What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Vụ này em sang đây chơi, nhưng do đoàn khá đông, nên phải thuê xe 7 chỗ. Nhưng đen một cái em sang đúng dịp lễ quốc khánh cuả họ nên các trung tâm cho thuê xe không còn xe 7 chỗ. Nghe tin như thế, ông anh họ đem đến cho em mượn con xe Sienna trắng như Ngọc Trinh, tha hồ cưỡi. Có nhiều họ hàng bên này cũng sướng thật các bác ạ

Có xe rồi cả nhà em vi vu đi chơi. Lịch trình hôm nay là lên Lốt xem cái "Đại lộ danh vọng" nó ra sao. Ở nhà cứ xem TV rồi đoán già đoán non anh, chị diễn viên, ca sĩ này có trên đó không. Hôm nay đến thì tha hồ mà tìm

Đầu tiên phải đổ xăng cái đã

Ở Mỹ hầu hết các cây xăng đều self service, có 2 cách để bơm xăng. Một là các ạn dùng thẻ tín dụng, mobile vallet or debit card. Đút vào cái khe bên phải or gí vào cái bên trên. Sau đó bấm số tiền trên màn hình để đổ

Còn nếu muốn đổ bằng tiền thì vào trong quầy này. Đọc số tiền, số cột, người bán hàng sẽ nhập cho bạn từ bên trong và bạn chỉ việc đổ xăng

Giá xăng ở Mỹ thả tự do nên mỗi nơi mỗi khác các bác nhé. Cách nhau vào chục mét có khi chênh nhau vài cent thôi. Nhưng từ bang nọ sang bang kia chênh nhau có khi cả chục cent. Nhưng đắt hay rẻ thì chỉ same same VN mình. Nước Mỹ thừa năng lượng nên bán năng lượng rất rẻ

Nhìn sang bên cạnh, em thấy con xe RAM đang đổ xăng các bác ạ. Con này nhìn trong ảnh thế thôi, chứ bên ngoài khá to và hầm hố. Người Mỹ chuộng các loại xe cơ bắp. Những mẫu xe của họ khá to, nhất là những xe bán tải vì họ còn phải kéo những xe khác. Nhất là dân ở miền Mid-west do đất rộng người thưa, bản tính tự do nên họ hay kéo xe kéo nhà đi chơi. Và những chiếc xe cỡ như xe Ram này mới kéo được. Chứ cả tháng em ở bên này chẳng thấy con Ford Ranger nào cả, ít nhất cũng phải dòng F150

Những chiếc xe tải này nó cũng biểu trưng cho văn hoá Mỹ, em sẽ viết bài sau

Last edited:
Trái ngược với bờ đông chật chội, bờ tây đất rộng rãi hơn nên ngừoi ta quy định muốn mở nhà hàng, siêu thị...việc đầu tiên phải có bãi đậu xe to như thế này

Đường cao tốc của Mỹ thì khỏi nói, khen cũng bằng thừa. Mỗi bên từ 5 đến 7 lane chạy vắt qua vắt lại nhau.... thế mà vẫn tắc

Hai anh CS đi xuống, nhưng các anh đó đi qua mặt em, vòng ra đằng sau thu một cái ghế của một chú ngồi bán hàng rong thì phải. Ô hay, quá ra CS Mỹ cũng giống CS mình các bác ạ. Cũng thu đồ bán hàng rong. Thấy hay hay em giơ cái máy điện thoại lên chụp. Lập tức anh CS còn lại đi tới.

Thôi lại ngu cmnr. Tự nhiên chụp ảnh thế này khi chưa xin phép, rồi CS họ đến họ lằng nhằng rồi biết đâu lại xảy ra vụ lấy mặt đập vào giầy của CS như VN mình thì nhục lắm. Đúng là không cái dại nào giống cái dại nào

Thích giọng văn của bác quá, hài hài tếu tếu, mà khá thu hút, em xem mãi ko chán

Người vô gia cư tại Mỹ

Vào tới cửa ngõ Los Angeles ấn tượng đầu tiên là dân Homeless dựng lều ở. Có lẽ nên đổi tên thành phố là Los Homeless chăng? :)) Thôi thì tiện đây em cũng chém về người vô gia cư, cũng là một nét trong văn hoá Mỹ

