What's new

[Chia sẻ] Ẩm thực trên từng cây số

xich lo

Phượt quái
Mình thấy topic này cũng hay hay, và mình lại có một tâm hồn ăn uống khổng lồ, nên mình cũng muốn chia sẻ với các bạn ẩm thực trên từng cây số từ Bắc vô Nam của mình nhé.
attachment.php

Bún Đậu Rán Mắm Tôm, món dân dã rất phổ thông ở Hà Nội. Rất tiếc mình đi dạo phố với anh bạnTây, nên ngại không dám nhào vô.

attachment.php

Bán cá di động. Phục vụ khách biếng, đến tận răng.

attachment.php

Quán cóc Hà Nội.

attachment.php

Hà Nội cũng có nhiều gánh hàng rong, nhưng sự lựa chọn thì không thể nào địch nổi Sài Gòn.

attachment.php

Bún sứa mắm tôm, chỉ có vào mùa lạnh thôi nhé.

attachment.php

Đất Hà Nội chật chội, nơi đâu người buôn cũng lấn chiếm lề đường. Không ai màng tới, mình xơi bát bún nóng, thơm ngon gần gần nắp cống.

attachment.php

Bánh dày Thường Tín, Hà Nội. Ở đây, dọc theo con đường QL.1, mình nghĩ phải có tới 100 hàng bán món này. Nào là bánh mặn, bánh ngọt và bánh chay.

attachment.php

Ở Phủ Lý thì có món bánh cuốn thịt nướng và bánh đa cá rô.
Qua khỏi Phủ Lý thì có nhiều lò bánh mì, nằm hai bên đường, ngon lắm.

attachment.php

Đi ăn đặc sản dê, thì anh bạn mình không biết uống rượu và có thể hơi mắc so với túi tiền của anh ta. Thôi đi ăn mì chiên vậy, Ninh Bình

attachment.php

Bún chả quạt, là bún chả, được quạt máy thổi vào lò than, khói mịt mù cả phố, Ninh Bình.

attachment.php

Món cơm cháy anh ta cũng không biết thưởng thức. Thế thôi thì ăn cơm chiên, Ninh Bình.

attachment.php

Bánh gai. Xin lỗi mĩnh phảii hy sinh cắn một miếng, để biết bên trong có nhân gì, đậu xanh dừa, Thanh Hóa.

attachment.php

Nem chua, nhiều thương hiệu lắm, chẳng biết đâu là hàng ngon, đâu là hàng dở ẹt, Thanh Hóa.

attachment.php

Tiệm bán bánh mì này khá nổi tiếng, bánh hơi nhỏ, phải ăn 2 ổ, trên đường Trần Phú, khúc tượng đài Lê lợi, TP. Thanh Hóa.

attachment.php

Bác nào tay nghề giỏi, thì có thể mua hàng tươi, về tự nấu. Khúc này theo mình nhớ là khoảng gần thị trấn Tĩnh Gia, Thanh Hóa.

attachment.php

Quán cơm bình dân, gần Hải Lâm, Thanh Hóa. Bạn thấy quán nào có xe vận tải đậu nhiều, đó là quán ngon và giá bình dân. Ở khu vực ngoài Bắc thì mình không rành, chứ khu vực trong Nam, thì bạn có điều kiện tắm rửa và ngủ qua đêm trên võng miễn phí. Loại quán ăn này làm ăn đàng hoàng, không phức tạp như các quán cơm dành cho xe đò.
Một bữa ăn như thế này dành cho 2 người trị giá 100.000 đồng.

attachment.php

Chợ Sy, Diễn Thành, Nghệ An. Ăn trái cây để có nhiều đề kháng.

attachment.php

Anh bạn mình đến 10 giờ mới kêu đói. Giờ này cơm trưa bình dân thì chưa dọn ra, ăn phở như thế này chỉ ăn cặn nồi và nước sôi. Phở ngoài Bắc không có rau thơm hay tương ớt, tương đen như trong Nam đâu nhé. Khúc này là gần Đền Cuông, nơi thờ An Dương Vương, Nghệ An.

attachment.php

Bữa cơm với một dĩa lớn thịt bò xào cần, hành cho một người ăn, 50.000 đồng, như thế này, mà anh bạn tôi tưởng là mắc, TP. Vinh.

