What's new

Asean ký sự: những ngày ở Laos

Chuyến đi Lào của tôi qua đã lâu những dư âm của nó có nhiều điều đáng nhớ:
Nghe giang hồ đồn thổi social network “PHƯỢT” lên mạng kết ngay “Lễ hội té nước Lào”; nhưng khi biết tôi “ta ba-lô” đồng nghiệp gặp hỏi: “Một mình à, ko sợ “bán” sao?”, hay “Tin được ko coi chừng mất tiền nhá”.
Từ Vinh (VII) tôi đón taxi ra cầu Bến Thủy bắt xe đi Hương Sơn (Hà Tĩnh), thấy khách phương xa nên nhà xe bắt chẹt hét giá 100k. Chẳng kịp để tôi đồng ý họ kéo tôi lên, rồi chạy. Ko ghế xúp, tôi ngồi ngay lối lên xuống của xe. Ko rõ do tôi gọi điện cầu cứu Mr. Stone hay do tôi dọa nhảy xuống mà lơ xe chỉ lấy nửa giá ban đầu. Chốc chốc anh lại gọi điện hỏi tôi đi đến đâu rồi, khiến ai trên xe cũng tưởng anh là người yêu của tôi, và tôi đang trên đường ra nhà anh chơi. Thậm chí có 1 cô còn bảo: đất này “chó ăn đá, gà ăn sỏi”, con mà thương trai đất này con cực lắm đấy.
Xe thả tôi ở ngã tư Hương Sơn, tôi hỏi người dân gần đấy có nhà nghỉ ko, họ trả lời tôi nghe hiểu, hỏi lại họ nói gì tôi cũng ko hay. Ôi trời tiếng địa phương! Mất sóng gọi anh Stone ko được, tôi lếch thếch kéo vali đi, dáo dác nhìn 2 bên đường mong tìm được chỗ nghỉ đêm nay. Qúa mệt tôi chẳng thèm kỳ kèo với bà chủ: 180k cho 2 tiếng dừng chân;
Giấc ngủ ko trọn vì cú phone em trai SG “đồng hành” báo lỡ chuyến xe cuối từ Quảng Bình ra điểm hẹn. Ơn trời, cuối cùng hắn cũng kiếm được xe chịu chở.
Khoảng gần 2 giờ sáng nhóm Hà Nội vào rước chúng tôi
Quên làm thủ tục cho xe mà đoàn chúng tôi gặp trục trặc tại cửa khẩu Cầu Treo.
Wow!!!, thế là đã đặt chân lên sang nước bạn.

Last edited:
Có phải chị Lưu Vân đi cùng chuyến Lào với em ko ta :D chị iêu viết lại ký sự ASEAN đi,bao nhiêu lần em định viết mà quên mât :(

Bạn nếu đã muốn chia sẻ thông tin về chuyến đi của mình thì cũng nên chú trọng vào bài viết 1 chút
Bạn cứ viết dở chừng xong để đó như là mình chỉ đi đến cửa khẩu Cầu Treo xong ở luôn đấy đến giờ ấy

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back