What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Chiều hôm đấy sau khi đi bơi về (chỗ này có cả bể bơi) cả nhà em tìm quán Phở để ăn. Tìm trên google, có quán ăn Việt này phục vụ muộn nên phi đến. Giá phở ở đây tô đặc biệt gồm cả thuế khoảng hơn 11 USD/bát. Em ăn phở ở nước ngoài nhiều nên có mấy nhận xét

1. Đa phần các ông chủ hàng phở là người trong nam nên phở thường mang phong cách nam

2. Chính vì phong cách nam nên nó hợp khẩu vị với từng người. Nhưng có một đặc điểm thịt bò rất ngon, mềm, ngọt và sạch.

3. Một tô ở nước ngoài thường khá lớn. Nên những người nào ăn yếu thường sẽ ăn không hết. Nên gọi size nhỏ nếu ăn yếu

Cơm nó rượu say rồi, đi khám phá Las Vegas thôi. Thực sự thì các bác nên khám phá Las Vegas về đêm mới đẹp, ban đêm các sòng bạc lên đèn. Những dải đèn mầu rực rỡ, nhún nhảy. Dưới hiệu ứng của ánh sáng, những người đi đường cũng đẹp hơn, thành phố cũng lãng mạn hơn.....

Người Mỹ có câu "Không có bữa trưa nào là miễn phí" cũng đúng. Bố khỉ đậu được cái xe đi bộ lòng vòng rạc cả cẳng các bác ạ. Chỉ muốn ngồi nghỉ, đúng lúc đó thì đi qua sòng bạc, các ghế trống mời mọc ngồi vào. Nhưng em ngu gì, em thôi riêng về vụ cờ bạc này thì nhận cmn là mình thua bọn Mỹ cho lành. Con cháu bà Trưng, bà Triệu thật, nhưng các bà đấy chỉ giỏi đánh nhau chứ đâu có giỏi đánh bạc đúng không các bác?

Bà già này là con cháu bà nào mà ngồi chơi thế?

Bọn sòng bài này nó cũng biết cách móc tiền người ta lắm. Hôm trước em vừa xem trên kênh History thì phải. Nói về một sòng bài ở Las Vegas nhờ một hãng chuyên độ xe, độ cho họ một chiếc Mô tô Harley Davidson để cho vua cờ bạc đi. Họ ttor chức một đại hội cờ bạc và ai thắng sẽ làm vua. Hôm nay em đến đây, chiếc xe vẫn còn đó, chắc là chưa tìm được ngôi vua chăng?

Chiếc xe này được độ theo style ác quỷ Medusa thì phải

Ở Las Vegas này các bác mở mắt ra là thấy sòng bạc. Mà mỗi sòng bạc được design 1 kiểu, chẳng cái nào giống cái nào nhưng tất cả đều giống nhau ở độ xa xỉ và chịu chơi của mấy ông chủ sòng bài.

Ấy nhưng khách sạn đẹp đối với khách ruột của các ông chủ sòng bài có ý nghĩa gì đâu? Những ông khách ruột này luôn được phòng giá tốt, có khi còn được free nữa. Nhưng họ đến đây đâu có để ngủ? Họ đến đây cắm mặt vào các bàn Roulette, Black Jack.... thâu đêm suốt sáng

Sòng bạc Venetian thiết kế đúng như dinh tổng trấn ở Venice. Từ bên ngoài cho đến đi vào trong hành lang. Có lẽ đến Las Vegas là đủ, chẳng cần đi đâu nữa vì ở Las Vegas đã có đủ kỳ quan thế giới: Đài phun nước Trevi, tháp Effeil, Khải hoàn môn.... rồi

Một thành phố nằm giữa sa mạc, xung quanh những người dân chẳng biết "trồng cây gì? nuôi con gì?" thế mà tự nhiên mọi người lại đổ xô đến????? Cái gì nó cũng có nguyên do của nó đấy các bác ạ.
Chính vì khu này toàn sa mạc, xung quanh vắng vẻ ít dân nên chính phủ Mỹ cho thử bom nguyên tử. Riêng về chuyện này dân Mỹ lại hơn dân Việt mình, đó là hóng. Hàng đoàn người nối đuôi nhau đi hóng xem thử bom nguyên tử các bác nhé. Dân Vn mình gọi bằng cụ luôn. Và người ta đến hóng xem bom nguyên tử thì phải ở lạI. Thành phố phát triển từ đó.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back