What's new

[Chia sẻ] Ai lên Hà Giang mùa xuân ấy

Mình hay nói đùa Hà Giang giống như quê hương thứ hai của mình, nên vừa nghỉ Tết ra thấy mình đặt vé book phòng người hỏi đi đâu, mình chỉ bảo: em về quê. Về thăm quê sau mấy năm xa cách, mà đã xem như quê hương thì đi bao nhiêu lần chẳng được, đi mãi không thấy chán, đi rồi cứ muốn đi thêm.

Lẽ ra mình bắt đầu chuyến đi Hà Giang sớm hơn – đúng ngày sinh nhật mình 19/2. Nhưng chắc có lẽ là ý trời, mình phải dời lại vì một việc khác.
Nhưng có lẽ cũng là may mắn cho mình, bởi cái ngày khởi hành trong dự định chính là những ngày mà bạn bè mình ở Hà Giang up loạt ảnh băng tuyết mưa lạnh đến -1 độ, hoa đào hoa lê đóng đá trên cành cây. Mình mà đi đúng ngày đó á? Thì chắc mình cũng đông thành 1 cục đá gặp bếp lửa là tan, rồi cứ thế ngồi bó gối trong homestay sưởi ấm chứ không thể nào mà chạy xe ngao du được.

Cành hoa đào như nhấc từ ngăn đá tủ lạnh ra – hình bạn Phớn
Chuyến đi du xuân Hà Giang lần này của mình diễn ra trong 6 ngày từ 23-28/2. Lần đầu tiên được bay sau dịch, mình còn mơ hồ đến máy in vé, trong khi đã check in online từ trước rồi. Sân bay Tân Sơn Nhất ga đi cũng không đông đúc như mọi năm trước khi có dịch, tầm này mấy ai mà ra Hà Nội làm gì đâu. Lần đầu tiên mình bay sau Tết mà vé khứ hồi rẻ như thế, vé của Vietjet mình cũng chẳng thèm canh gì, nghỉ Tết xong mới lên xem rồi đặt luôn ai ngờ rẻ quá trời: 1tr100k. Những năm trước, thường thì chiều từ Hà Nội bay vào sẽ đắt.

Đi máy bay giờ bình thường rồi, không cần test gì, cũng không cần khai báo qua bất cứ một cái app ngu ngốc phiền hà nào nữa, mình đã xóa 1 rổ app y tế trên điện thoại cho bớt nặng máy, haha.

Sân bay tối, chị em tui đói quá ăn ổ bánh mì 70k lấy sức bay
Mình chọn chuyến tối 19:10 của Vietjet vì kịp làm xong ra sân bay luôn. Thời gian bay chỉ có 1 tiếng 40 phút, hạ cánh Nội Bài xong còn sớm hai chị em mình quyết định đi bộ từ ga quốc nội ra ngã 3 chờ xe khách đón. Từ Hà Nội đi Hà Giang có hơn 10 nhà xe, trong đó nổi tiếng có Bằng Phấn, Quang Nghị… nhiều loại ghế từ giường nằm, xe limousine, cung điện… Bọn mình đặt xe Mạnh Quân, loại xe cung điện có 1 lối đi giữa xe, 2 bên là các cabin đôi khá rộng. Ai bự con thì nên đặt tầng dưới, chứ trèo lên cũng vất vả. Gía vé là 500k/cabin đôi cho 2 người, thả khách tận nhà xe Giang Sơn chỗ thuê xe máy. Bên nhà Giang Sơn thì nổi tiếng ở Hà Giang rồi, kiểu cho thuê lâu đời, đủ loại xe các phân khối, mà dịch vụ nhanh gọn lắm, lúc mình nhắn tin đặt thuê xe máy là nhân viên chủ động hỏi mình có đặt xe khách chưa họ sẽ đặt giúp, nên mình mới biết đến nhà xe Mạnh Quân.

