What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Do giá vé lên tháp này em tour guide mua nên em không biết giá là bao nhiêu. Nhưng nếu các bác đến đây em khuyên là nên lên đây các bác ạ. Từ đây các bác có thể quan sát toàn bộ cả 2 cái thác từ trên cao. Và cả 2 cái thị trấn này. Nói chung là đáng tiền các bác ạ

Cây cầu kia tên là Cầu quốc tế cầu vồng (Rainbow International Bridge). Nó nối một bên là Canada, một bên là Mỹ. Thác Niagara này cũng là thác nằm giữa biên giới Canada và Mỹ. Nhưng như em đã viết, hai quốc gia tư bổn này khá hữu nghị và thân thiết, họ chẳng cần 4 tốt hay 16 chữ vàng gì cả, mà biên giới vẫn cứ bỏ không, không thèm canh gác. Chợt nghĩ nếu như thay cho nước Mỹ là Trung Quốc thì chắc thác Niagara của Canada cũng phải chia nửa với nó rồi. Mà chắc chắn một điều là em không thể đứng đây chụp ảnh vì TQ nó sẽ không cho xây những công trình cao như thế nhìn sang nước nó

Dòng sông Niagara chia đôi đất Mỹ và Canada. Bên tay trái con sông này là đất Mỹ, bên tay phải là đất Canada. Thế nên con thác này cũng là con thác của Mỹ luôn và thị trấn bên trái con thác đó cũng là thị trấn thuộc đất Mỹ. Rất hay là cả hai thị trấn của hai bên biên giới đều tên là thị trấn Niagara

Còn đây là thị trấn Niagara của Canada và thác của Canada

Thác của Canada có tên là thác Móng ngựa. Do nó có hình móng ngựa, còn làm sao nó có hình móng ngựa là do lý do sau.
Nếu các bác nhìn trên bản đồ thế giới vùng Ngũ Đại hồ này nó có hình con chim với cái đầu là hồ Superior và cái mỏ chim mổ vào biên giới giữa hai bang Minnesota và Wisconsin. Thì đoạn thác Niagara này nó nối giữa hai đuôi con chim là hồ Ontario và Erie. Do lưu lượng nước chảy qua đây vô cùng lớn, ước tính cao nhất là vào khoảng 6.400m3 nước mỗi giây và trung bình vào khoảng 2.800 m3 nước mỗi giây. Các bác cứ tưởng tượng mỗi một giây có tới gần 100 cái container nước đổ ụp xuống mới thấy nó khủng khiếp như thế nào. Chính vì dòng thác này nó giải phóng ra một nguồn năng lượng lớn như thế, nên nó tự huỷ hoại chính nó. Nguyên thuỷ cách đây 10.000 năm nó không ở vị trí hiện tại mà nó ở cách đây 11km về phía hạ lưu. Chính vì lưu lượng nước lớn quá lại đổ ụp xuống như thế nên nó tự bào mòn vào chính mình, lùi dần, lùi dần về vị trí hiện tại. Và hiện nay nó cũng đang cào vào lòng chính mình nên tạo thành hình móng ngựa như thế. Người ta tính chỉ khoảng 10.000 năm nữa con thác Niagara này sẽ biến mất vì lúc đó nó sẽ cào và lùi đến tận hồ Ontario. Thế nên thế hệ chúng ta thật may mắn khi còn được chứng kiến con thác hùng vĩ này

Chiều cao tính từ mặt thác đến mặt nước dưới sông chỉ có hơn 50m thôi, thấp hơn cả thác Bản giốc nhà mình. Nhưng các bác thấy không, với lưu lượng nước lớn đổ ụp xuống nước bắn ngược lên bên trên cao tới gần 150m

Nếu các bác để ý khi nói thác Niagara người ta nói số nhiều ở từ thác (Falls) (Niagara Falls) bởi vì ở đây không chỉ có thác móng ngựa mà còn có thêm 2 cái thác khác. Tất nhiên thác móng ngựa của Canada là hùng vĩ nhất. Còn lại thác nhỏ hơn một chút là thác của Mỹ ngay cạnh đó có cái thác nhỏ "tý xíu" là thác Bridal Veil.
Nghe đồn cách đây khoảng gần 1000 năm thì cả 3 cái thác này gộp vào làm một. Nếu thế em cũng không tưởng tượng nó khủng khiếp như thế nào.

Thác Niagara của Mỹ và ngay bên trái nó là thác Bridal Veil

Rời khỏi ngọn tháp Skylon đoàn chúng em lên ô tô đi vào trong thị trấn Niagara này để xếp hàng đi thuyền xuống thăm thác

Vì mục đích chính đến đây là thăm con thác hùng vĩ này nên em cũng chẳng để ý và quan tâm tới cái thị trấn này nó hình thành ra sao? lịch sử như thế nào....Nhưng có một điều em không cần đọc cũng chắc chắn với các bác là: Lượng du khách đến đây đông hơn dân bản địa

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back