What's new

[Chia sẻ] Ẩm thực trên từng cây số

attachment.php

Bánh gai. Xin lỗi mĩnh phảii hy sinh cắn một miếng, để biết bên trong có nhân gì, đậu xanh dừa, Thanh Hóa.

.
Hehe, cái món bánh gai này, lần đầu tiên mình nghe hàng rong ở Sài Gòn rao "giò - chưng - gai" mà cứ nghe thành "giò-chân-tay", không biết tóm lại là người ta bán món gì. :D Cũng coi như một nét làm nên Sài Gòn vậy!

attachment.php

Bánh canh cá Quy Nhơn, mình không biết ở đây có quán nào ngon để chia sẻ với các bác, thông cảm.

attachment.php

Ngay Xuân Cảnh, Cù Mông, nơi chuyên bán cá ngựa ngâm rượu. Bác nào tin rằng sẽ mang lại sức khỏe, thì bình rượu này là 7 lít gồm có: bìm bịp, tắc kè, thuốc bắc, sâm, hải mã, ốc giác…. bán với giá 800.000 đồng. Mình thấy họ làm, toàn đồ thiệt. Tại thấy chưa cần dùng, nên chưa thử và chưa mua.

attachment.php

Cơm Chiên Hải Sản, hihi, thấy được vài con tôm khô. Lon bia là của mình, anh bạn thầy tu không uống, Đại Lãnh, Khánh Hòa.

attachment.php

Phơi ruốc bên đường.

attachment.php

Bánh canh hẹ và chả cá thu, chỉ có một quán trong chợ Đại Lãnh mới có thôi. Mình ăn vào buổi chiều, không biết buổi sang có không? Các nơi khác bán bún chả cá là cá tạp nhạp nha các bác.

attachment.php

Bạn mình mới cho con cá ngừ tươi rói, mình liền trổ tài làm món lẩu Canh Chua, Nha Trang.

attachment.php

Cô bé nhỏ bán bánh tráng nướng với trứng và mỡ hành bên chợ đêm Đà Lạt. Vừa nướng bánh, cô bé vừa quan sát xung quanh. Hễ thấy bóng dáng của mấy anh bảo vệ, là cô bé một tay xách giỏ nhựa, tay kia xách ông táo rồi vọt, làm người khách cũng phải chạy theo, để trả tiền.

attachment.php

Vào khoảng tháng 5 đến tháng 7, tại TT. Cam Đức, trên QL.1, hai bên đường, rất nhiều quày bán xoài, giá rẻ lắm.

attachment.php

Khu gần Cam Ranh, bên phía núi là trồng mía để cung cấp cho nhà máy đường, và nước thải từ nhà máy đường làm thiệt hại nghành nuôi thủy sản bên vùng vịnh.

attachment.php

Quán cơm bình dân này cho phép mình ngủ lại qua đêm. Mình còn được phép móc võng chỗ nào mà mình thích. Tối nay họ còn mời ăn ké một tô cháo lòng, Cà Ná, Ninh Thuận.

attachment.php

Nghành nước mắm tại Cà Ná trên đà phát triển, Ninh Thuận.

attachment.php

Phơi hành tím, Vĩnh Hão, Bình Thuận

attachment.php

Hành tím đội phân khối đi các tỉnh, ngoài ra khu vực khô cằn này còn sản xuất mủ gòn, dùng để ngâm nước uống cho mát. Các quán nước trong chợ ở khu miền Nam, đều có món này.

attachment.php

Vườn nho, Phước Thể, Bình Thuận

attachment.php

Kéo lưới, mỗi lần kéo là phải mất khoảng 1 tiếng, và cũng tùy thuộc theo chiều dài của lưới, Bình Thạnh, Bình Thuận

attachment.php

Cá nóc, có rất nhiều loại ăn vào là đi thăm ông bà ngay. Mình được biết loại này ăn rất ngon, nhưng phải biết cách làm. Hihi, mình đã ăn được hai lần rồi.:D
Tin đồn rằng hàng năm ở Nhật có vài trăm người mất mạng vì ăn loại cá này. Cá này chứa chất độc, tetrodotoxin. Chỉ cần 0,01% milligram của chất độc này, là đủ gây thiệt mạng cho một người lớn, các hệ vận động trong cơ thể sẽ bị tê liệt. Hiện giờ thì vẫn chưa có loại giải độc.

attachment.php

Thu hoạch đìa tôm sú bên lề đường, Chí Công, Bình Thuận.

attachment.php

Các đìa tôm gây ảnh hưởng đến môi trường nặng nề. Nhiều đìa tôm giờ đây ngưng hoạt động vì quá ô nhiễm, Chí Công, Bình Thuận.

attachment.php

Không biết nghành làm muối có bị ảnh hưởng, vì nguồn nước đã và đang bị ô nhiễm? Chí Công, Bình Thuận.

@ xichlo: Bác xich lo ơi, dọc mùng là người miền Bắc thường dùng. còn bạc hà là tiếng của người miền Nam hay gọi. Chắc là bác typed bị nhầm. Bác đến Huế thì chắc đã thưởng thức món bún bò nổi tiếng của đất cố đô rồi, phải không. Ngoai ra còn có keo cau và mè xửng cũng khá nổi tiếng. Đến Đà Nẵng thì phải ăn ra biển thưởng thức hai sai miền Trung nắng gió. Ngoài ra, còn co thịt heo cuốn bánh tráng ở Khuê Trung cũng là món ăn nên thử. Ngoài ra, mì Quảng, bánh bèo chén, ram chiên là những đặc sản của địa phương. Đến Hội An thì phải ăn cao lầu, chè mè đen, bánh đậu xanh nhân thịt. Một vài thông tin xin được góp vào bài viết của bác thêm phong phú.

