What's new

[Chia sẻ] Ai Cập

"Nothing compares" (Không gì so sánh bằng) hay "The gift of the Sun" (Món quà/sự ban tặng của mặt trời) là những khẩu hiệu quen thuộc của ngành du lịch Ai Cập. Ai Cập không phải chỉ có kim tự tháp, đền thờ, nền văn minh cổ hơn 5000 năm trước, sa mạc chói chang mà còn có những bãi biển đẹp.

Văn minh Ai Cập hình thành từ sự định cư của con người dọc theo sông Nile nên cũng rất dễ hiểu khi hầu hết các di tích này nằm bên hai bờ và rải rác theo dọc chiều dài của nó. Sông Nile chảy từ phía nam lên hướng bắc và đổ ra Địa Trung Hải. Vì vậy người ta gọi hạ lưu sông Nile là Ai Cập hạ (Lower Egypt) còn từ Cairo trở ngược về phía nam theo sông Nile tới Aswan là Ai Cập thượng (Upper Egypt).

(nguồn: http://www.africantravelinc.com/AboutATI/images/egypt_map.gif)

Ngoài vùng đất màu mỡ ở hai bên bờ sông Nile và dọc theo Địa Trung Hải, phần còn lại hầu hết là sa mạc. Sông Nile chia Ai Cập thành hai phần: Sa mạc phía đông và tây. Đặc biệt sa mạc phía tây có những ốc đảo gắn liền với lịch sử của dân Ả rập.

Kênh đào Suez cắt ngắn đoạn đường giao thương hàng hải giữa châu Âu và Ấn Độ còn phân nửa. Thế kỷ thứ 7 trước Công nguyên, người Ai Cập đã có ý định nối liền biển Đỏ với sông Nile để thuyền bè có thể đi lại giữa biển Đỏ và Địa Trung Hải. Sau khi Ba Tư thâu tóm Ai Cập, họ đã thực hiện ý định đó, trong đó có những đoạn thuyền được kéo bằng ngựa trên cạn. Ngày nay, kênh Suez không nối biển Đỏ với sông Nile nhưng nối thẳng ra Địa Trung Hải.

Phía đông kênh Suez là bán đảo Sinai. Theo lời dẫn trong một cuốn sách du lịch, dù Sinai là vùng đất thánh hay là vùng đất giao tranh giữa các đế quốc cổ hay hiện đại thì nó vẫn luôn đặc biệt.

------
Có 2-3 threads Ai Cập nhưng thấy box châu Phi còn ít quá nên em làm thêm quả Ai Cập nữa nhé, với lại các bác kia chưa tường thực vụ múa bụng (c).

Giời ạ, em đã từng tới Ai cập rồi nhưng giờ đọc bài của bác Oilman vẫn thấy hấp dẫn quá ! Mà bác chụp hình thật tuyệt vời !
Hồi em đi Ai cập chỉ có máy hình cơ nên ảnh vất hết ở VN rồi , không scan để pots lên đây được.
Đi tàu biển từ Cyprus qua , nhập cảnh Ai cập qua cảng Said. Những danh lam thắng cảnh thì bác Oidman đã tả hết rồi , thậm chí còn đẹp và hùng vĩ, thơ mộng hơn cảnh thật. Cairo với em chỉ là những khối nhà bê tông xám xịt , tối thui khi chiều nhập nhoạng , con sông Nill cũng chả mộng mơ như hình hằng tửuong tượng . Nhưng nếu có điều kiện thì em cũng sẽ mò qua đấy một lần nữa.
À, dân Ai cập nói chung là mến VN . Khi em từ tàu lên bờ , Cảnh sát biên phòng đứng xét , biết em từ VN qua nó phất tay cho đi luôn, không thèm mở ra xem Visa . Thế là một em Nga mang Hộ chiếu Uzbekistan đi sau em cũng vậy vì Hộ chiếu Uzb màu xanh giống hệt Passport VN .

