What's new

Ascent of Mt. Olympus

Chắc nhiều bạn ko biết đến ngọn núi thiêng Olympus của Hi Lạp Mình cũng vậy 3 năm về trước và chuyện leo đỉnh Mytikas ngày 1/7, đỉnh cao nhất của Olympus đối với mình là 1 sự tình cờ :). Mình chỉ biết đến tên Olympus qua máy ảnh Olympus trước đó và bản thân có dùng 1 sản phẩm của hãng Olympus (Nhật), chiếc máy nghe nhạc M:robe.

3 năm trước, 1 người bạn của mình được đi Hi Lạp tập huấn về phong trào Olympic, về kể lại bảo mình nếu đi HL thì phải đi Olympia, sẵn có chương trình TV "Đường lên đỉnh Olympia", rồi lại nhớ mang máng đọc đâu đó người ta lấy lửa để thắp ngọn đuốc Olympic từ 1 đỉnh núi (dùng gương phản chiếu ánh mặt trời gì đó).

Thế là mình tìm kiếm núi có tên Olympia :LL Kết quả tìm kiếm ra núi Olympus ở phía Bắc của Hi Lạp (vùng Thessaly, Central Greece) còn nơi lấy lửa cho các kì TVH Olympic là Olympia cổ đại (Ancient Olympia) ở phía Tây vùng Peloponnese giáp biển Địa Trung Hải, 1 vùng đất phẳng mà ko phải trên đỉnh ngọn núi nào cả :LL

Hè năm 2005, mình có 5 ngày ở Hi Lạp nhưng nghe quảng cáo đảo Hi Lạp ghê quá (honeymoon destination) nên chỉ đi Athens và đảo lớn nhất và xanh tươi nhất của cụm đảo Cyclades: Naxos trong đó có 1 ngày đi tour qua Mykonos và Delos. Chuyến đi Hi Lạp lần đầu tiên đó với mình rất ấn tượng và cơ hội được sống ở châu Âu hơn 1 năm sau đó khiến mình lên kế hoạch đi thêm 1 vài nơi khác của Hi Lap. Mình đọc về núi Olympus kĩ hơn, khi biết đó là đỉnh núi thiêng "mountain of Gods" và việc leo núi là ko khó lắm vào mùa hè, mình quyết định thử Mà tên 1 ngọn núi mà được lấy để đặt tên cho 1 hãng điện tử công nghệ nổi tiếng thế giời thì chắc đó ko phải là 1 ngọn núi mèng :D Với lại đôi khi mình cũng muốn thử sức chịu đựng và ý chí của mình, chứ leo núi ko phải sở thích, mệt lắm :D

Chuyến đi bắt đầu được định hình sau chuyến đi châu Phi tháng 2 rồi......

Last edited:

Đưa lại ảnh đỉnh Mytikas để diễn giải, để lên được đỉnh từ điểm Scala, đầu tiền phải bò xuống khoảng 30m-50m, đoạn này gần như dốc đứng, dưới là vực thẳm luôn, ko có bất cứ dây dợ gì để bám, ko có đường mòn nhân tạo, tất cả là vách đá và người ta dùng sơn vẽ mũi tên màu đỏ và vàng để chỉ đượng Khi bò xuống (tớ phải bò kiểu vừa ngồi, vừa bước xuống, tay luôn phải bám vách đá)

Khi đã xuống hết đoạn này, bắt đầu đi ngang để đến chân dốc ở bên phải ảnh trên, nhìn ảnh này cũng như tớ nhìn 1 ảnh khác trước khi đên Olympus, sẽ thấy độ dốc ko lớn lắm nhưng thực tế dốc hơn vậy nhiều, đoạn trong ảnh trên có lúc đi lên, có lúc đi xuống, vòng vèo đầy thử thách

Để đến điểm bắt đầu bò xuống nói trước, phải đi qua 1 đoạn hẹp với cảnh khe núi bên dưới thế này

Khi tớ qua đoạn này thì thấy 1 chị trong đoàn quay lại ko đi tiếp nữa (chị đeo băng đỏ trên đầu trong ảnh nhóm người ngồi nghỉ 15' đã post trước), chị này leo khá nhanh trước đó Tớ bắt đầu run...

Tiếp theo chị này là bố con nhà Andrea, Andrea mặt mày căng thẳng, cậu bé đã thử bước xuống vài bước nhưng có lẽ sợ quá nên phải bước lên, như vậy bố cậu bé cũng ko thể đi thêm được nữa

Khi đến điểm đó, nhìn xuống vực bên dưới tớ cũng thấy ghê quá, có nhiều cây nếu rơi xuống thì còn có cơ mắc vào cành cây, ko bị tan xác, đằng này thăm thẳm toàn đá :)

Suy nghĩ vài giây, tớ quyết chí đi đến cùng, đến đây rồi mà bỏ thì hèn quá, chết thì chết, sợ cóc gì :D Thế là tớ quẳng cái túi của tớ xuống đất, cũng chẳng buồn lấy tiền và những thứ quan trọng khác ra (trong đó có tiền, thẻ rút tiền + những thứ linh tinh kỉ niệm tớ kẹp trong ví của tớ) dắt theo mình, gọi với theo mấy bác đã đi được 1 đoạn "Ối ối, đợi tôi, đợi tôi với" (Please wait for me, please :) )