Xin cám ơn Jacaranda đóng góp ý kiến. Ẩm thực VN mình phong phú quá :), mình không thể tài nào ma thử hết được ẩm thực của địa phương. Thôi dip tới có điều kiện ghé Đà Nẵng, mình sẽ thử các món bác giới thiệu.
Các bác khác có biết đặc sản nào ngon của vùng mình, thì cố gắng post lên đây nhé, để mình chia sẻ đến với các anh em nhà phượt.

attachment.php

Cu bé này chỉ mình cách cắt tiết gà.

attachment.php

Nhưng không ai dám ra tay, thế là mình trở thành kẻ sát thú.

attachment.php

Bà Sang làm gà đãi mình.
Bà Sang và ông Kurt trong vòng 15 năm qua, đã thay mặt chính quyền Đan Mạch xây dựng nhiều cây cầu và trường học ở những khu hẻo lánh cho đồng bào dân tộc. Giờ thì họ đã về hưu và đang tạm trú tại hàng dương, Hòa Minh, Bình Thuận.

attachment.php

Hàng quà sáng cho học sinh, Hòa Phú.

attachment.php

Những người thợ bắt tôm hùm con. Hiện tại trên thế giới, người ta vẫn chưa biết cách gây giống tôm hùm.

attachment.php

Những con tôm bé nhỏ như cây diêm vào thời kỳ cuối năm 2011 trị giá 275.000 đồng/ 1 con tôm bông, còn tôm thường thì dưới 100.000 đồng/ 1 con

attachment.php

Không có nơi nào con sò dương có thể to và ngon bằng sò dương ở Phan Thiết. Anh bạn thân minh giữ lại đám sò dương mới bắt này, để đãi mình. Sò dương nướng mỡ hành, thêm 2 két bia Sài Gòn nữa, thật tuyệt vời.

attachment.php

Mình hên quá, bữa chiều qua thì được đãi sò dương. Chiều hôm nay thì được đãi heo quay tại nhà. Hihi, gia đình bạn mình hôm nay đãi tiệc, mình có dịp ăn ké thôi và thêm nhiều món ngon khác nữa.

attachment.php

Những đứa bé quay quần với món bánh mì chấm sữa.

attachment.php

Nhậu lẩu dê.
Ở Mũi Né, gần khu vực chợ Hàm Tiến có vài quán dê rất ngon: quán 385, quán Sơn Quỳnh, quán Tam Lộc….Những quán này chỉ bán từ 5-6 giờ chiều, và đến 8-9 giờ là hết. Đơn giản chỉ có 3 món: hấp, lẩu và nướng. Dê ở đây là dê thả rừng, vì thế ăn rất ngon.
Các bác có biết, những chiêu xảo tại các quán dê?
1.Vú dê nướng nhiều người mê chuộng, thường đó là vú heo bị bệnh. Dê cái hay heo cái đang thời kỳ nuôi con, không ai mang đi giết cả.
2.Súng đạn dê là từ dê tơ mà thôi, tiểu liên. Tằm cỡ đại liên là để làm giống. Ai mà điên mang bán cho các bác nhậu? hihi
3.Món thịt nướng, thường hay độn thịt lợn nhá các bác, hihi, cũng thơm ngon tuyệt vời.

attachment.php

Đánh bắt gần bờ.
Các bác có biết là cá thu ở Mũi Né mắc khoảng gắp rưỡi so với giá Sài Gòn không? Đó không phải là bị chặt chém, mà là trị giá cho cá tươi, được câu trong ngày. Cá thu mà các bác mua ở các thành phố lớn xa biển, là cá thu được đánh bắt xa bờ, được ướp đá có thể từ 2-4 tuần. Ăn rất dở.

attachment.php

Câu mực về, Hàm Tiến, Mũi Né.

attachment.php

Lâu lâu ra chợ, nếu hên, gặp những con tôm tươi từ thiên nhiên như thế này, là mình mua liền. Từ ngày mình hiểu về cách nuôi tôm sú, mình không bao giờ đụng tới tôm nuôi nữa.

attachment.php

Dừa ở Hàm Tiến ngọt ngon lắm.

Em đã có dịp đến Phan Thiết và đã được thưởng thức món bánh căn, một món đặc sản của Phan Thiết. Ngoài ra, món bánh plan cũng rất khác so với Sài Gòn (ăn với nước cốt dừa). Lên Đà Lạt, thì có món tả pín lù đặc trưng của thành phố sương mù. Ngoai ra, bánh căn ở Đà Lạt cũng có đôi chút khác biệt so với Phan Thiết nên ăn rất ngon. Có một món ăn mà nếu các bác chưa từng thưởng thức khi lên Đà Lạt, nhất là những ngày thời tiết lạnh, thì rất uống phí. Đó là món kem trái cây, đặc biệt là kem được làm bằng tay do chính chủ quán kem làm chứ không phải là kem san xuất theo kiểu công nghiệp nên khẩu vị rất khác nhau.Ngoài ra còn có lẩu bò, bành bèo chén, nem nướng Đà Lạt.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,640
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back