Có lẽ chuyện người vô gia cư làm đau đầu chính phủ Mỹ nhất, hết từ đời tổng thống nọ đến tổng thống kia ký hết quyết định hỗ trợ này đến quyết định cung cấp nhà giá rẻ khác mà người vô gia cư vẫn còn nhan nhản. Thậm chí vào năm 1987 chính phủ mỹ lập ra cả Hội đồng liên bang về người vô gia cư ( United States Interagency Council on Homelessness) nhằm mục đích xoá sổ người vô gia cư trước năm 2020. Nhưng đến nay có lẽ cái deadline này nó sẽ phải lùi lại vì số lượng người vô gia cư ở Mỹ vẫn còn quá nhiều.
Mà cái vụ homeless này nó có cả lịch sử mấy trăm năm nay. Có lúc lên, lúc xuống như cổ phiếu tại thị trường chứng khoán New York vậy. Nhưng cũng giống như chỉ số Dow Jones chẳng bao giờ về số 0. Người vô gia cư chỉ có lúc nhiều lúc ít chứ chẳng bao giờ hết hẳn.
Cứ khi nào mà kinh tế Mỹ suy thoái, tỷ lệ thấy nghiệp tràn lan thì dân số Homeless lại lên. Điển hình như cuộc đại suy thoái những năm 193x thì số lượng người vô gia cư tăng lên kỷ lục. Hoặc những đạo luật về đưa người bệnh tâm thần về với địa phương vào năm 1963 không những làm cộng đồng homeless tăng lên về số lượng mà nó còn rất phức tạp. Đặc biệt sau khi kết thúc Chiến tranh Vietnam rất nhiều cựu chiến binh lại gia nhập vào đội ngũ này.
Người vô gia cư ở Mỹ gồm đủ mọi mầu da: trắng có, đen có, Latino có nhưng đặc biệt rất ít mầu da vàng (người đông Á) và nó làm cho bộ mặt các thành phố của Mỹ trở nên nhếch nhác. Ấy nhưng không thể làm như anh Nguyễn Bá Thanh ngày xưa với Đà Nẵng được, vì luật pháp nước Mỹ bảo vệ những người vô gia cư và không cho phép các thành phố của nước Mỹ trừng phạt dưới bất kỳ hình thức nào khi người vô gia cư ngủ nơi công cộng. Tuy nhiên vẫn có những bang hình sự hoá những người vô gia cư, thậm chí là tấn công vô nhân đạo với những người này.
Nguyên nhân thì nhiều, nhưng tự chung lại là nguyên nhân: lười lao động, tâm thần, nghiện rượu hay cờ bạc...và một phần do giá thuê nhà khá cao
Chính phủ cũng đã hỗ trợ rất nhiều, họ cũng làm những nhà tạm trú cho người vô gia cư. Nhưng không thể làm nhà tạm trú ở những khu đất vàng như Manhattan được, phải ra ngoại thành. Nhưng những người này thì lười, thế là họ ngủ luôn tại chỗ.
Hiện nay nước Mỹ có khoảng 1% dân số (3 triệu người) vô gia cư và giải quyết vấn đề này không phải đơn giản

Người vô gia cư cắm trại trên đường phố Los Angeles

Cặp đôi này ở bến xe bus và còn đọc sách nha các bác. Nhã phết đấy ;)

Cựu chiến binh thành vô gia cư

Và ở Mỹ nó khác VN thật các bác ạ, muốn chửi ai thì chửi. Đến thằng vô gia cư chẳng thần thế gì như thế này mà còn dám chửi cả tổng thống đương nhiệm :))

Đến cửa ngõ Hollywood cạnh dòng chữ welcome bé tý bao giờ cũng là pano quảng cáo cho bộ phim sắp ra mắt. Ở đây là bộ phim "Fast and furious"

Last edited:
Chẳng riêng gì Los, cứ đến khu downtown của thành phố nào mà tìm được bãi đỗ xe phải gọi là kỳ tích. Nhà em cứ đi vòng vòng tìm bãi đỗ xe

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back