What's new

Ai lên xứ Hoa Đào?

"...Ai lên xứ hoa đào, đừng quên bước lần theo đường hoa
Hoa bay đến bên người ngại ngần rồi hoa theo chân ai
Đường trần nhìn hoa bướm rồi lòng trần mơ bướm hoa
Lâng lâng trong sương khói rồi bàng hoàng theo khói sương
Lạc dần vào quên lãng rồi đường hoa lặng bước trong lãng quên..."

Hẩm hẩm ngồi nhớ lần một mình khăn gói lên Đà Lạt xem hoa đào nở. Thời gian trôi nhanh như chó chạy ngang đường, thấm thoắt đã gần hai mùa hoa rồi... Ngươì thì hết hợp lại tan - đào thì cứ tàn rồi lại nở...

Nở bung nở xoè!

Đào xem lẫn thông xanh.

Những thân đào cổ thụ.

Lúc xế chiều.

Khi nắng sớm.

Đào Hà Nội trồng trên đất Đà Lạt.

Đỏ thẫm một màu... xa xứ :wheelchair: :D

Năm nay mai anh đào lại nở sớm. Biết có ai cùng mình đi ngắm đào bên Cầu Đất hay chăng?...

"...Ôi màu hoa đào, màu hoa đào chiều xuân nào
Ôi màu hoa đào như môi hồng người mình yêu
Ôi màu hoa đào đã bao lần vì màu hoa
Mà lữ khách lắng hồn thơ dừng chân lãng du..."

Mai anh đào nở rộ ở Cầu Đất - Đà Lạt.

Hình này chiến hữu chụp năm ngoái, khi mình còn mải mê chinh chiến và yêu đương...
Mai anh đào bây giờ đang rục rịch khắp các nẻo đường Đà Lạt, chắc cuối tháng này sẽ bung xòe cùng với Dã quỳ vàng rực rỡ. Nói thế để ai có quan tâm, có đi... thì nhớ mang giùm chút sắc hoa về đây cho ấm lòng... một số kẻ cô đơn (BB)

Ảnh bác chụp năm nào thế? Hoa đào đẹp ngất ngây, đẹp nao lòng, nhìn hoa là nhớ đà lạt, là muốn lên đà lạt ngay. Phải chăng vì thế mà thành phố ấy được mang tên Xứ hoa đào.
Em mê hoa hòe từ bé, cũng vì hoa đào, dã quỳ, phượng tím, mimoza mà em cứ mò lên đà lạt miết.Mỗi lần nghe bạn ở đà lạt alo "dã quỳ nở rồi", đà lạt chớm lạnh "hoa đào bung cánh" là em đứng ngồi ko yên. Em chụp hoa đào cũng nhiều, xem ảnh hoa đào cũng nhiều nhưng ít khi thấy hoa đẹp long lanh như thế. Hoa đào mỗi năm mỗi vẻ, bác thật may mắn khi ghi lại những khoảnh khắc hoa đẹp như vậy.
Năm nay Lễ hội hoa sẽ diễn ra từ ngày 01/01/2010 đến ngày 04/01/2010, Bác có tính đi ko ah.Trưa nay e đang lò mò tìm cách mở 1 topic rủ rê xem có ai đi Lễ hội hoa đà lạt ko, thì phát hiện ra topic của bác đấy ah :)

Tháng 1 thì e là hoa đào lụi hết mất bác ạ.
Vì cách đây 1 tuần báo đài đã ầm ĩ "đào Đà lạt nở sớm làm ngỡ ngàng du khách" rồi. Mai anh đào thì cũng bắt đầu rục rịch rồi. Bác xem thế nào, hỏi bạn bè trên ấy rồi có khi phải đi sớm. Cuối năm e không kịp.

Mai anh đào kia em chụp hồi tháng 1 năm 2008.

Bức cuối cùng là tháng 1 năm 2009.

Còn năm nay nhỉ? :D

Em tính đi là kết hợp xem cái Lễ hội hoa xem năm nay có gì tiến bộ ko, mấy năm trước em đi ko đc mãn nhãn.
Em thấy Hoa đào va mai anh đào nó cũng nở tùy hứng, lại kéo dài ko lâu, có lẽ phải nhắn bạn ở đà lạt rình rập xem khi nào nó chuẩn bị xòe cánh là túm cái máy phóng lên ngay :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back