What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Chúng ta vẫn biết Canada là quốc gia rộng thứ 2 trên thế giới, nhưng dân số chỉ bằng Tokyo. Nói thế nên khi đi ra ngoại thành các thành phố lớn cứ tưởng tượng là phải có những cánh đồng hun hút, thẳng cánh cò bay....rồi đi từ nhà nọ sang nhà kia phải mấy con dao quăng...nhưng trên con đường đi từ Toronto đến thác Niagara này không như thế. Lạ là dân chúng cũng giống Việt Nam ở bám sát mặt đường quốc lộ. Có khác là cái nhà nó to đẹp hơn mấy cái nhà hình ống đặc trưng của mình vậy thôi

Last edited:
Nhân nói câu chuyện về nhà, giá cả nhà ở Canada như thế nào em không biết. Chứ hôm trước đọc báo nghe đài (chắc đài địch :D ) của Mỹ, thấy nói giá nhà ở Mỹ trong thập niên vừa rồi tăng từ 2.5 năm lương trung bình lên tới 3.5 năm lương trung bình của dân Mỹ, dẫn tới đại bộ phận dân chúng kêu la thảm thiết lắm. Và ở một số bang họ còn biểu tình phản đối vì giá nhà quá cao so với thu nhập mà không thể mua nổi nhà. Theo những nhà hoạt động xã hội bên đó: việc tăng giá nhà này làm cho tiền nó lại chảy vào túi các nhà tài phiệt, ông thầu BDS....trong khi người dân Mỹ ngày càng phải cày thêm nhiều nữa mới mua được nhà......đúng là bọn tư bản hút máu người :D
Mức lương trung bình ở Mỹ vào khoảng 70.000 USD/ năm, 3,5 năm lương là vào khoảng 250.000 USD/ căn nhà. Như thế so với thu nhập người Mỹ phải đi làm, sau khi trừ các khoản thuế má, bảo hiểm, ăn tiêu.... đi thì sau khoảng 10 năm mua được nhà.
Nếu đem so với VN họ còn hành phúc chán. Lương trung bình ở VN vào khoảng 60 triệu VND/ năm. Một căn nhà tầm trung bình ở Việt Nam (Chắc chắn không thể so với Mỹ về độ rộng rãi và tiện nghi) có giá khoảng 1 tỷ. Như vậy 1 căn nhà sẽ bằng khoảng 15 năm lương của người VN. Thế mà các bạn Mẽo vẫn nghe các thế lực thù địch nó xui biểu tình. Bố khỉ! sướng không biết đường sướng, VN xuất khẩu vài anh như Thản, Vượng....sang Mỹ thì có mà dân Mỹ khóc ra tiếng mán :D

Last edited:
Mua nhà ở bắc Mỹ này cực dễ, chỉ cần có công việc. các ngân hàng sẵn sàng mở hầu bao cho các bác vay mua nhà. Mà so với VN vay ngân hàng ở bắc Mỹ cũng dễ thở hơn nữa. Do kinh tế những nước này ổn định, đồng tiền không mất giá. Nên vay ngân hàng mua nhà với lãi suất chỉ từ 3-4% năm. So với khoảng 10% năm ở VN thì chỉ bằng cỡ 1/3 và số tiền chúng ta cày ra để nuôi ngân hàng cũng ít hơn

Chính vì thu nhập cao, giá nhà lại rẻ, ngân hàng cho vay với lãi suất thấp. Nên chuyện mua nhà không khó. Cứ tạm tính con cái các bác sang đây, sau khoảng 5 năm đi học, ra trường may mắn xin được việc thì cũng chỉ 10 năm sau là có thể mua nhà cưới vợ đường hoàng. Rồi bắt đầu làm thủ tục bảo lãnh cho các bác. Lâu thì chục năm sau, vào một ngày đẹp trời các bác sẽ nhận được giấy mời làm thẻ xanh (Permanent resident) rồi sang bên đấy mà bế con cho chúng nó :D
Câu chuyện trênnghĩ là vui nhưng mà là thật các bác ạ. Anh chị họ em bây giờ đang như thế, về già rồi tưởng nghỉ hưu ngao du sơn thuỷ. Ai ngờ bây giờ thay nhau sang bế cháu bên này :D

Last edited:
Tây họ khác ta, về hưu là không có chuyện đi bế cháu. Con của chúng mày thì chúng mày đi mà lo. Làm việc cả cuộc đời rồi, lúc về già là lúc hưởng thụ. Họ có thể bán nhà đi du lịch quanh thế giới hay sống trong những chiếc RV. Mà họ còn có dịch vụ bán nhà truớc, khi chết mới giao. Có nghĩa là các bác đang còn sống, cần tiền ăn chơi. Bán cái nhà của các bác cho 1 công ty nào đó với một số tiền thoả thuận (thường là rẻ hơn thị trường). Nhưng các bác cứ sống trong ngôi nhà đó, đến khi nào các bác "ra đi' hết thì ngừoi ta mới thu nhà. Hoạ hoằn lắm mới có ông như ông bác của em. Không chơi, không cần tiền, không cho anh em, con cháu. Đối với bản thân bác cực kỳ tiết kiệm (về VN toàn đi máy bay gía rẻ). Nhưng toàn bộ tài sản sẽ hiến hết cho chính phủ.

Last edited:
Chạy qua một thị trấn nhỏ khá xinh đẹp, nhưng vắng vẻ. Do còn khá sớm nên người dân chưa ra đường hay ở đây dân ít nó buồn tẻ như thế? Mùa hè còn vắng như thế này, chứ đến mùa đông chắc chỉ ngồi trong nhà uống rượu ngắm tuyết rơi

Nhưng vắng không có nghĩa là thích đậu xe ở đâu cũng được.Luật là luật, không xuề xoà. Trên con đường này có xe kéo của CS đỗ sẵn sàng kéo đi những ông nào đậu lung tung. Luật phát người ta như thế chứ. Như VN thì kiểu gì cũng xin thông cảm, rồi đường vắng anh đậu nhờ một tý.....dẫn đến luật pháp nhiều khi chỉ để cho vui. Mà em thấy cái trò tình tiết giảm nhẹ do thân nhân tốt như gia đình có công với CM....buồn cười thật. Đã là công dân phải bình đẳng trước pháp luật làm gì có chuyện gia đình anh có công với CM anh được giảm....Mà gần đây có công với giáo hội Phật giáo cũng được xem xét giảm nhẹ nữa thì cũng hết nói các bác ạ

Cứ đi khi nào thấy tiếng nước đổ rầm rầm là sắp đến thác Niagara. Nói là sắp chứ cũng phải cách đến gần chục cây. Đi lòng vòng mãi mới tới. Mà mấy ông Canada này cũng lạ, tự nhiên con đường này các ông ấy không làm thẳng mà lại làm cong đi. Hay các ông Canada này cũng sang Vietnam học tập đường cong mềm mại của con đường Ngọc Trinh, à quên Trường Chinh ở Hanoi chăng?

Last edited:
Chạy một hồi tới nơi nhìn sang bên trái thấy thác, bên phải thấy công viên và nhìn lên trời lại thấy một cái tháp. Đó là tháp Skylon, leo lên tháp này có thể ngắm toàn bộ Niagara Falls và biên giới Mỹ - Canada

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,565
190,127
Latest member
roihoivaytay12
Back