What's new

Asean ký sự: Phuket - lần đầu làm" Leader"

Khi Vietjet air (VJ) tung vé 12k mình book được cặp vé khứ hồi: đi ngày 25, về ngày 29/11/2013. Sau đó AA tung vé rẻ mười mấy đồng đi Phuket, quá rẻ book luôn.
Nhóm mình đi 4 người, trong đó có bạn A mua 30kg hành lý ký gởi. Khi nghe A báo mình “choáng” bộ tính buôn hàng hay sao mà mua nhiều thế.

Lần đầu làm “lead”:
- Mình phải tìm thông tin từ A – Z các bài hồi ức đi về của các bạn trên phuot.vn để lên plan; hỏi giá đưa rước, giá tour, chỗ ăn, chỗ chơi, chỗ shopping…
- Nhắc bạn đồng hành mua hành lý ký gởi 30kg chặng khứ hồi BKK - Phuket bên AA khi bạn í lỡ mua 30kg bên VJ
- Làm web check-in cho cả nhóm để ngồi gần nhau.

Ngày 25/11/2013:
7:00 am ra tiệm net gần nhà làm web check-in để có 4 boarding pass - như đã làm với các vé của AA - nhưng hỡi ôi bị lỗi, gọi tổng đài VJ:
- “Hắn” bảo lỗi Firefox, dùng Chrome hoặc Explorer đi Vs các ứng dụng trên mình đang lướt website khác chạy ầm ầm.
gọi điện báo Bạn:
- “Thân ai nấy lo nha, bồ!”.

9:00 am đón taxi ra sân bay, gặp phải bác tài “cà chớn” đánh xe 1 đường vòng, tưởng em “hai lúa” mới lên Xì phố à. Bác thả mình ở ga quốc tế, còn hỏi có kịp ko em, chẳng biết hỏi thiệt hay chọc tức mình.
Mình ra đầu dãy counter G để đóng cước ký gởi hành lý chặng từ BKK về SG

10:00 am các Bạn tới, cùng làm check-in thôi. Hôm nay lỗi hệ thống sao í mà dãy nào cũng 1 hàng dài xếp hàng chờ làm thủ tục xuất cảnh. Ái chà, ko khéo trễ giờ ra boarding gate mất thôi
11:20 am lên máy bay, Bạn chọn chỗ ngồi nên mình đành xa nhau. Tiếp viên phát form xuất nhập cảnh trên máy bay, mình điền rồi xin thêm 1 tờ vì sợ có tẩy xóa, hải quan Thái ko chịu. Lạ quá chuyến này sao nhiều ni cô, sư thầy đi cùng thế chứ!

1:05 pm tới sân bay Suvanarbhumi
Chuẩn bị đổi ca hay sao í mà anh hải quan vừa cho bọn mình vào đứng chờ là chạy ra đóng quầy, và chỉ người kế tiếp sang quầy khác. Chẳng có ai kiểm tra xem liệu bạn lấy hành lý trên băng chuyền có phải kiện đồ mà bạn đã ký gởi trước đó hay ko?

Tò mò muốn thử cho biết việc xin xỏ ở sân bay ra sao nên mình dẫn bạn đến quầy theo chỉ dẫn của Bụi
attachment.php

rùi (C) tự điền số Passport vào 1 quyển sổ, sau đó họ phát cho (C) 1 tờ giấy với thông tin ID đăng nhập, mật khẩu và (C) bắt wifi miễn phí dùng tại phi trường.
attachment.php

Còn mình, mình mua sim 3g hết 299 bth lắp vào ẻm ipad mini để liên lạc với mọi người ở nhà. Khi đã hứa với sếp:
- em “off” nhưng việc ở nhà vẫn “run”
attachment.php

“Dĩa kẹo tại quầy ngon đó!”, Bạn quảng cáo và mình bốc 1 nhúm kẹo vừa đi vừa ăn

Đói rùi phải kiếm cái “măm măm” thôi, hỏi thăm bọn mình tới được Magic Food.
attachment.php

Tại quầy bán phiếu cứ xếp hàng, đợi tới lượt đưa tiền là mua được phiếu coupon. Phiếu ghi “chỉ có giá trị sử dụng trong ngày” nên nếu dùng ko hết, bạn cứ quay lại quầy ban đầu họ sẽ đổi lại thành tiền giấy cho bạn.
Mình đổi 100bth, sau khi dạo 1 vòng các quầy bán thức ăn mình chọn cho Bạn cơm đùi gà hết 100bth đành quay ra mua thêm phiếu cho suất cơm trứng chiên + rau muống xào. Bọn mình chia đồ ăn cho nhau, tình củm dữ hông! Tiếc là quên ko chụp hình lại.

