What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Rời khỏi Lucy Lane's house em kết luận là bọn tư bản nó đã đi trước chúng ta cả trăm năm rồi. MK cách đây gần 100 năm mà nó đã sống sướng như thế.
Đang loay hoay thì có cái bảng này đập vào mắt. Hoá ra sự tăng giảm dân số của vùng này nó theo giá bạc lên hay xuống các bác ạ. Năm 1981 còn 15 người ở đây. Hiện tại còn 1 người, không biết đến năm 2081 còn người nào ở đây không nữa

Vòng ra phía sau toà nhà, em thấy có đường lên mỏ, cũng men theo đường lên mỏ xem nó ra sao

Ở đây nó có một cái nhà ga, sau khi lấy quặng từ trong hầm mỏ, sẽ đẩy xe goòng ra cái ga này

Ngày xưa thì ngựa kéo xe goòng

Ngày nay họ làm cái đầu tầu nho nhỏ móc tiền khách du lịch

n Flickr

Muốn đi sâu vào trong mỏ nữa thì phải mất tiền mua vé. Đây là cách dùng tời đưa quặng lên mặt đất

Xong rồi cái thì được đưa ra xe goòng rồi có hệ thống băng chuyền để sàng lọc gì đó

Ở ngay dưới chân mỏ là nhà của giai cấp công nhân, cũng đổ nát gần hết. Ghé thăm cái nhà còn sót lại thấy điều kiện sinh sống của công nhân khá tồi tệ. Trên thực tế, vào thế kỷ 19, giai cấp công nhân bị giới chủ bóc lột rất nhiều. Chính vì thế Karl Marx mới xui họ phải đấu tranh giai cấp.... trải qua bao nhiêu biến động.... đến nay em nghe nói "Cái ưu việt nhất của chủ nghĩa cộng sản là làm cho chủ nghĩa tư bản nhân văn hơn" Chẳng biết đúng tới đâu, chứ em thấy điều kiện sinh hoạt của công nhân bây giờ bên xứ tư bản tốt hơn nhiều bên xứ thiên đường các bác ạ

Bồn tắm TQ, rửa chân tay, lưng 5 cent. Tắm 10 cent

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,607
190,146
Latest member
sportifiles
Back