Thế là tớ băt đầu hành trình, mọi người vẫn đeo balo nhưng tớ đeo 1 túi (1 cái túi tớ thích dùng và luôn đầy thứ thập cẩm) thì rất khó bò xuống, kể cả balo với tớ cũng vậy vì dốc quá, lưng lúc nào cũng chạm vách đá (nếu đeo balo chắc đoạn này đeo lên phía trước quá), leo xuống theo kiểu ngoảnh mặt ra phía ngoài vực chứ ko phải quay lưng bò xuống vì quay lưng lại khó nhìn vách đá để đặt chân xuống

Đây là đoạn đi xuống tớ kể, chụp đã xuống rồi, ko thể nhìn ra đường xuống đúng ko nào, vì đâu có đường rõ ràng, thấy chỗ nào bước xuống được thì bước, sa chân thì xuống vực

Nói vậy nhưng cũng ko phải là cực khó, chỉ cần bạn cẩn thận và chậm từng bướci, bất cứ ai cũng sẽ làm được như tớ Có vài lúc tớ cũng cực bối rối, ko biết bước chân xuống phía nào, dù đã thấy mũi tên chỉ hướng, tớ mặt mũi căng thẳng cầu cứu các bạn Hi Lạp "Tôi phải đi theo hướng nào đây" Các bạn chỉ cho tớ và khi tớ tự xuống được (hoặc lên được) không cần các bạn ý kéo và đỡ dù các bạn ý có nhã ý giúp, các bạn ý đều động viên tớ "Excellent" "Very Good" - > Sướng :D

Hết đoạn xuống dốc đứng, đi ngang 1 đoạn ngắn là đoạn bắt đầu lên dốc này

Đây là ảnh tớ chụp xuống trong lúc leo đoạn này minh họa độ dốc

Còn từ chỗ đó chụp lại đoạn xuống đốc là như thế này, bản thân tớ cũng ko xác định ra chính xác đoạn xuống dốc ở vị trí nào vì ko hề có đường xuống rõ ràng như nói ở trên

Qua tiếp 1 khe đá

Hết lên lại xuống

Rồi leo vắt ngang thế này

Sắp đến đích rồi, có 1 nhóm người đang ăn mừng trên đỉnh

Thêm những khe núi

Cảnh đẹp nhỉ!!! Bác làm em có tinh thần muốn đi chơi quá T_T Nếu có dịp đi đâu đó mà các bác cho em bám càng đc thì tốt ^^

Cách đây hơn 2 tuần, 1 bác người Hi Lạp đã gửi ảnh tớ leo Mytikas và đường link tới CLB những người yêu thích dã ngoại của thành phố nơi nhóm người tớ đi cùng sinh sống Dù bằng tiếng Hi Lạp nhưng tớ đã tìm ra bài viết về chuyến có tớ tham gia cùng họ kèm theo vài ảnh chụp tớ minh họa :) Vui !

trông thích thật, tôi cũng thích leo núi. Cứ nhìn thấy núi là lại nghĩ đến chuyện leo :D.

Trên đỉnh Mytikas

Cuối cùng thì tớ cũng lên được đỉnh

My track stone

Sổ guest book trên đỉnh, quyển sổ và 1 chiếc bút bi được đựng trong 1 cái hộp thiếc bên cạnh, miếng hộp nhỏ khiến bác Hi Lạp đi cùng phải nhờ AV thò tay vào lấy hộ

Tất nhiên tớ phải ghi gì đó rồi Tớ cảm ơn những người bạn đường Hi Lạp.

Nghỉ ngơi trên đỉnh

Lúc này tớ mới chột dạ sợ cái túi tớ quẳng lại trước đó bị ai đó lấy mất, thế là tớ chụp mặt mấy người đến sau đang bò từ phía dưới lên, có gì sau đó chìa ra báo công an Nhưng chụp được 2-3 người thì tớ chán :)) Cũng vì người đến bắt đầu đến đông hơn :D

(dốc gần như thẳng đứng nhìn thấy rõ)

Nhìn leo núi khoái nhỉ. Tớ cũng khoái leo núi. Nếu gặp núi, có thời gian và có đường leo thì thế nào cũng leo lên bằng được.

Nhiều lúc đi cùng người khác, mình thích trèo nhưng người khác ngại, mà không có thời gian nên đành chịu.

Nhưng hình như dạo này lười hơn rất nhiều rồi.

Nhìn ảnh bạn AV, leo lên đỉnh này tuyệt quá.

Trên đường về lại Refuge A

Những người đến sau

Mây mù bắt đầu kéo đến

Ba bạn nữ bỏ cuộc sau khi đi mấy bước nữa thì đến đoạn khó nhất

Hoa nở đón chào bước chân kẻ chinh phục trở về :)

Trên đỉnh Mytikas máy mobi của tớ ko bắt được sóng dù tớ đã kiễng chân giơ toán loạn, trên đường xuống mới nt được cho bạn Reply: "You are my hero !" Quân đểu :D

Chuyến leo núi của tớ đơn giản vậy đó. Khi xuống được Refuge A, tớ thở phào nhẹ nhõm. Người ta dặn khi bạn lên được tới đỉnh, bạn phải cảm ơn các vị thần đã giúp bạn lên đến đỉnh và đồng thời phải xin ngay các vị thận phù hộ giúp bạn an toàn leo xuống. Tớ nhát chết nên tất nhiên nhớ lời và làm theo lời dặn này rồi :)

(P/S: 1 topic đầu tiên của tớ kết thúc và kết thúc 1 cách tử tế, thở phào 1 cái :D )

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
0123winnet
Back