attachment.php

Mình để dành bụng ăn món dân giã: Bánh Mướt, Bánh Cặp, Ram Giò, thì ra là bánh ướt ăn với giò chiên và nem rán, ối giời dở ơi là dở. Bà chủ còn biểu diễn màng rửa chén bằng nước mưa hứng bằng tấm bạt che mưa.

attachment.php

Lò bánh mì này bán bánh mì Đà Nẵng, thơm ngon ,nóng hổi, chỉ có 7.000 đồng, Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh.

attachment.php

Bạc hà, trong nam gọi là dọc mùng.

attachment.php

Bán gà, trong chợ Thanh Khê, Quảng Bình. Gà bị nhốt chật chội như thế này, sẽ bị stress và ăn không ngon. Con gà được bắt ngoài vườn và ăn liền, thế mới tuyệt vời.

attachment.php

Được bà chủ nhà trọ mời ăn cơm, nhưng ngại, đi ra chợ ăn bún bò và bánh bột lọc chiên, Thanh Khê, Quảng Trị.

attachment.php

Mình thấy chỗ nào bán hàng đông người là mò tới ngay. Mặc kệ cho anh bạn đang đi mua áo, mình chen vào đám đông và mua được một dĩa bánh bột lọc chay. Chu choa ơi, sao mà ngon rứa.

attachment.php

Tô miến chay này, được bán ở một quay hàng ăn, đông khách nhất ở chợ Đông Hà. Ủa mà sao từ nãy giờ mình ăn đồ chay không a ha? Chắc là ngày lễ.

attachment.php

Cơm trưa tại thôn Mỹ Chánh, gần ngã ba rẽ vào phố cổ Phước Tích, Quảng Bình.

attachment.php

Đến Huế thì được bác xích lô này giới thiệu, xe bánh mì ngon nhất ở Huế. Ghé dzô, mỗi người gặm 2 ổ. Trên khúc đường rày này có nhiều xe bánh mì, nhớ xe Thùy Dũng nha các bác.

attachment.php

Hai tô bún thịt nướng cùng năm que nem nướng giá 50.000 đồng, sao mà chia đều 5 que nem nướng cho 2 người? Dễ ợt, mình và thằng bạn mỗi người 2 cây, con chó của mình hưởng 1 cây, mà nó tham ăn quá, phải nhường lại nó them một cây của mình, phía trước chộ Đông Ba.

attachment.php

Món cơm tấm sườn trứng chiên. Nhìn không hấp dẫn cho lắm. Mình nghe chỗ khác ở Huế , cơm tấm không ngon mà mình chưa có dịp thử qua.

attachment.php

Chiều hôm sau, anh bạn tôi lại ăn tiếp tô bún thịt nướng. Thịt nướng, nem nướng chả nướng là món ruột của anh bạn tu sỹ của tôi.

attachment.php

Mình thì tìm tòi thử món lạ. Cháo bò, mặc dù là mình không thích ăn cháo cho lắm, ok thơm ngon và nóng quá.
Tối nay bụng mình còn chỗ chứa. Mình đi ăn thử chè hẻm. Ly chè được làm sẵn, khi khách gọi là ụp vào ít đá bào rồi mang ra, sự lựa chọn thì mình thấy sao bằng các quán chè Sài Gòn được. Đặc sản Chè Heo Quay thì đã hết rồi. Đối với mình đây chỉ là một quả bong bóng được thổi phồng mà thôi.

attachment.php

Cơm Hến, món ăn cực bình dân của người Huế. Tô nào cũng bé tý, có người phải ăn từ 3-4 tô, chỉ tội nghiệp cho người rửa chén. Nếu bạn không quen ăn cay, thì nhớ gọi ít ớt thôi nhé. Người Huế mà ăn, thì bạn sẽ thấy tô này đỏ rực màu ớt.

attachment.php

Qua khỏi đèo Phước Tượng, Thừa Thiên, lại thêm một món nhậu tươi, cho những bác nào thích làm bếp.

attachment.php

Bán chuối đây. Ở Hội An họ không rao bán như là ở Sài Gòn.

attachment.php

Donuts, bánh bao, chuối chiên, bánh mì chiên với thịt… các bác nào không sợ phì thì địa chỉ đây nhé, bên hông chợ Hội An.

attachment.php

Dĩa bánh bèo này, chỉ có 5.000 đồng thôi nhé.

attachment.php

Buối sáng, nếu ai không ngại mùi mắm tôm, thì có món này, bún hến và thịt luộc.

