What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Trong suốt cuộc đời hoạt động của mình USS Midway tham gia những cuộc chiến lớn là: Chiến tranh Triều tiên, chiến tranh VN và chiến dịch bão táp sa mạc ở vùng vịnh là chiến dịch cuối cùng mà nó tham gia trước khi nghỉ hưu.

Nhưng nếu chúng ta chỉ nghĩ USS Midway chỉ có đi đánh nhau không thì chúng ta nhầm. USS Midway cứu hộ còn oanh liệt hơn là đánh nhau. Nó đã từng đưa 20.000 quân Tưởng cùng nhân dân chạy từ đại lục ra Đài loan. Cứu hộ những gười dân Philipine bị núi lửa phun. Và đặc biệt giúp cho hàng nghìn người VN di tản. Và trong công cuộc đó, số máy bay lên thẳng mà USS Midway hy sinh để cho có chỗ chứa người Việt là khá nhiều

Sau chiến dichj bão táp sa mạc USS Midway được nghỉ hưu sau 47 năm phục vụ Hải quân Hoa kỳ. Nhưng đến tận năm 2004 nó mới về San Diego này và trở thành một bảo tàng cho khách tham quan

Nhà ăn của giai cấp thợ thuyền nhìn nó cũng xấu hơn, ghế ngồi cũng là ghế cứng và không có dựa như nhà ăn của sĩ quan

Đây là uniform. Mầu xanh là những người công nhân, mầu đen và trắng là thuỷ thủ và sĩ quan trên tàu

Tủ đựng quần áo, giày dép của mỗi thuỷ thủ chỉ được như này, đòi hỏi phải hết sức gọn gàng và khoa học

Trên tàu có rất nhiều những nhà máy. Từ nhà máy điều hoà không khí cho tới những nhà máy gì đó nữa mà em cũng chẳng hiểu

Ở dứoi đáy tàu là nhà tù. Chắc nơi đây giam giữ những thành viên cứng đầu hay định làm cách mạng chăng?

Quản giáo và phạm nhân. Bố khỉ, chúng nó làm phạm nhân toàn mặc áo công nhân cả. Thế đúng đây là những hạt giống cách mạng rồi :))

Khi tàu cập một cảng nào đó, thuỷ thủ có nhu cầu lên bờ ăn chơi nhảy múa thì qua căn phòng này, họ sẽ cấp giấy lên bờ cho ăn chơi. Và chắc với quốc tịch Mỹ thì được miễn Visa nhiều lắm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back