Đây là một trong những đất nước có trong danh sách must to see của em. Nó sẽ là cánh cửa để đi tiếp một số nước khác khám phá châu Phi. Không biết vào một số nước khá như Ai cập, Nam Phi thì có cần tiêm chủng như vào một số nước nghèo ở châu Phi khác không nhỉ?

À, dân Ai cập nói chung là mến VN . Khi em từ tàu lên bờ , Cảnh sát biên phòng đứng xét , biết em từ VN qua nó phất tay cho đi luôn, không thèm mở ra xem Visa . Thế là một em Nga mang Hộ chiếu Uzbekistan đi sau em cũng vậy vì Hộ chiếu Uzb màu xanh giống hệt Passport VN .

Bạn nhập cảnh mà không phải đóng dấu à? Hix, cái này thì không biết là bạn may hay tớ xui nữa, nhưng tớ có kỉ niệm nhớ đời với cái Sân bay Quốc tế Cairo.

Chuyện là 12h (trưa) đến nơi, tớ phăm phăm chạy vào khu nhập cảnh đầu tiên, chọn booth của một anh trông cũng cao to mặt mũi dễ ưa phết. Anh mở passport của tớ ra ngắm nghía rồi đột nhiên hỏi: "Do you have another ID?" Hơ, nghe xong mặt tớ cứ ngẩn ra, nghĩ bụng "cả nhà cả cửa có mỗi cái hộ chiếu ông cầm xừ nó rồi giờ hỏi tôi kiếm đâu ra ID nào nữa cho ông đây" rồi thẽ thọt trả lời "No". Bạn lại nhìn, lại hỏi lại mấy lần nữa: "Do you have another ID?", tớ càng confused, chỉ vào hộ chiếu bảo "What kind of ID do you ask for? That's all that I have" :shrug:.

Thế là xong béng, bạn mời tớ quay ngược trở lại khu chờ để nhường chỗ cho người khác lên, còn hộ chiếu của tớ được bạn giao cho một anh khác (chắc là sếp) cầm đi đâu mất tiêu. Tớ cứ loanh quanh trong sảnh theo dõi nhất cử nhất động của anh kia, vừa nghĩ xem nên làm gì tiếp theo, bao giờ thì có chuyến bay kế quay trở lại nơi "từ thành phố này người đã ra đi", etc. Thấy dân tình Tây có Á có, giai có gái có, đi một mình có đi theo hội cũng có, nhập cảnh cứ veo veo mà ham. Mỗi lần thấy anh đảo qua gần chỗ tớ là tớ lại chạy lại hỏi thăm: "Would you please tell me what the problem is? Maybe I can explain it to you." Nhưng không, các anh vẫn sắt đá: "Just checking your document. Sit down" (tại đầu tiên bảo mình sit down rồi mà mình chẳng chịu sit, cứ lượn qua lượn lại trong cái sảnh con con ấy).

Hức, sao khoảng một tiếng đồng hồ ngồi chờ đợi trong trạng thái utterly confused và ngắm hộ chiếu mình du lịch hết từ tay anh này sang tay anh kia rồi sang tiếp anh khác nữa, đến lúc chẳng còn trông chờ gì nữa thì tớ được vẫy lại quầy nhập cảnh và lặng lẽ đóng cho một con dấu, không một lời hỏi han giải thích :shrug:. Thế là trên giấy tờ tớ đã chính thức đặt chân đến Ai Cập (BB)

Đến giờ vẫn không hiểu chuyện gì xảy ra ngày hôm ấy, hay tại mình trông giống nhân vật most wanted nào quá chăng, và cái ID các anh đòi mình phải có là ID nào (NO)

