What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Nhà và bếp cho thợ mỏ. Xem ra điều kiện ăn ở cũng không được tốt lắm. Ngừoi công nhân ở đâu cũng thế, thời kỳ nào cũng vậy. Lúc nào cũng vất vả, thiệt thòi....Nhưng em thắc mắc sao họ không làm cách mạng vô sản các bác nhỉ? Chắc do họ thiếu người lãnh đạo chăng? Đấy, lãnh đạo quan trọng thế mà bọn giãy chết toàn tôn vinh dân thường ;)

Cái nồi mầu đen ở giữa là bồn tắm của công nhân Trung quốc các bác nhé. Như đã nói trong các post trước, công nhân TQ đến đây từ khá sớm.

Còn đây là quán bar, nơi chơi bời suy thoái của bọn nhà giầu. Chúng ta xem phim, mọi cuộc đấu súng, mâu thuẫn đều từ quán bar này ra cả. Nó là nơi tụ tập mọi thành phần của xã hội, nên anh cow boy nào đến thị trấn mới cũng phải vào quán bar trước. Ngoài chức năng bán beer rượu ra, quán bar còn là nơi ngồi chém gió, thóc mách mọi chuyện...và các cô gái làng chơi sẵn sàng vây quanh. Hôm em đến quán bar này lại đóng cửa, thế mới đau
:)

\

Đây là quầy bán đồ tạp hoá, cũng đóng cửa

Hiệu ảnh

Trước cửa nhà hàng này những máy móc còn lại phục vụ cho công cuộc đào mỏ được giữ lại. Cái này ở VN mình thì có mà lên Thái Nguyên từ lâu rồi

Phần còn lại của một chiếc xe

Cũng giống nhà ta, tượng và ghi tiểu sử Walter Knott

Ông này cũng học tập thuỷ điện sông đà nhà mình. Cũng chôn tâm thư xuống dưới đất cho đến năm 2031 nhân dịp kỷ niệm 150 năm khai sinh ra thị trấn này mới được đào lên

Lịch sử thị trấn này, nói chung là nó được thành lập khi người ta tìm thấy mỏ bạc ở vùng này... trải qua thời gian giá bạc lên xuống... khi hết bạc thì nó đóng cửa. Và số bạc khai thác được trị giá khoảng từ 13-20 triệu USD thời giá lúc đó là cực lớn.

Đây đã từng là một xưởng cơ khí, sửa chữa xe cộ, đóng móng ngựa....nhưng qua thời gian nó đã đổ gần hết. Còn lại mỗi phần sau

Các bác để ý, đằng trước ngôi nhà này có cái hình chữ nhât để buộc ngựa. Thời kỳ đó ngựa là phương tiện di chuyển chính

Rơm khô cho ngựa ăn

Vào nhà một gia đình tầng lớp trung lưu của thị trấn này xem ra sao các bác ạ

Đây là ngôi nhà hai tầng, cũng giống như nhà thời nay, vào thẳmg cửa là phòng khách. Tronng phòng khách thường treo tranh ảnh của gia đình. Nhưng ngày nay do ngôi nhà trở thành bảo tàng nên người ta treo poster nói về chủ nhân ngôi nhà

Tủ bày đồ giờ chỉ để ảnh của chủ nhân

Bàn học của con trai ông chủ

Vào phòng khách rẽ phải là bếp và kho

Cái bàn là than này em nhớ hồi bao cấp, những năm 8x VN mình vẫn dùng

Cái bàn này để bày đồ ăn trong bếp

Cái tủ này là lò nấu nướng hay cái gì không biết

Cái bàn này chức năng là gì em cũng chịu

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,638
190,154