What's new

7 Ngày Chuyến Đi Xuyên Việt Của Tôi

Ngày 1: Sài Gòn -> Phan Thiết -> Phan Rang: 350km
Chào các bạn, biết đến diễn đàn khá là lâu rồi và có lẽ ra ngoài đường mà long nhong trong diễn đàn mình biết có nhiều người bạn của mình nơi đây, với mong muốn đóng góp thêm bài viết, hình ảnh cho thêm thú vị giao lưu cùng tất cả các bạn trên mọi miền tổ quốc.
Lần này là trải nghiệm thôi, bằng đôi chân chính mình chính thức một mình xuyên việt 1 chuyến.
qua nhiều lần cân nhắc rồi mình quyết định chạy xuyên việt bằng xe ga, lý do là xe của mình thì mình đi...không suy nghĩ nhiều.
Đi rồi có thêm chút kinh nghiệm sau chuyến đi, gặp phải mấy tình huống run cầm cập...
- Thời gian 4 năm tích cóp mãi mới có cho phép khoảng thời gian 1 tháng mình không tính toán nhiều bởi thời gian vậy sẽ thoải mái
- Tiêu chí: Tiết kiệm, ghé những nơi mà mình chưa đặt chân đến rồi chụp hình...đặc biệt là mình muốn tiếp xúc với những ng dân trên hành trình thân thiện có thể...
- An toàn là trên hết nhưng mình còn kém khoản này, chỉ bảo dưỡng kiểm tra qua loa thay dầu xe trước chuyến đi và mang theo bộ áo mưa thôi chứ không trang bị đầy đủ, nhưng áo mưa, chân máy hình, một số thứ buộc phía sau xe đã bị rơi mất trên đường đoạn từ cửa biển Phan Rí sang Phan Rang, mang theo ít tiền vặt đi doc đường, còn lại trong ATM dự phòng đủ sài.
- Áp lực: Không còn trẻ dại, bạn bè mọi người mải làm ăn mình thì thực hiện refresh hết cho chuyến đi này, quên đi mọi cv áp lực hằng ngày...
+ Ngày 1 dự kiến 6h sáng xuất phát nhưng không thể ngủ được nằm mơ mơ màng màng đến 4h30 sáng thôi dậy xuất phát...đại lộ Võ văn Kiệt còn vắng người

Cầu Sài Gòn chạy ra Xa Lộ Hà Nội thế này

7h sáng đến địa phận Biên Hòa - Đồng Nai ngắm cái biển Hà Nội còn 1878km

Ghé quán coffee võng Hàm Thuận Nam - Bình Thuận vì tò mò chưa biết cây này là cây gì? giờ thì biết rồi :)

10h đến TP có câu ca dao
“Ai về Bình Thuận cho theo
Phú Long bánh hỏi lòng heo - nhớ hoài!..."
Miền quê quanh năm có nắng như Phan Thiết, nếu ai chưa từng được trải bước trên những bãi bồi trải dài xa ngút ngàn vi vu những tiếng sóng vỗ bờ theo từng làn gió biển thì ghé qua đây để cảm nhận được vẻ đẹp và tâm hồn trĩu lặng với những tâm tư của những người con miền biển…

Chiều xuống rồi mà chưa đến TP. Phan Rang

Last edited:
Cảm ơn những chia sẻ của chủ thớt, bác viết rất chi tiết cụ thể đến cả hóa đơn giá tiền, hình ảnh thì chân thực sống động. Em ở nhà đọc bài bác mà em cảm giác mình đang cùng trải nghiệm, vui khi có những món ăn ngon giá cả hợp lý, vui khi đến vùng đất mới. Bức xúc khi bị chém đĩa cơm 90k, lo lắng khi có cung đường bác đi lạc
Nói chung em rất thích bài viết của bác,, bác ra HN chơi hay làm gì ạ, bác đã có dự định làm chuyến ngược lại chưa

Nhờ bài viết này mà mình có thêm động lực hoàn thành chuyến xuyên Việt của mình vào ngày 11/11/2014. Cũng đã hơn 1 năm rồi, cảm giác thèm thuồng vẫn quay lại. Cám ơn bạn.

Em sắp 20 tuổi, sắp tới dự định một chuyến đi Hà Nội từ Đà Nẵng, em tính gửi xe máy ra Hà Nội và khi về cũng vậy, anh cho em hỏi làm sao để gởi xe và thủ tục nào thế nào có rườm rà không? Vì em chưa đi máy bay bao giờ

Em sắp 20 tuổi, sắp tới dự định một chuyến đi Hà Nội từ Đà Nẵng, em tính gửi xe máy ra Hà Nội và khi về cũng vậy, anh cho em hỏi làm sao để gởi xe và thủ tục nào thế nào có rườm rà không? Vì em chưa đi máy bay bao giờ
---------
1- Bạn mang xe ra nơi gửi ( tàu hỏa hoặc bến xe có tuyến bạn sẽ đi)
2- Gửi xe phải có giấy đăng kí, và giao chìa khóa xe, nếu bạn tự bọc chống trầy xước thì bạn bọc, hoặc tại nơi gửi họ bọc mất phí hơn 100k + phí gửi xe.
3- Nhận tờ giấy đến nơi nhận xe thôi. k có gì rườm rà.

---------
1- Bạn mang xe ra nơi gửi ( tàu hỏa hoặc bến xe có tuyến bạn sẽ đi)
2- Gửi xe phải có giấy đăng kí, và giao chìa khóa xe, nếu bạn tự bọc chống trầy xước thì bạn bọc, hoặc tại nơi gửi họ bọc mất phí hơn 100k + phí gửi xe.
3- Nhận tờ giấy đến nơi nhận xe thôi. k có gì rườm rà.

Có điều gởi tàu hỏa, phải mất hơn 1 tuần mới nhận được xe từ Đồng Hới đến tại ga Sg.

attachment.php

Có điều gởi tàu hỏa, phải mất hơn 1 tuần mới nhận được xe từ Đồng Hới đến tại ga Sg.

attachment.php

Anh duonghai cho em hỏi tí với ạ: Anh gửi xe từ Ga Đồng Hới về ga SG mất hơn 1 tuần lận phải ko ạ? Tgian mình đem xe ra ga ĐH gởi là phải trong giờ hành chính hay bất cứ giờ nào cũng được ạ?

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back