Ờ, trả lời câu của bạn Louise !
Thực ra lúc trên tàu ( cruise ) thì đã được đóng Visa rồi. Nhưng lúc xuống bờ ấy ( cảng Said ) , ai cũng bị chặn lại để lính Biên phòng mở Hộ chiếu ra xem cả. Riêng tớ khi thấy cầm Hộ chiếu VN thì nó phất tay cho đi luôn, chả thèm mở ra nhìn nữa! :D
À, hồi đó là năm 2000, hình như có vụ khách du lịch Đức bị bắt cóc sao đó . Thế nên trong xe bus chở khách du lịch, tớ để ý có một anh chàng cao to châu Âu ngồi cạnh tài xế. Trời nóng như đổ lửa, thiên hạ quần cụt ,áo thun nhưng anh kia vẫn đóng 1 bộ đồ Vest nghiêm chỉnh . Rồi lúc lên xe lại, tớ mới để ý thấy báng súng thòi ra dưới bộ đồ vest. Chắc anh này là dân an ninh đi bảo vệ khách du lịch đây .
Thật sự sau khi đi ra thế giới mới thấy nền " văn minh " của dân An nam mít mình chả là "cái đinh gỉ " gì cả !!! =))

Bên Ai Cập mấy cái xe bus chuyên chở khách du lịch đường dài, xe nào cũng có một anh bảo vệ mặc thường phục nhưng vác súng tiểu liên đi cùng hết .

Công nhận bác oilman chụp hình đẹp thiệt. Em vừa đi về. Nhằm tháng Ramadan nên ban ngày các khu chợ búa lặng ngắt. Chỉ sôi động từ 9 giờ đêm .....

Ai đi tàu cruise trên sông Nile thì cố gắng đến Aswan. Từ Aswan đi khoảng 280km về phía nam thì đến đền Abu Simbel. Em khởi hành từ Aswan lúc 3:30 sáng. Chờ kiểm tra an ninh đến 4:00 sáng thì đi. Tới khoảng 5:30 dừng lại trên sa mạc Sahara ngắm mặt trời mọc ^_^.

Hôm nay thấy trên VNexpress có chụp hình Ai Cập.

http://www.vnexpress.net/GL/Khoa-hoc/2009/06/3BA10451/

Bạn nhập cảnh mà không phải đóng dấu à? Hix, cái này thì không biết là bạn may hay tớ xui nữa, nhưng tớ có kỉ niệm nhớ đời với cái Sân bay Quốc tế Cairo.

Chuyện là 12h (trưa) đến nơi, tớ phăm phăm chạy vào khu nhập cảnh đầu tiên, chọn booth của một anh trông cũng cao to mặt mũi dễ ưa phết. Anh mở passport của tớ ra ngắm nghía rồi đột nhiên hỏi: "Do you have another ID?" Hơ, nghe xong mặt tớ cứ ngẩn ra, nghĩ bụng "cả nhà cả cửa có mỗi cái hộ chiếu ông cầm xừ nó rồi giờ hỏi tôi kiếm đâu ra ID nào nữa cho ông đây" rồi thẽ thọt trả lời "No". Bạn lại nhìn, lại hỏi lại mấy lần nữa: "Do you have another ID?", tớ càng confused, chỉ vào hộ chiếu bảo "What kind of ID do you ask for? That's all that I have" :shrug:.

Thế là xong béng, bạn mời tớ quay ngược trở lại khu chờ để nhường chỗ cho người khác lên, còn hộ chiếu của tớ được bạn giao cho một anh khác (chắc là sếp) cầm đi đâu mất tiêu. Tớ cứ loanh quanh trong sảnh theo dõi nhất cử nhất động của anh kia, vừa nghĩ xem nên làm gì tiếp theo, bao giờ thì có chuyến bay kế quay trở lại nơi "từ thành phố này người đã ra đi", etc. Thấy dân tình Tây có Á có, giai có gái có, đi một mình có đi theo hội cũng có, nhập cảnh cứ veo veo mà ham. Mỗi lần thấy anh đảo qua gần chỗ tớ là tớ lại chạy lại hỏi thăm: "Would you please tell me what the problem is? Maybe I can explain it to you." Nhưng không, các anh vẫn sắt đá: "Just checking your document. Sit down" (tại đầu tiên bảo mình sit down rồi mà mình chẳng chịu sit, cứ lượn qua lượn lại trong cái sảnh con con ấy).

