What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Chúng ta cũng từng trải qua các thời kỳ từ khó khăn đi đến ổn định cuộc sống. Nhưng từ bỏ một cái ổn định để đương đầu với một thách thức mới với nhiều khó khăn hiển hiện phía trước thì ít ai dám làm. Dẫn tôi đi qua hành lang của trường, vừa đi H vừa kể về những khó khăn trong học tập và mình vượt qua như thế nào, nhất là khi đã nhiều tuổi. Có lẽ làm được những điều thần kỳ này chắc cũng không nhiều người làm được

Ngay cả chỗ ngồi nghỉ cho SV chém gió cũng thấy sạch. Nói vậy thôi chứ các bạn SV tây hơn ta ở chỗ có ý thức. Em để ý, khi vào các quán ăn self - service kiểu Mcdonald, sau khi ăn xong, các bạn tây bao giờ cũng dọn bàn sạch sẽ, bỏ rác vào thùng. Còn đa phần ngừoi Việt mình đứng dậy phủi đít đi thẳng. Đôi khi sự văn minh nó không ở đâu xa, nó chỉ nằm ở những hành động rất nhỏ như: không xả rác ra đường, có ý thức giữ gìn nơi công cộng....

Canteen bán hàng cho SV

Đay là ngôi trường Pháp, ở bang ảnh hưởng của Pháp, nên bác nào mà nói được tiếng Pháp thì chọn ngôi trường này quả là một lựa chọn tốt. Trong lúc tại Pháp và châu Âu hỗn loạn về an ninh do có quá nhiều người nhập cư, thì Montreal vẫn bình yên, nhẹ nhàng lãng mạn như đúng bản chất ngừoi Pháp vậy.

Đường hầm và bảng chỉ dẫn

Tủ để đồ cho SV

Trường UdeM này vinh danh các SV xuất sắc hay có đóng góp gì cho xã hội. Thấy có bạn VN tự nhiên cái lòng tự tôn dân tộc nổi lên cũng thấy vui vui. Mặc dù vẫn biết đứng ở bắc Mỹ thì không nên có thái độ dân tộc hẹp hòi :D

Hoàng hôn trên sân trường

Chia tay H, tôi định đi Uber về nhưng H nói thôi đi Metro về cho nó rẻ. Uh thì vận động thêm chút có sao đâu. Được cái Metro ở Montreal rất sạch sẽ và vắng, không phải chen chúc và bẩn như ở New York

Chui lên mặt đất đi bộ về thấy những chiếc xe đạp, nghe H nói ở đây họ cho thuê 90 CAD/ năm. Quá rẻ, khi đi mà không hề mất phí sửa chữa. Hơn nữa các điểm để xe đạp rất gần nhau, thuận tiện cho người lấy và trả xe. Cái mô hình này hầu hết các nước văn minh đều có. Em cứ thắc mắc tại sao Vietnam mình không áp dụng? Biết đâu khi áp dụng thì công ty gang thép Thái Nguyên lại có việc làm và không đến mức phải kỷ luật cả một Uỷ viên BCT thời làm phó TT

Mất một đống tiền ra để xin visa Canada, nên đến Canada rồi là phải cố đi Niagara Falls rồi trên đường đi tạt qua Toronto chơi cho biết. Cân nhắc một hồi em quyết định book lấy một cái tour đi cho đỡ mệt. Em book qua các bạn này, với giá 80 CAD cả thuế cho 2 ngày. Giá tour chỉ bao gồm xe, khách sạn, HDV.... sau này lên xe trả thêm 220 CAD nữa cho các hoạt động bao gồm các loại vé vào cửa, ăn uống và tiền tip cho HDV và tài xế.

Sáng bảnh mắt ra, đến chỗ hẹn xe bus của nhà tour đón mới có mỗi nhà mình

Khi xe đến em mới biết, công ty du lịch này của Tàu. Họ dồn hết những người gốc âu sang 1 xe cho 1 HDV nói bằng hai thứ tiếng Anh - Pháp. Còn gia đình em và môt loạt ngừoi gốc Á thì lên một chiếc xe và HDV nói hai thứ tiếng Anh - Tàu. Được cái em HDV ở xe em khá vui tính, nói tiếng anh dễ nghe và quan trọng nhất là xinh đẹp :)

Điểm đến đầu tiên của đoàn em hôm nay là 1000 hòn đảo. Chạy xe khoảng 2h đồng hồ từ Montreal đã thấy thấp thoáng một vài hòn đảo qua cửa kính ô tô

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back