What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Mặc dù là tour Tàu nhưng khách tham gia tour cũng khá lịch sự chứ bác. Trước đây mình đi tour thấy cũng được, giá cả và bửa ăn.

Lên tàu

Những người gốc Phi với những bộ váy sặc sỡ. Mỗi khi đi mấy bà này làm rung cả cầu tàu nên, làm em cứ tưởng động đất, mãi khi ngẩng mặt lên nhìn thấy 2 quaer mông xúng xính, to như 2 cái lồng bàn nhún nhẩy thao từng bước đi thì em mới trấn tĩnh được

Còn đây là những vị khách người Tàu, đã xấu lại còn nói to

Do hôm em đến vào mùa hè, nên trên mặt nước khá nhiều các môn thể thao: Thuyền buồm, lướt ván, mô tô nước.....Em nghĩ cư dân ở đây chắc phải yêu nước lắm, thích các môn thể thao dưới nước lắm mới bỏ ra cả triệu USD để sắm một ngôi nhà giữa hồ như thế này

Cũng chẳng hiểu cấu tạo địa chất như thế nào mà tự nhiên ở phía đông bắc hồ Ontario nối sang sông Saint Lawrence nó mọc lên cả ngàn hòn đảo. Cùng với khí hậu ở đây khá tốt và là nơi tập trung các thành phố lớn của cả Mỹ và Canada. Thế nên tự nhiên nó trở thành nơi mua nhà nghỉ hè cho hội nhà giầu. Đến cuối thế kỷ 19 dân tình ùn ùn kéo về đây mua đảo, xây nhà. Đầu tiên người ta mua những đảo to, sau này thì những đảo nhỏ cũng hết. Và đảo nhỏ nhất có diện tích chỉ khoảng 300m2 như hình dưới đây

Đảo này còn bỏ hoang chưa có người mua, bác nào đầu tư thì mua đi. Mà với công nghệ cơi nới kiểu chuồng cọp của ta em tin rằng các bác Vietnam mình sẽ làm lên một kỳ quan mới trên đất nghìn đảo này

Trên sông Saint Lawrence và trên hồ Ontario đều có đường chia biên giới giữa Mỹ và Canada. Không như cái thác Bản giốc nhà ta và bọn Tàu. Thuyền bè bên nào chỉ được đi bên ấy. Ở đây tài chạy búa xua cả, lúc thì đi vào vùng Canada, lúc thì đi vào vùng của Mỹ. Thế nên các bác có thể đứng giữa hai nước tư bản gộc này mà nói về chủ nghĩa xã hội tươi đẹp và "Dân chủ của CNNXH mới là dân chủ thực sự, dân chủ gấp triệu triệu lần dân chủ của CNTB" như anh Nin hói từng nói

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back