Hức, sao khoảng một tiếng đồng hồ ngồi chờ đợi trong trạng thái utterly confused và ngắm hộ chiếu mình du lịch hết từ tay anh này sang tay anh kia rồi sang tiếp anh khác nữa, đến lúc chẳng còn trông chờ gì nữa thì tớ được vẫy lại quầy nhập cảnh và lặng lẽ đóng cho một con dấu, không một lời hỏi han giải thích :shrug:. Thế là trên giấy tờ tớ đã chính thức đặt chân đến Ai Cập (BB)

Đến giờ vẫn không hiểu chuyện gì xảy ra ngày hôm ấy, hay tại mình trông giống nhân vật most wanted nào quá chăng, và cái ID các anh đòi mình phải có là ID nào (NO)

Mình biết chuyện này k0 biết có liên quan chuyện của bạn k0, nhưng chuyện này xảy ra ở US, cũng có dính đến vụ ID.

Mình có anh bạn đi US, qua đó cty cho thi lấy bằng lái xe, anh ý hăm hở đi nộp hồ sơ đi thi, lúc đó anh chàng nhận hồ sơ cũng hỏi y chang câu hỏi của bạn "Do you have another ID?", bạn mình mới đi lần đầu, tưởng nó hỏi cái CMND liền nói là có, sau đó móc ra cho nó coi, ai dè nó coi xong nói "You have two ID, one for passport and another for ID Card", ngồi giải thích 1 hồi, hắn vẫn k0 hiểu, cãi 1 hồi nó đòi hủy 1 trong 2 cái vì nó k0 biết cái nào là ID thật , cái nào giả (do bên Mỹ , ai cũng có duy nhất 1 số ID, còn VN mình thì số CMND khác nè, số pasport khác nè,số bảo hiểm xã hội khác luôn), thế là anh bạn đành cầm lòng hủy luôn cái CMND, sau đó nó mới cho thi lấy cái bằng lái.

Cũng may bác k0 nhanh nhẩu đoảng móc ra cái CMND mà khoe với nó (c).

Về sau này, cty mình có ai đi US cũng được khuyên là nó có hỏi ID thì nói là có duy nhât 1 cái ID là số pasport mà thôi.

Mình biết chuyện này k0 biết có liên quan chuyện của bạn k0, nhưng chuyện này xảy ra ở US, cũng có dính đến vụ ID.

Mình có anh bạn đi US, qua đó cty cho thi lấy bằng lái xe, anh ý hăm hở đi nộp hồ sơ đi thi, lúc đó anh chàng nhận hồ sơ cũng hỏi y chang câu hỏi của bạn "Do you have another ID?", bạn mình mới đi lần đầu, tưởng nó hỏi cái CMND liền nói là có, sau đó móc ra cho nó coi, ai dè nó coi xong nói "You have two ID, one for passport and another for ID Card", ngồi giải thích 1 hồi, hắn vẫn k0 hiểu, cãi 1 hồi nó đòi hủy 1 trong 2 cái vì nó k0 biết cái nào là ID thật , cái nào giả (do bên Mỹ , ai cũng có duy nhất 1 số ID, còn VN mình thì số CMND khác nè, số pasport khác nè,số bảo hiểm xã hội khác luôn), thế là anh bạn đành cầm lòng hủy luôn cái CMND, sau đó nó mới cho thi lấy cái bằng lái.

Cũng may bác k0 nhanh nhẩu đoảng móc ra cái CMND mà khoe với nó (c).

Về sau này, cty mình có ai đi US cũng được khuyên là nó có hỏi ID thì nói là có duy nhât 1 cái ID là số pasport mà thôi.

Tớ nghi là anh bạn kia không hiểu người ta nói gì, chứ bên này cũng bằng lái 1 số, passport một số và SIN là một số khác chứ làm gì có chuyện giống nhau ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back