Theo kế hoạch cần phải di chuyển sang sân bay Don Muang (DM) đi Phuket nên nhóm lên lại lầu 2, tới gate 2 xuất trình vé máy bay hoặc boarding pass thì sẽ được chở “free shuttle bus”. 13:45 pm rời bến, đoạn đường có vẻ khá xa nên dù chạy trên đường cao tốc mất những 45 phút mới tới DM.
attachment.php

19:30 pm ra cổng 41 lên máy bay đi Phuket

20:40 pm tới Phuket, bắt taxi về Patong beach hết 800bth. Thanh toán xong người điều hành đưa bill, cầm bill ra cổng băng qua đường là chỗ điều phối xe. Xế taxi lạc đường, phải gọi về tổng đài chỉ dẫn, rồi mình phải dùng maps.google để chỉ dẫn đường cho bác í. May là đã thanh toán trước chứ tính đồng hồ “meter” có mà chết.

Nhận phòng ở Amata resort xong, cả đám bỏ đồ trong phòng rồi kéo nhau đi ăn tối. Ăn chỗ này 80bth/tô mì xá xíu
attachment.php

Ăn xong, trên đường về tạt qua siêu thị mua mì ly, nước uống.
Book tour đi đảo ở đại lý cho ngày 27 từ 2.800/pax xuống còn 1.300. Khiếp thật, ko hỏi kinh nghiệm “phượt” trước ở nhà bị hớ cái chắc.
Về tới phòng là 12h40, (B) và tôi đánh răng xong thì đi ngủ. Mai dậy tắm chứ giờ mà đợi nhau có mà chết.

Ấn tượng về ngày đầu tiên ư:
1) Khi đi qua máy soi mình quên lấy điện thoại ra khỏi túi quần máy kêu. Thế là hải quan đưa máy dò cầm tay quét người, tiếp đó là quét balo lại rồi bị hú, rồi phải bỏ hết đồ trong balo ra kiểm. Nhớ nhất là lúc cổ định mở túi nhỏ, mình bảo underwear nhưng cô ấy vẫn mở, vẫn kiểm.
2) Mình quên béng bạn đồng hành có vali cần ký gởi, ko đi gởi mà đã đi qua máy soi, bạn B cũng bị kiểm và y/cầu bỏ lại 1 chai to sữa tắm hay dầu gội gì đó.
3) Lạc 1 bạn đồng hành: chả là khi thấy (B) bị kiểm thì (A) te te đi gởi vali mà chẳng nói với mình tiếng nào. Tới chừng, mình đi gởi đồ giùm (B) ra tới cửa chẳng thấy (A) đâu, kéo vali ra quầy làm thủ tục AA chả thấy ẻm đâu. Biết tìm em nơi mô, khi chẳng mua sim Thái, chẳng roaming điện thoại. Quay lại chỗ máy soi, mình đứng ngoài nói với vào trong việc lạc (A) thì (B) chạy ra phụ mình đi tìm. Để chuộc lỗi (A) lột bưởi, đi mua khoai tây chiên King burger cho cả nhóm.

Last edited:
Mình cũng book vé AA cho cả nhà đi Bangkok-Phuket-PhiPhi vào tháng 8 năm sau .Vì có tận 4 bé dưới 5 tuổi nên mình đi tận 11 ngày . Cũng ở Atama Resort như bạn nên rất hóng . Tiếp đi nhé .

Ngày 26/11:
2.1 Thuê xe - book city tour
Tối đó mình gọi điện cho Mr. Au
Mr.AU PHUKET CAR RENTAL & TAXI SERVICE
TEL : +667-620-0602 / 076-200602 Mobile : +668-1747-8750 / 081-747-8750
ko book trước nên ảnh kín lịch với khách đoàn.
May còn số “sơ-cua” Mr. Parsert. Giá 1800bth, mình trả 1000bth sau khi nói cho ảnh các điểm đến tham quan mà Mr. Au đã offer qua mail. Cuối cùng chốt ở 1200 bth, hẹn giờ đón tại KS là 9h30 sáng.

Ngộ cái khi ấy Parsert hỏi xin số phone thì mình bảo:
- Tao ko biết, mày cứ lấy số hôm qua tao gọi. Chiều qua mày báo 800bth đưa đón từ sân bay về hotel, trả 600bth thì mày say sorry; Hoặc
-Mày nhờ tiếp tân gọi lên phòng 307 cho tao. Tao với bạn tao xuống liền.