Hài hước drama bắt đầu ngay đoạn xuống máy bay, anh Tuấn bảo từ sân bay đi ra ngã 3 đón xe đi bộ tầm hơn 10 phút thôi, anh đi suốt. Thế là mình với chị Quân mang tinh thần phơi phới của tuổi trẻ cũng quẩy balo ra đi bộ từ chối bao nhiêu lời mời gọi của các anh taxi xe điện các kiểu. Ai từng đi Hà Nội thì cũng hiểu đấy, sân bay nằm nơi đồng không mông quạnh chứ có náo nhiệt như Tân Sơn Nhất ngay trung tâm đâu, đi bộ tầm 1km ngước mắt lên thì thấy cổng ga đi Quốc tế, ủa??? Nhưng thôi, đã trót đi bộ thì đi tiếp chứ sao giờ. Tính đi chơi chơi cho vui thôi, ai ngờ vui hơi quá nóng hết người lại đeo cục tạ trên lưng. May sao cũng đi đúng đường ra được ngã 3 đón xe khách mà mình nhìn kiểu gì cũng ra ngã tư ấy. Mình nhìn điện thoại từ lúc bật app strava đo là 3km, ủa anh ơi đi bộ 10 phút huhu. Chị Quân mua 2 quả bắp luộc cho 2 chị em là xe đến đón. Nhưng lên xe nằm cả tiếng nữa xe mới chạy do chờ 1 đoàn khách nào trễ chuyến bay.

Đi bộ đam mê
Xe chạy mình ngủ chập chờn, nghe anh tài xế bảo gần đến Hà Giang rồi các em tỉnh dậy ngắm thành phố nhiều đèn nhấp nháy nhất Việt Nam này, anh bảo thật, không nơi nào nhiều đèn vậy đâu. Sau có một buổi tối mình dạo quanh Hà Giang thấy lời anh nói đúng không sai: thành phố Hà Giang đích thị nhiều đèn nhấp nháy nhất Việt Nam.

Minh họa cho sự nhấp nháy: View từ cafe Núi Cấm thành phố Hà Giang
Xe thả hai chị em ở nhà cho thuê xe máy Giang Sơn, lúc này tầm 3 rưỡi sáng, cũng có đông mấy bạn khác cũng vừa đến như bọn mình. Thái Việt và anh Lộc vừa đến trước mình một chút, hai người đi từ Thái Bình lên thẳng Hà Giang. Nhà Giang Sơn khá chu đáo, có khu nhà phía sau đầy đủ giường nệm chăn gối cho khách nghỉ chờ đến sáng nhận xe, nhà vệ sinh nhà tắm nước nóng ổn áp. Vậy là bọn mình nằm nghỉ thêm đến 6h rồi dậy vệ sinh cá nhân, làm thủ tục nhận xe. Thái Việt làm thủ tục, đặt cọc chứng minh nhân dân, làm hợp đồng, thanh toán tiền thuê xe cho cả hành trình, đơn giản mà đúng không. Xe bọn mình đi là loại xe số Blade, có chiếc chạy mới 5000km, giá thuê 180k/ngày. Nhà xe trang bị mũ bảo hiểm, nước uống, áo mưa, có gác baga và dây ràng balo nữa. Nói chung dịch vụ tốt, mình không chê điểm nào. Ai có nhu cầu đi Cao Bằng, Sapa gì thì nhà xe có dịch vụ nhận xe tại mấy điểm đó luôn, khách không cần quay lại Hà Giang trả xe. 5 phút quảng cáo cho nhà xe Giang Sơn đã xong, làm quả ảnh cả đoàn rồi lên đường nào.

Cũng không quên ghé qua Km0 làm thủ tục check in với cột cây số, team ăn mặc chói chang đỏ xanh vàng như cây đèn giao thông, màu ngành thì đúng Grab và Be ạ.

Cám ơn @ngaymualanh !
Bài rất hay, chi tiết, rành mạch. Mình đọc, nghiên cứu kỹ ... Không chê vào đâu được. Mình cũng đang chuẩn bị xuyên Việt về bắc, lên Mai Châu rồi đi Tây Bắc, Việt Bắc, Đông Bắc ... vì nhớ !

Bài hay zậy mà ít người xem và like nhỉ? Cẩm nang HG đây chứ đâu nữa
Một cách viết hài hươc nhưng nhẹ nhàng và chủ top có 1 đam mê thật đáng nể

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back