What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Trông thế mà cái KS này hay bị cướp các bác ạ. Cách đây chục năm bọn cướp vào cướp mất 1,5 triệu USD. Và cách đây có 2 năm thôi, cửa hàng Rolex trong này cũng bị cướp

Cái tên khách sanh Bellagio này được lấy cảm hứng từ ngôi làng Bellagio nằm bên hồ Como miền bắc nước Ý. Từ thời La mã, các quý tộc thường về nghỉ mát tại đây. Nên ngày nay các bác có đến thì có rất nhiều lâu đài cổ sẵn sàng đón chào các bác

Sảnh đón khách bên ngoài khách sạn có nhất thiết phải đẹp như thế này không?

Bên ngoài khách sạn

Chiếc Limousine đợi sẵn đón các quý khách thắng bạc. Ở Las Vegas bạn mà thắng bạc, có tiền thì muốn làm gì cũng được, kể cả lấy vợ. À mà lấy vợ ở Las Vegas rất đơn giản, chỉ mất vài USD mua tờ giấy, kê khai vào luật sư đến ký rồi ra nhà thờ là xong. Chẳng ai hơi đâu điều tra ông này mấy vợ, bà này mấy chồng

Các nhà quản lý sòng bạc ở Las Vegas cũng lắm chiêu trò dụ khách chơi bạc lắm. Ở ngay gần khu người Việt, có một xe bus chạy không những miễn phí đi Las Vegas, mà lên đó còn cấp cho 30 USD. Đến Las Vegas, họ đưa vào sòng bạc, muốn chơi thì chơi, không muốn chơi thì chiều xe nó đưa về....nhưng có đến 80% những người đến là chơi. Đối tượng này thường là những ông bà già, ở nhà cả buổi chẳng có việc gì làm. Đi chơi rồi nghiênnj cờ bạc lúc nào không biết. Tiền lương hưu hoặc tiền già không đủ, lại xin con cái được đồng nào rồi nộp cho sòng bạc. Nhưng đấy mới là những con bạc còi

Những người đi làm ở Mỹ cũng đánh bạc, chiều thứ sáu khi tan sở. Họ phi thẳng thường là từ LA đến thẳng Las Vegas. Tới nơi việc đầu tiên là đổ đầy bình xăng còn lấy xăng về, lấy phòng cho nó có, thậm chí chẳng cần tắm rửa lao vào các sòng bài đánh bạc thâu đêm suốt sáng. Trong đó chẳng có khái niệm ngày hay đêm, đói thì ăn, mệt thì tranh thủ nghỉ 1-2h rồi lại vào đánh tiếp. Đánh đến tận giữa đêm chủ nhật lại phóng xe về đi làm. Sáng thứ 2 lại lờ đờ làm việc ở công sở, hiệu suất lao động thấp, tiền làm ra được đồng nào thì lại nộp cho sòng bạc đồng đó. Khi mất việc không sớm thì muộn lại gia nhập đoàn quân homeless thôi.
Mà giới nghệ sĩ người VIệt bên đó đánh bạc rất nhiều. Có người ăn vào máu, ông chú tôi kể hồi ông dạy học ở Saigon (trước 75) lương ông đủ nuôi cả nhà ăn chơi thoải mái. Nhưng bà ca sĩ HLT hồi đó kiếm gấp ông ấy 100 lần. Mỗi một tháng có thể mua một cái nhà. Nhưng đánh bạc hết, đánh bạc từ Saigon đánh sang bên này. Giờ già rồi vẫn đánh, ít tiền hơn xưa thì đánnh nhỏ hơn... Và nghe đồn cả nam ca sĩ QL ở bên này đánh bạc tán gia bại sản, phải về Vietnam tu và kiếm tiền lại.

Những con bạc lớn có phòng chơi riêng, thường là những ông chủ, ca sĩ, diễn viên, ngôi sao thể thao.... Những người này họ bay bằng phi cơ riêng đến, hoặc đi máy bay từ khắp các nơi đến đánh bạc. Mà các hãng hàng không nghe chừng được các sòng bạc tài trợ? vé máy bay đến và đi Las Vegas khá rẻ. Em nhớ cách đây đến 20 năm, đọc báo nói về vụ ngôi sao bóng rổ Michael Jordan, đánh bạc một đêm hết hơn 100.000 USD. Thật là một số tiền kinh khủng

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,484
190,103
Latest member
Penguin1
Back