Giờ về tới nhà sắp xếp lại hình ảnh, viết hồi ức chuyến đi mới thấy mình “Lúa” quá, trong tay có thông tin mà ko biết dùng khi cần.
Hình xe đưa đón team mình tour 1 ngày nè

2.2 Lịch trình:
•Take you along beautiful beach roads though Kata Beach, Karon Beach.
•Sightseeing at Karon Beach.
•Sightseeing to Kata Beach
•Visit to Karon View point.
•Visit to Elephant Safari.( Elephant Trekking ,Snake show, Monkey Show ,ATV motorbike)
•Visit to Big Budda in Phuket.
•Lunch at local seafood restaurant
•Visit to Wat Chalong Temple.
•Visit to Cashew Nut factory and shopping for local product.
•Visit to Thepprasit Honey (Highland Bee Farm)
•Visit to T-shirt of Phuket Madunan T-shirt factory it’s one of the cheapest
•T-shirt shop in Phuket the price starting from 99 THB
•Visit to Rang Hill View Point or Premium Outlet Phuket
•Returns to your hotel.
attachment.php

(Source: hồi đó ngâm cứu ko biết lấy của ai ở trên này)

2.3Thực tế:
Đúng hẹn xe tới rước nhưng ko phải Parsert mà là bạn hắn.
attachment.php

9h30 mà dọc 2 bên đường hàng quán chưa mở cửa. Xe chạy đường bờ biển, bác tài thả chúng tôi xuống bãi Karon
attachment.php

Có lẽ sóng ở đây ko lớn nên chẳng thấy khách chơi lướt ván dù trên bãi biển có dịch vụ cho thuê ván trượt.
attachment.php

Bạn đồng hành chộp đc khoảnh khắc kid-model vọc nghịch cát, nhìn iêu lắm cơ.
attachment.php

Ở Kata cả đám xuống lội nhúng nước tí rồi trở lại xe vì lúc này trời đã nắng chang chang, dù dọc 2 bên đường là dãy cây cổ thủ che bóng mát xuống mặt đường.
attachment.php

Ấn tượng của tôi về nông trại điều: cửa hàng đông đúc khách ra vô nhưng toilet rất sạch, chúng tôi mua 1 ít sản phẩm làm từ hạt điều cho chuyến đi đảo vào ngày mai.
attachment.php

Thực tế thì điểm này và trại ong có thể bỏ vì nó chỉ là nơi giới thiệu và bán các sản phẩm cho khách du lịch hoặc người dân địa phương.

Gần trưa chúng tôi nói bác tài kiếm chỗ ăn, bác dẫn chúng tôi đến quán hải sản có view nhìn ra biển.
Chúng tôi mời bác tài dùng cơm chung nhưng bác đã được chủ quán chuẩn bị 1 bàn riêng, cảm giác y chang như ở nhà hễ bác nào chở khách vô quán là được "lại quả" í.
Có gió biển nên giữa trưa cảm giác mát mẻ, chúng tôi kẻ tranh thủ chợp mắt, kẻ mượn sóng wifi của quán lướt web - post hình.

Khoảng 2h chiều, chúng tôi lại tiếp tục cuộc hành trình. 1 buổi chiều viếng chùa Phuket.
attachment.php

Nơi đây đang được trùng tu sửa chữa, có bảng liệt kê vận dụng/ vật liệu cần dùng để khách thập phương viếng chùa cúng dường bằng hiện vật hay hiện kim.

attachment.php

bước từng bước lên, giữa không trung tiếng kinh vang vọng đâu đây ta có cảm giác như đang bước vào cõi hư vô, cõi niết bàn (nói nhỏ zới các bạn: các sư ở dưới đọc kinh = micro nên mới vang dc lên trên này).
Dưới tán cây bồ đề, khách thập phương treo/buộc khánh vàng kèm những lời chúc gởi tới đức Phật với hy vọng những lời khấn của mình sẽ tới được đấng tối cao. Khi nghe tiếng keng leng trong gió, bất chợt tôi liên tưởng đó là lời đáp lại của Phật về những điều “thầm kín” của khách thập phương.

