What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Tàu USS Midway khi hạ thuỷ vào năm 1945, nó là con tàu lớn nhất thế giới với 69.000 tấn. Nó dài 1001 feet, tương đương với 22 cái xe bus trường học xếp cạnh nhau. Lớp thép của tàu dày 3.5 inch. Động cơ của tàu là 212.000 mã lực

Tàu tiêu thụ hết 260 gallons sữa mỗi ngày, 500 loại tráng miệng, 1.000 cái bánh mỳ mỗi ngày. MK đúng là miệng ăn núi lở. Không đánh nhau mà chỉ ăn khônng thế này cũng chết

Tàu cắt tóc 80.000 lần trong 1 năm

Thăm thú chán chỗ bọn sĩ quan suy thoái rồi, bây giờ ta đến xưởng giặt là xem giai cấp cần lao làm ăn ra sao? điều kiện sống có tốt không mà sao họ không làm cách mạng trên con tàu này. Theo số liệu của tàu cung cấp trong cuốn brochure tôi cần thì hàng tuần có tới 43.000 pounds đồ giặt

Nơi làm việc ghi chép sổ sách của công nhân giặt là

Nơi nhận và trả đồ

Thông thường hàng ngày những người công nhân giặt là đi dọn phòng sẽ đóng những đồ giặt thành bao như thế này

Phân loại rồi cho vào giặt sấy

Và như thường lệ có đồng chí công nhân lau sàn nhà. Tất cả những đồng chí bị áp bức ở đây đều mặc áo xanh da trời phân biệt với thuỷ thủ và sĩ quan

Đây là bưu điện

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back