What's new

Ảnh trong bài viết bị xén góc

Sorry anh, do em không nhìn kỷ, chỉ lướt qua thấy ok, đọc bài anh, em xem lại.
Sau khi xem kỹ, thì máy em notebook 15", xem hình này thì thế này

Save as hình ảnh ra sẽ thế này

rõ ràng là bên phải bị cắt xén
từ đây em suy ra: nếu phần trên bị cắt rồi thì tất cả hình phía dưới sẽ chung số phận

https://www.phuot.vn/threads/77801-Rong-Ruổi-Miệt-Vườn số 10

Đúng là QC không hay nhưng mà thôi, free thì chịu, ít ra thì họ cũng có $$$ mà duy trì trang này, nó mà chết là chết hết :D

Em nghĩ thì vẫn có cách khắc phục (không rõ sẽ hiệu quả đến mức nào) cho các bác (ace) muốn chia sẻ hình ảnh, viết bài có kèm hình ảnh:
_ Sử dụng hình ảnh kích cỡ phù hợp, phù hợp ở đây em nói không phải kiểu là
Mình hiểu rồi:
...
- Nếu màn hình từ 15'' đỗ lại và ảnh lớn hon 600x800 thì khung quảng cáo sẽ lấn sâu vào bài khiến hình bị xén mất 1 phần.
- Nếu màn hình từ 17'' trở lên, khung bài bung đầy đủ và thừa chỗ cho hình: ảnh sẽ nguyên vẹn (ngoại trừ nếu ảnh quá lớn có thể bị mất góc trên, phải).

Còn lúc bị xén, sau lại hết do khi bạn post bài: bài đó sẽ là bài cuối (có quảng cáo) - khi có bạn nào post tiếp thì bài đó không còn là bài cuối nữa, không còn QC (QC lại nhảy xuống bài cuối) nên ảnh cũng thể hiện đầy đủ.
Vậy thì nếu muốn tránh 'thiệt thòi', phải vứt cái LCD cũ và tậu cái mới thôi.
...
Hình ảnh hiện thế nào thì phía góc bên tay phải màn hình (nhìn đối diện) vẫn có cái khung QC, và khung QC này sẽ trôi dần theo bài viết (bài mới), top có 2 bài viết khung QC sẽ nằm ở bài post thứ 2, khi viết đến bài 3 thì khung QC sẽ chuyển qua nằm ở bài post thứ 3 thế nên:
- Hình ảnh chia sẻ các bác chỉ cần để mức phù hợp theo quy định của diễn đàn.
- Căn hình về giữa (CENTER), như thế thì có khung QC, hình ảnh sẽ được đẩy về phía trái, khi có bài mới được post tiếp, hình ảnh sẽ trở về chính giữa (hạn chế được phần nào cái việc bị xén mất một phần góc hình), và cũng lý giải vì sao trích dẫn thì lại hiện ra đầy đủ?
Và cũng không cần suy nghĩ cái việc:
...
Bây giờ: nếu muốn post cho đẹp, ngoài bài đầu ngắn thì bài cuối mỗi trang cũng phải tính toán y như vậy kẻo hình ảnh kèm theo không đâu ra đâu, bạn nào không hiểu lại chả biết chủ đích của ảnh là gì (vì rất có thể dính nửa mặt hay thiếu người).
...
Mong các bác kiểm thử, bác nào biết rồi thì đừng ném dá em.
Cám ơn các bác quan tâm.

Bây giờ: nếu muốn post cho đẹp, ngoài bài đầu ngắn thì bài cuối mỗi trang cũng phải tính toán y như vậy kẻo hình ảnh kèm theo không đâu ra đâu, bạn nào không hiểu lại chả biết chủ đích của ảnh là gì (vì rất có thể dính nửa mặt hay thiếu người).

Cái này là do thời điểm mà bác chủ thớt thắc mắc thì diễn đàn vẫn để banner ở cả post đầu và cuối của mỗi page, hiện giờ thì đã bỏ ở post đầu, chỉ còn giữ lại ở post cuối cụ sonvc ạ.
Em không có màn hình lớn để kiểm tra, nhưng với độ phân giải màn hình bây giờ thông dụng ở 1360x768 thì các bác cứ resize ảnh có độ rộng dưới 600 px thì đảm bảo hình không bị mất góc ở bất kỳ post nào nữa. hehe. Mỗi tội xem ảnh nhỏ quá cũng mất sướng :D

Cái này là do thời điểm mà bác chủ thớt thắc mắc thì diễn đàn vẫn để banner ở cả post đầu và cuối của mỗi page, hiện giờ thì đã bỏ ở post đầu, chỉ còn giữ lại ở post cuối cụ sonvc ạ.
...

Đúng cái thời điểm chủ thớt thắc mắc là diễn đàn vẫn để banner ở post đầu (bài 1) và cuối, nên trước đó vẫn bị xén góc, nhưng biết cách điều chỉnh hình post thì góc bị cắt sẽ là nhỏ nhất thôi ợ.
Giờ banner có ở post cuối thì vẫn sẽ ảnh hưởng đến những bài có kèm hình ảnh minh họa, chỉ sau khi có post mới thì bài trước (có hình), hình mới hiện thị đủ, đúng không nhỉ?
Màn hình của em cũng nhỏ thôi, có 14", độ phân giải thì tàm tạm, xem trên cái màn hình 10" khác thì cũng chẳng thấy vấn đề gì lớn lắm, nên các bác post hình hợp lý thì vẫn coi được bình thường mà.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,456
190,096
Latest member
v9bettel
Back