What's new

7 Ngày Chuyến Đi Xuyên Việt Của Tôi

Ngày 1: Sài Gòn -> Phan Thiết -> Phan Rang: 350km
Chào các bạn, biết đến diễn đàn khá là lâu rồi và có lẽ ra ngoài đường mà long nhong trong diễn đàn mình biết có nhiều người bạn của mình nơi đây, với mong muốn đóng góp thêm bài viết, hình ảnh cho thêm thú vị giao lưu cùng tất cả các bạn trên mọi miền tổ quốc.
Lần này là trải nghiệm thôi, bằng đôi chân chính mình chính thức một mình xuyên việt 1 chuyến.
qua nhiều lần cân nhắc rồi mình quyết định chạy xuyên việt bằng xe ga, lý do là xe của mình thì mình đi...không suy nghĩ nhiều.
Đi rồi có thêm chút kinh nghiệm sau chuyến đi, gặp phải mấy tình huống run cầm cập...
- Thời gian 4 năm tích cóp mãi mới có cho phép khoảng thời gian 1 tháng mình không tính toán nhiều bởi thời gian vậy sẽ thoải mái
- Tiêu chí: Tiết kiệm, ghé những nơi mà mình chưa đặt chân đến rồi chụp hình...đặc biệt là mình muốn tiếp xúc với những ng dân trên hành trình thân thiện có thể...
- An toàn là trên hết nhưng mình còn kém khoản này, chỉ bảo dưỡng kiểm tra qua loa thay dầu xe trước chuyến đi và mang theo bộ áo mưa thôi chứ không trang bị đầy đủ, nhưng áo mưa, chân máy hình, một số thứ buộc phía sau xe đã bị rơi mất trên đường đoạn từ cửa biển Phan Rí sang Phan Rang, mang theo ít tiền vặt đi doc đường, còn lại trong ATM dự phòng đủ sài.
- Áp lực: Không còn trẻ dại, bạn bè mọi người mải làm ăn mình thì thực hiện refresh hết cho chuyến đi này, quên đi mọi cv áp lực hằng ngày...
+ Ngày 1 dự kiến 6h sáng xuất phát nhưng không thể ngủ được nằm mơ mơ màng màng đến 4h30 sáng thôi dậy xuất phát...đại lộ Võ văn Kiệt còn vắng người

Cầu Sài Gòn chạy ra Xa Lộ Hà Nội thế này

7h sáng đến địa phận Biên Hòa - Đồng Nai ngắm cái biển Hà Nội còn 1878km

Ghé quán coffee võng Hàm Thuận Nam - Bình Thuận vì tò mò chưa biết cây này là cây gì? giờ thì biết rồi :)

10h đến TP có câu ca dao
“Ai về Bình Thuận cho theo
Phú Long bánh hỏi lòng heo - nhớ hoài!..."
Miền quê quanh năm có nắng như Phan Thiết, nếu ai chưa từng được trải bước trên những bãi bồi trải dài xa ngút ngàn vi vu những tiếng sóng vỗ bờ theo từng làn gió biển thì ghé qua đây để cảm nhận được vẻ đẹp và tâm hồn trĩu lặng với những tâm tư của những người con miền biển…

Chiều xuống rồi mà chưa đến TP. Phan Rang

Last edited:
Cảm phục và chúc bạn vui vẻ và an toàn.
Định đi 1 tháng mà ngay 1 đã dên Phan Thiết thì đúng là chuyến đi 7 ngày như tiêu đề chú không phải 1 tháng như trong bài viết.

Ngày 2: Phan Rang -> Cam Ranh -> Đảo Bình Ba: 50km

19h tối ngày hôm trước đến TP. Phan Rang theo sự chỉ dẫn của người bạn mình tìm đến KS Xuân Mai trên đường 16/4 lúc này bụng đã đói tìm đến quán Hải Sản trên đường Trần Quang Diệu tự thưởng cho mình vài món ngày đầu tiên giao lưu với người bạn nơi đây 23h về ngủ 1 giấc ngon lành đến sáng.
Sáng hôm sau 7h được thưởng thức biết thế nào là nắng Phan Rang nhưng không thể bỏ qua vài địa điểm, chạy xe ra biển gần sát TP thế này đây
Đường Ra Bãi Biển Phan Rang

Di tích tháp Pô Klong Garai (Tháp Chàm) là điểm đến không thể thiếu khi đặt chân đến TP của nắng Phan Rang , là quần thể tháp được xây dựng vào khoảng cuối thế kỷ 13 đầu thế kỷ 14, nằm trên đồi Trầu, là một công trình độc đáo, là di tích kiến trúc nghệ thuật và điêu khắc Chămpa.

