What's new

Amazing Malaysia ( Kuala Lumpur - Pangkor island - Penang 23 - 27/10)

Mặc dù là một con bé nghiện du lịch, đã đi nhiều chuyến nhưng lần đầu tiên viết bài chia sẻ trên phượt vì mỗi lần đi về là công việc nó ngập đầu nên không có thời gian để viết, đồng thời không biết cách update ảnh trên phượt (quá là low tech) đặc biệt là chuyến đi này mình đã gặp được những con người quá đỗi tuyệt vời trên đất Malaysia đồng thời có những trải nghiệm hay ho nhất nên mình dành thời gian viết bài chia sẻ.
NGÀY 1: HÀ NỘI - KUALA LUMPUR)
2h máy bay đáp xuống KLI2 trên chuyến bay toàn người VN, họ sang Malaysia làm việc, sau đó đi đâu cũng gặp,lần đầu tiên đi nước ngoài gặp nhiều người VN đến vậy
sau đó mua cái sim + data sử dụng 3G giá 19 R ( hơi chát nhưng được cái dùng 3G và gọi mái thoải) của Hotlink, vô bảo là bán cho tui cái sim mà dùng dc 3G, rùi nó hỏi thế bổn cô nương ở đây mấy hôm, tui nói 5 hôm nó bảo 19 R, tui bảo đắt quá thôi 3 hôm, nó bảo the same tiền à cô ơi, tui bảo thui thì ok mua luôn
kiếm chỗ ăn uống, ăn tạm KFC vì thấy mấy quán bên cạnh nó đắt quá :(, KFC thì món khoai tây chiên cắt to đùng, không ngon như VN, cơm thì cũng khó ăn
Xuống tầng mua vé Sky bus về KL sentral giá 10R, đi tầm hơn 1 tiếng thì đến
Từ chỗ xuống đi thẳng lên cầu thang vô KL sentral, ở giữa gian nhà là quầy thông tin có 2 bạn gái đứng đó, vô hỏi cô ơi cháu ở khách sạn này nè giờ đi thế nào cô, 2 em trả lời lại đi cái line màu xanh này nè, đến bến này thì xuống nhé, sang đây mua vé nè, giá vé 1R
Đi xuống đường để lên tàu thì gặp 1 bác người Malay ở Penang (người tốt đầu tiên) hỏi xem bắt ở đây đúng chưa bác, rồi bác hỏi cháu người đâu zị, mình nói Việt Nam, bác bảo tao qua VN rồi đó đi Hạ Long, HN, HCM, Hội An, Đà Nẵng (chà đi nhiều ghê cơ) cũng khen VN rồi người VN này kia. Rồi nhiệt tình recommend các chỗ này kia cho mình, bảo đến Penang thì nên ở đâu giá bảo tiền, chơi chỗ nào. Nói chung là nhiệt tình kinh khủng, ta nói đi đâu cũng gặp người tốt.
Mình ở khách sạn Frenz hotel, book qua hotel quickly có 279K, dùng mã giảm giá, giá thật hình như khoảng 1M http://www.frenzhotel.com.my/ khách sạn to, ngay phố, dễ đi lại gần trung tâm mua sắm sogo.
attachment.php

Những ban nhạc thế này đầy rẫy trên đường phố Kuala Lumpur, nhưng trai malay không có đẹp nên thực sự không thu hút tui lắm.

attachment.php

Em bé Maylay :)
attachment.php

Trung tâm mua sắm Sogo, to lắm hàng giảm giá kinh khủng, hàng hiệu cũng có mà chất lượng có vẻ là không đảm bảo.

Tối đến tụi mình bắt taxi đi tháp đôi, cách khoảng 3km giá 10R

attachment.php

Ai xem Tèo em rồi có nhớ đoạn thằng anh nó hỏi " Xe này kiểm định chưa" thằng em bảo " Xe này ai cho kiểm định nữa" cái Taxi này cũng y chang nè :)
Tui thấy các bạn chia sẻ kinh nghiệm là tụi Taxi malay láo lắm, không thèm bật tính KM, chạy vòng vòng, nhưng tui may mắn là không gặp trường hợp nào có mấy lần họ còn chủ động bật KM, nếu bật thì giá cũng rẻ lắm, còn không bật tính khoán 10 - 15R cũng hơi đắt chút . Kinh nghiệm là bạn nên tra google map để biết khoảng cách để mà trả giá Taxi

attachment.php

Tui mê tít cái này, định vô mua vé đi lên cao giá vé là 80R ( quá chát) nhưng bấm bụng, tuy nhiên vô đến nơi nó báo hết vé, nên nếu bạn nào muốn đi có thể book vé trước trên mạng.
Sau khi tham quan tháp đôi, tui đi Bunkit Bintang, gần xịt, đi Taxi bấm KM hết có 5R

attachment.php

Khu này ta nói trung tâm mua sắm bạt ngàn, tui đi mỏi chân chỗ này đồ hiệu chuẩn nhưng nó không giảm giá, tui đi nhiều hoa mắt nên cuối cùng mua được mỗi cái áo, một điểm nữa là phụ nữ Malay chân rất to và rất béo nên đồ toàn là đồ to đùng cách mạng.
cạnh hàng HM đi 1 đoạn phía dưới có food curt tha hồ đồ ăn, nhưng giá không rẻ, tui ăn mì Udon giá 8R. Nói thật tui không ăn dc mấy món Malay.
Ở đây bar, cafe thì bạt ngàn, mua sắm xong thì đi ăn chơi ( trung tâm mua sắm 10h đóng cửa)
Ở đây thuận tiện đi bus, tàu... nhưng một số loại phương tiện công cộng 10h thì hết xe. Khách sạn tụi mình gần khu này nên đi taxi hết 15R.

NGÀY 2: KUALA LUMPUR - PANGKOR ISLAND
Sáng 7h tụi mình dậy, gần 8h ra đường đi đền Sri Mahamariamman và quảng trường merdeka rồi ra bến Pudu sentral mua vé đi Lumut ( Pangkor)
Vì khách sạn tụi mình gần mấy điểm này nên đi bộ, sáng thì ăn sáng quán Trung Quốc, nói chung bên đó chủ yếu món ấn với món trung, 2 món tui đều không ăn được.
attachment.php

Đền Sri Mahamariamman ngôi đền Ấn lâu đời nhất

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,645
190,155
Latest member
ncvinh123
Back