attachment.php

Văn hóa ẩm thực của phố cổ Hội An có lai văn hóa người Hoa rất nhiều, như chè đậu đen và tàu hũ.

attachment.php

Cao Lầu, đây theo mình cũng là sự kết hợp văn hóa giữa 2 dân tộc Việt Hoa. Chỉ có ở Hội An mới có món này. Sợi cao lầu phải làm từ một loại gạo của vùng này và nước, là phải nước giếng Bá Lễ. Cái giếng này nằm ở giữa phố cổ và đã có cách đây vài trăm năm từ thời người Chàm. Người dân Hội An vẫn đến đây để gánh nước về dùng cho việc nấu nướng. Nhờ thế mà cũng có người sống bằng nghề gánh nước giếng thuê.

attachment.php

Đây là tô Cao Lầu Liên, mình thấy hấp dẫn hơn là 2 tô trước.

attachment.php

Chị Liên chỉ bán vào buối chiều, quán nằm trên đường Thái Phiên.
Các bác thích mì quảng, có quán CT cũng nằm trên đường Thái Phiên, quán chỉ bán vào buổi sáng từ thứ 2 đến thứ 6 ( trừ ngày rằm, mồng 1), nên đi ăn sớm, vì có ngày đến 9 h sáng đã hết.

attachment.php

Nếu các bác thích ăn cơm tay cầm, thì có xe bánh mì này, ngon nằm bên hông chợ, đường Hoàng Diệu.
Cơm gà thì có quán cơm gà Nga, cơm gà Ty, bà Buội nằm trên đường Phan Châu Trinh.
Nhớ ghé góc phố Nguyễn Trường Tộ ăn Xí Mà, một loại chè mè đen nấu với thuốc bắc và dĩ nhiên nước giếng Bá Lễ. Ông lão hành nghề đã gắn bó với món chè này hơn 70 năm.

attachment.php

Xung quanh Hội An trồng rất nhiều bắp.
Các Bác chạy qua cầu Cẩm Nam khoảng 100 mét, có tới 10 quán, họ chỉ có bán 3 món đặc sản ở đây: Bánh Đập, Chè Bắp và Hến Xào.

attachment.php

Mình thích đi dạo chợ lắm, quan sát coi, có loại rau cỏ nào lạ không.

attachment.php

Muối hột, có nhiều loại lắm.

attachment.php

Hàng bún, bánh phở, cao lầu…

attachment.php

Rau củ tươi quá.

attachment.php

Phố ẩm thực, Hội An.

attachment.php

Chợ làng quê, cuối chân cầu Câu Lâu, Quảng Nam

attachment.php

Bày heo con xinh xắn này chỉ trong 4-5 tháng tới là bị thịt, gần chợ heo Bà Rén, Quảng Nam.

attachment.php

Dĩa cơm sườn này nhìn chán quá.
Chiều nay mình mới phát hiện, ở TT. Tam Kỳ này có nhiều xe mì bán dọc đường, giống loại mì gõ ở Sài Gòn.
Oh mà sao trong phố mình chẳng thấy quán Cơm Gà Tam Kỳ nào nhỉ???

attachment.php

Dĩa bánh đúc này là kế bên hông chợ Quảng Ngãi, gánh hàng này buổi chiều rất đông khách.

attachment.php

Cá biển tươi ghê.

attachment.php

Trà xanh.

attachment.php

Nem nướng ở nhiều vùng miền Trung, họ cuốn thêm một lớp bánh tráng, để nhai cho giòn. Anh bạn tôi phải mua một que.

attachment.php

Ngoài Bắc họ mới gieo lúa đầu xuân.

attachment.php

Thì ở Sa Huỳnh người ta đã gặt rồi, Quảng Ngãi.

attachment.php

Mì Quảng, Sa Huỳnh, Quảng Ngãi.
Chỉ có ở Quảng Nam tô mì quảng mới hấp dẫn thôi.

attachment.php

Phơi ớt trước cửa chợ, Phù Mỹ, Bình Định

attachment.php

Hột vịt thăng bằng trên xe gắn máy.

attachment.php

Giỗ tổ Hùng Vương. Theo tục lệ vài gia đình trong xóm, hợp tác với nhau làm lễ chung.
Thường thì người Việt mình rất hiếu khách, nhưng hôm nay không có ai mời mình nhỉ???

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back