Đứng tại đây, phóng tầm mắt xa xa
-tàu du lịch của nhà tour - hối hả chở khách về bến sau hành trình tham đảo như Phi Phi, Phang Nga, …
-những chiếc thuyền trắng neo đậu trên mặt nước như những cánh bướm tô điểm cho cảnh đẹp xung quanh,
-những mái nhà, mỗi nhà với đầy hỉ, nộ, ái, ố của cuộc sống thường nhật.
attachment.php

Last edited:
Mình cũng book vé AA cho cả nhà đi Bangkok-Phuket-PhiPhi vào tháng 8 năm sau .Vì có tận 4 bé dưới 5 tuổi nên mình đi tận 11 ngày . Cũng ở Atama Resort như bạn nên rất hóng . Tiếp đi nhé .
Amata resort ở trong hẻm nha bạn nên khá yên tĩnh.
Nhóm bọn mình tự book xe, book tour đi chơi cả ngày nên cũng ko sử dụng thêm dịch vụ ở Amata resort.
Tuy nhiên, tối hôm đi ăn seafood, mình có hỏi tiếp tân - đứng quầy khi ấy là 1 anh Thái & 1 anh Tây - họ bảo ko biết patong seafood ở đâu. Mình phải show địa chỉ quán trên ipad thì họ chỉ ra Bangla-road (phố đi bộ), rồi ra tới đó mình hỏi tiếp mới mò tới quán í. Sẽ cố gắng up sớm lịch trình đã đi để bạn tham khảo

Wat Chalong Temple

attachment.php

Tại tòa chánh điện, nhóm mình bắt gặp cảnh ba bố con ông Tây quỳ lạy Phật, ông bố là người lớn mình ko nói nhưng với 2 bé gái tầm cỡ 3-5 tuổi “trán cúi chạm xuống đất, còn hai bàn tay ngửa đưa ra phía trước trán” mà “đầu đặt sát đất, giữ yên một lúc”. Hành động đó cứ lặp lại thuần thục khiến mình và mọi người có mặt ở đó bất ngờ, ko ngờ bé còn nhỏ mà việc tỏ lòng thành trước đức Phật hơn rất nhiều người, trong đó có mình – 1 người ngoại đạo. Vì quy định "no picture" nên ko có hình cảnh í.

Ra ngoài lang thang, mình bắt gặp chú rể Tây cùng cô dâu Thái tạo dáng chụp hình cưới. Họ ko nề hà tạo hết kiểu dáng này đến kiểu dáng khác theo y/cầu của “cô” phó nháy dù trời nắng chang chang đầu trần chụp hình. Chắc họ cũng nghĩ như các cặp cô dâu-chú rể: “cưới là chuyện cả đời” mà lị.

4 người bọn mình mua 2 trái dừa thường 30bth/trái, và 2 trái “đặc biệt” với giá 40bth/trái mà các bạn phượt thủ đã recommend. Kích cỡ của trái dừa “đặc biệt” nêu trên cũng giống như dừa thường nhưng có vỏ ngoài màu tím môn chứ ko màu trắng như loại dừa thường. Trái tuy nhỏ nhưng cơm dừa khác dày và uống hết nước mình có thể lấy tay lột nguyên 1 mảng cơm dừa dày. Nước dừa hương vị thơm và rất lạ miệng, mình ko rõ là tự nhiên vốn có của giống dừa “đặc biệt” hay là qua sự sáng tạo của dân địa phương: nướng lên hay hấp lên hay, … tạo ra mùi vị đó. Tiếc là rung tay hình bị nhòe nên hổng có minh họa.

Rồi chúng tôi thẳng tiến Promthep cape địa điểm ngắm cảnh hoàng hôn nổi tiếng ở Phuket. Vậy nên khá đông khách du lịch đến săn cảnh đẹp.

attachment.php

Trái tim của tui nè!!!
attachment.php

attachment.php

Những chồng dãy ghế nhựa sau khi dùng xong, khách thập phương tự động để lại ghế vào chỗ cũ mà ko cần đến police nhắc nhở
Trên đường về lại hotel tôi thấy rất nhiều biển hiệu cửa hàng, nhà hàng, … bằng tiếng Nga nên e là khách Nga cũng lưu trứ ở đây nhiều như ở Mũi Né nhà mình.

Như đã chia sẻ với bạn Vetxanh ở trên, từ Amata resort quẹo phải ra quẹo vô đường bangla road, cuối đường là ngã ba, quẹo trái đi chục căn là tới Patong seafood. Ko rõ review của tripadvisor mà lúc chúng tôi tới quán đông thực khách.

attachment.php

Cách nêm nếm của đầu bếp vừa miệng nên những món dọn ra sau chúng tôi mải ăn quên cả chụp hình. Tổng thiệt hại: 3.000 bth đã gồm bia bọt + đồ ăn.

attachment.php

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back