What's new

[Đã hủy] Ấn Độ (3/8 - 17/8/2013) - Dehli, Agra, Jaipur, Udaipur, Darjeeling, Kolkata

Lý do mình muốn đến Ấn Độ: đến 1 đất nước có màu sắc hoàn toàn khác biệt, là cái nôi của đạo Phật và cũng là đất nước của những đôi mắt to biết nói. Mình đã định đi Ấn Độ 1 mình, nhưng sau vụ cô sv bị gangrape mới đây, mình quyết định lên đây rủ thêm bạn đồng hành để an toàn hơn. Hy vọng các anh/chị và các bạn đã từng đến Ấn Độ có thể góp ý và cho mình những lời khuyên bổ ích cho hành trình này.

Tiêu chí: Chỉ cần 2 - 3 bạn đồng hành nữa, nam/nữ không quan trọng, là 8x để dễ nói chuyện và đồng cảm hơn. Mình tìm những người thật sự muốn đi để cùng lên kế hoạch, chuẩn bị, sự thật là thà đi ít còn hơn trong nhóm có 1 người đi cho gọi là có đi, rồi đến đâu cũng lang bang lơ ngơ chờ người khác lo từ a-z thì chán lắm. 1 điểm nữa, mình chỉ muốn đi cùng các bạn xuất phát từ miền Nam (đặc biệt là Sài Gòn) để tiện cho việc offline bàn bạc.

Giai đoạn đầu mình đăng lịch trình tương đối (vì hiện tại mình vẫn đang trong giai đoạn nghiên cứu Lonely Planet) để mọi người đóng góp ý kiến để chốt lịch trình, đặt vé máy bay vào cuối tháng 3/2013.

màu xanh: tàu/xe; màu đỏ: máy bay

LỊCH TRÌNH DỰ KIẾN
3/8: SG - Bangkok - Dehli

4/8: Dehli

(nguồn: Google)
After breakfast take a sightseeing tour of Qutab Minar, Lotus Temple, Rashtrapati Bhawan, Parliament House, India Gate, Birla Mandir, Red Fort, Jama Masjid, Raj Ghat, Indira Museum.

5/8: Dehli - Agra (train/bus).

Afternoon visit the Taj Mahal, the extravagant white mausoleum.

6/8: Agra
After breakfast, take a sightseeing trip to Agra Fort, Buland Darwaza, The Palace of Jodha Bai, Birbal Bhawan and Panch Mahal.

7/8: Agra - Jaipur (train/bus)
Go for a sightseeing trip of Amberfort, enjoy the sights of the Shish Mahal, Hall of public audiences and Maharaja Man Singh's Palace.

8/8: Jaipur

Take a sightseeing trip of the imposing City Palace, Hawa Mahal, Amer Palace, Jantar Mantar and the Jai Garh fort.

9/8: Jaipur - Udaipur (600km) (chưa rõ phương tiện)

10/8: Udaipur

Visit Lake Palace, Jagamandir Island and Vintage Car Museum. Afternoon visit Saheliyon ki Bari, Shilpgram, and view the sunset at Monsoon Palace (Sajjangarh).

11/8: Udaipur - Kolkata (1200km) - flight

12/8: Kolkata - Darjeeling (chưa rõ cụ thể đi như thế nào, chỉ biết có tàu từ Suliguri hoặc New Jalpaiguri với phong cảnh đẹp sững sờ luôn)

13/8: Darjeeling
Take a sightseeing trip and visit Tenzing & Gombu Rock, Tibetan Refugee Self-Help Center (Closed on Sunday), Tea Estate, Rock Garden & Ganga Maya Lake.

14/8: Darjeeling
Early morning, visit Tiger Hills at around 4 am to view the sunrise over Kanchendzonga Peak (subject to clear weather). On the way back visit Ghoom Monastery and Batasia Loop.

15/8: Darjeeling - Kolkata

16/8: Kolkata
City tour of The Victoria Memorials, The Indian Museum, St Pauls Cathedral, Belvedere Estate, Marble Palace

17/8: Kolkata - Bangkok - SG

CHI PHÍ
Dự trù dựa trên 1 số topic trên phuot.vn, www.makemytrip.com, và các blog cá nhân
Khách sạn: 10$/đêm x 14 = 140$
Vé máy bay: 400$ gồm
SG - Bangkok (Air Asia) = 60$/chiều x 2 chiều = 120$; Bangkok - Dehli, Udaipur - Kolkata và Kolkata - Bangkok (dự trù) 100$/chặng x 3 = 300$
Xe, tàu: dự trù 7$ cho khoảng cách 100km. Dehli -> Agra (210km) + Agra -> Jaipur (250km) + Jaipur - Udaipur (430km) + Kolkata -> Darjeeling (670km) x 2 = 2230km ~ 150$
Vé tham quan (dựa trên http://www.indiatourismhub.com/MONUMENTS_FEES_IN_INDIA.html): thôi thì cứ tính giá vé là 6$ và có thể tham quan được 20 điểm => 120$ (thực ra có nhiều điểm ko cần vé)
Ăn uống: 10$/ngày x 14 = 140$
=> Tổng ~ 950$

=====
Liên lạc với mình tại topic hoặc email [email protected]
Mình tên Linh, sn 1988, là nữ (cho tiện xưng hô).

hi Linh,
khoảng tháng 8, e cũng đi bụi Ấn Độ, sau đó thì sang Nepal tình nguyện khoảng 1 tháng,... e cũng mê khám phá phật giáo và trải nghiệm nhiều điều mới mẽ!
cho e đặt 1v gạch nhé, có gì liên lạc mail e: [email protected]
em 89 đậy ạ, đủ chỉ tiêu rồi nhá, hehhe :)

Mình cũng muốn đi ấn để tìm hiểu thêm nền văn hóa ở đây . Chủ thớt có thể mở rộng cho đời đầu 9x được không ?

hi Linh,
khoảng tháng 8, e cũng đi bụi Ấn Độ, sau đó thì sang Nepal tình nguyện khoảng 1 tháng,... e cũng mê khám phá phật giáo và trải nghiệm nhiều điều mới mẽ!
cho e đặt 1v gạch nhé, có gì liên lạc mail e: [email protected]
em 89 đậy ạ, đủ chỉ tiêu rồi nhá, hehhe :)

Welcome em :D 2 Linh 1 nhóm, haha.

@Các anh chị em đã và sẽ đặt gạch, mọi người vui lòng pm cho mình số điện thoại mà địa chỉ email để tiện cho việc liên lạc khi đi off. Cảm ơn mọi người. Tạm thời thì chỉ cần ở miền Nam và 8x là mình nhận gạch hết vì kinh nghiệm cho thấy là từ giờ tới lúc đặt vé máy bay sẽ có nhiều vấn đề phát sinh có thể khiến mọi người bỏ gạch :D Còn nếu ko có ai bỏ gạch thì mình đi tối đa 6 người nhé (để chia phòng khách sạn hay tàu xe dễ hơn ấy mà).

Ui, đang muốn kết hợp Nepal đợt này luôn thì hay quá, có ai tham gia với Ivy không???

Chị ivy ơi, em với bé vuonglink cũng đang nghiên cứu Nepal đó, hehe, tại em sợ mọi người ko có thời gian thôi, hehe, chị nghỉ tối đa được bao nhiêu ngày?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back