Tháp Pôklongiarai là đỉnh cao của nghệ thuật kiến trúc và điêu khắc Chăm. cách trung tâm Thành phố Phan Rang – Tháp Chàm khoảng 5 km về phía Tây Bắc.
Thấy mình chụp hình gặp đoàn đi tour nhờ chụp giúp vài tấm

TP. Phan Rang nhìn từ trên khu di tích Tháp Chàm

Thăm quan hết khu di tích, khu bán đồ lưu niệm, mặt trời đã gần tới ngang đầu, nắng ngày càng gay gắt hơn, chia tay tạm biệt TP đầy nắng Phan Rang lên đường đi Cam Ranh để kịp chuyến tầu 13h chiều ra thăm đảo Bình Ba.
11h trưa đã đến Cam Ranh, dừng chân tại ngã 3 điểm QL1A rẽ ra cảng Ba Ngòi hỏi thăm thông tin lịch giờ tàu ra đảo, chuyến chiều ra là 13h30

Thời gian còn sớm tìm ghé quán cơm, xuất cơm 30k beer 12k

....Tiếp ngày 2: Đảo Bình Ba
Gửi xe tại cảng cá Ba Ngòi 10k/ kéo ba lô cả đống dụng cụ tác nghiệp

Như các bạn có thể biết đảo Bình Ba nằm ở cửa vịnh Cam Ranh là cảng nước sâu, quân sự tối cao của VN ta và bạn bè Quốc Tế cũng thèm khát muốn lảng vảng ghé chơi vì nó nằm ở vị trí đắc đạo Rada có thể quan sát toàn thái Bình Dương, đó là lý do chính tỉnh Khánh Hòa chưa cho phép quy hoạch du lịch nơi đây, và khách quốc tế cũng không được ra đảo, trước khi thuyền dời bến Biên Phòng kiểm tra nghiêm ngặt, nếu có bạn đi cùng là người NN thì tốt nhất là để các bạn ấy ở lại nhé.
1 bé gái dễ thương

Ngồi trên tàu khoảng hơn 1h đồng hồ ra tới đảo. đây là điểm nút thắt xem trên bản đồ đường ra đảo

Ra tới đảo rồi, việc đầu tiên là đi tìm nhà nghỉ, ghé nhà nghỉ Hạnh Pháp to đùng ngay bến tàu, hỏi giá 200k ok liền, cậu chủ cũng nhiệt tình...tối cậu còn rủ ra sân nhậu với thanh niên trên đảo, nhiệt tình và thân thiện...

Nhận phòng vứt đồ tắm cái rồi chạy xuống thấy quán xôi hấp dẫn quá đãi ông anh "Ruột" chút năng lượng đã rồi đi khám phá hòn đảo xinh đẹp yên bình này, dự kiến khi hoàng hôn tắt nắng sẽ trở về nhà nghỉ, đồng hồ chỉ 16h...
+ Cô bán cháu 1 hộp thập cẩm. hỏi nhiu tiền cô đáp, 20k ... 25k nhé
- Dạ, cô bán cháu bao nhiêu cũng được nhưng nói thật đừng chặt chém cháu nha, cháu ghi hình về post lên các diễn đàn du lịch từ Nam ra Bắc , đấy...hì hì
+ Cô cười uh, thường cô lấy khách du lịch cao hơn 5-10k...ở đây đều thế chạu ạ.
- Mình nghe cô thật thà, uh thôi cô cứ bán cho cháu 1 bịch bao nhiêu cũng đc.
+ Cô làm cho 1 hộp căng đầy đủ thứ thập cẩm rồi lấy mình 20k...nói thật là mình ăn không hết

Thuê 1 chiếc xe máy cả xăng hết 70k, 5k/ chai nước...xách máy hình đi khám phá xứ sở tôm hùm...

Nhiều hình quá post sao hết đây...loanh quanh 1 vòng trên đảo 18h về nhà nghỉ thì cậu chủ hẹn tối nay đi nhậu mình đồng ý. 21h đảo đã vắng người hơn mấy bạn lấy bạt trải ra cái sân rộng ngay bến tàu đãi khách...cảm ơn các bạn nơi đây rất thân thiện và chân thành.

Last edited:
Ngày thứ 3: Cam Ranh -> Nha Trang -> Tuy Hòa -> Quy Nhơn: 276km
Thức dậy 6h30 sáng thu xếp đồ đạc đến 8h30 chia tay đảo Bình Ba xinh đẹp tiếp tục hành trình

Dời tàu cảng Ba Ngòi mình rẽ đường hướng ra Sân Bay Cam Ranh để đi Nha Trang, đường này thoáng nhưng những đoạn có lùm cây 2 bên ven đường tầm nhìn khuất người dân thường đi làm nông phóng xe máy ra bất ngờ rất nguy hiểm, cả gia xúc cũng hồn nhiên như cô tiên như thế này.

Cảnh trên đường ven biển đến TP. Nha Trang

TP.Nha Trang đây rồi! nhà to chưa :)

Cơm Nha Trang 45k

Last edited:
chuyến đi tuyệt vời , chúc bác chủ thớt sức khỏe và hạnh phúc
Xin hỏi bác chủ thớt chi phí hết bao nhiêu cả thảy , em tính làm một chuyến giống bác , em ở gò vấp .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back