Vé bay về SG: 1400k
Xe gửi về SG: 1100k
--> Tổng chi phí chuyến đi này của mình khoảng hơn: 5720k
--> Chặt chém: Đà Nẵng bị 1 phát, Quảng bình 1 phát chai nước lọc mua dọc đường chỉ 5k nhưng Quảng Bình bị phát 15k...nói cho vui chứ k đáng kể do mình thôi :D
--> Kinh nghiệm: Không nên đi 1 mình, buồn,nhiều chặng mất an toàn, an ninh k đc đảm bảo... mỗi lần dọc đường đẹp muốn chụp hình bất tiện.
--> Vui: Gặp gỡ hết được các bạn, người thân quen...dọc hành trình
--> Tiết kiệm: Nếu ngủ nhờ hoặc túi ngủ, không ăn nhậu quá đà sẽ tiết kiệm đc nhiều, thích hợp với nhóm đi, mình độc hành không mong chờ điều này bởi lý do k biết mặt mình sao mà nhờ vả khó khăn mặc dù giấy tờ tuy thân...chứng nhận con người đầy đủ cả. khổ thế chứ :)
--> Hỗ trợ hành trình: Bản đồ giấy, lên kế hoạch chặng đi, ngoài ra công nghệ như ĐT có GPS nhưng cái này mình thấy bất tiện...bản đồ mồm và bản đồ giấy mình thấy hiệu quả bởi đường thực tế nó khác xa với tra cứu...
--> Với chi phí trên thì mình thấy 6tr là có thể đi xuyên việt thoải mái rồi, quan trọng nhất là có sức khỏe, kĩ năng lái xe đường lạ...tìm hiểu văn hóa, phong tục, an ninh và cân nhắc điểm đến, ăn chơi ra làm sao thôi :D

Các tour lẻ khác có thời gian mình sẽ post tiếp mời các bạn đón xem hihi
Thân Thương Miền Bắc
TP.HCM - Hải Phòng - Hà Nội - Thái Nguyên - Yên Tử - Hòn Gai - Cẩm Phả - Cửa Ông - Hạ Long - Cát Bà - TP.HCM
TP.HCM - Hải Phòng - Hà Nội - Ninh Bình - Thanh Hóa - Nam Định - Thái Bình - HP - TP.HCM
Sâu Lặng Miền Trung
TP.HCM - Đà Nẵng - Hội AN - Huế - Đà Nẵng - TP.HCM
TP.HCM - Kê Gà - Mũi Né - Nha Trang - Buôn Ma Thuột - TP.HCM
Bao La Miền Nam
TP.HCM - Củ Chi - Long An - Mỹ Tho - Bến Tre - TP.HCM
TP.HCM - Vĩnh Long - Đồng Tháp - Châu Đốc - Hà Tiên - Rạch Giá - TP.HCM
Nước Ngoài
TP.HCM - Lãng Sơn - Thị Trấn Bằng Tường - TP. Nam Ninh
Hà Nội - Việt Nam - Singapor - Paris - Italy - Singapor - TP.HCM

Last edited:
chuyến đi tuyệt vời, bác đi nouvo mà hao ít xăng nhỉ, hihi, bác đi xuyên việt mà không làm thêm thêm một vòng các tỉnh miền núi phía bắc nhỉ, bác đi hết 4 cực của tổ quốc chưa ạ? cảm ơn bác về chuyến hành trình và những chia sẻ cho anh em phượt , chúc bác luôn vui vẻ và hạnh phúc , có những chuyến đi mới tuyệt vời hơn nữa !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back