What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Đang nghĩ ngợi lung tung, thì điện thoại em reo. Vội vàng lấy ra nghe, ơi trời Phật, Đức Jehova, Đức Jesus, thần Vishnu và cả thánh Allah nữa. Thằng con em nó gọi điện. Em hỏi dồn dập: Đang ở đâu? hai bà cháu ok chứ? sao không gọi cho bố?.......
Thằng con nói máy bay từ Moscow đi Paris bị delay, bây giờ đã ra khỏi máy bay, tìm được tàu điện ngầm đi về trung tâm Paris và đang trên đường về rồi. Lúc đến Moscow sóng wifi nó yếu nên con không gọi cho bố được...... Em hỏi lại, bố đưa cho con cả hai cái máy điện thoại, sao không lấy cái máy có sim roaming ra mà gọi. Nó bảo "Thì bố chẳng dặn con cất kỹ cái điện thoại đấy không thì mất còn gì, hơn nữa lúc giờ con buồn ngủ quá nên nằm lăn ra ghế ngủ."
Bố khỉ, thằng trẻ con vô tư làm cho mình bên này lo gần chết. Nhưng mà thôi cũng chẳng trông mong gì hơn từ thằng bé mới hơn 14 tuổi phải không các bác?
Quay sang thông báo tin vui cho bố em và bà cô của em, cả nhà thở phào nhẹ nhõm nở nụ cười và thôi, qua chợ kiếm con tôm hùm về ăn mừng đã

Đi qua cái toà án thành phố này, đặc biệt là không thấy mấy chữ People (nhân dân) như ở ta các bác ạ

Đường cao tốc vắng người đi

Các cửa hàng ăn uống của ngừoi Việt mình thường ở chung với người Tàu. Đối diện với quán Phở Bằng New York này là cái chợ dưới hầm, em quên không chụp ảnh nhưng có ghi lại địa chỉ đây, bác nào đến đây du lịch thì cứ qua đây mua
G & D Supermarket
1006 St Laurent Blvd, Montreal
Các bác cứ gõ trên google map là nó chỉ đến tận nơi. Nhưng để ý vì cái chợ này nó nằm dưới hầm nên cửa vào hơi khó nhìn

Đang nghĩ ngợi lung tung, thì điện thoại em reo. Vội vàng lấy ra nghe, ơi trời Phật, Đức Jehova, Đức Jesus, thần Vishnu và cả thánh Allah nữa. Thằng con em nó gọi điện. Em hỏi dồn dập: Đang ở đâu? hai bà cháu ok chứ? sao không gọi cho bố?.......
Thằng con nói máy bay từ Moscow đi Paris bị delay, bây giờ đã ra khỏi máy bay, tìm được tàu điện ngầm đi về trung tâm Paris và đang trên đường về rồi. Lúc đến Moscow sóng wifi nó yếu nên con không gọi cho bố được...... Em hỏi lại, bố đưa cho con cả hai cái máy điện thoại, sao không lấy cái máy có sim roaming ra mà gọi. Nó bảo "Thì bố chẳng dặn con cất kỹ cái điện thoại đấy không thì mất còn gì, hơn nữa lúc giờ con buồn ngủ quá nên nằm lăn ra ghế ngủ."
Bố khỉ, thằng trẻ con vô tư làm cho mình bên này lo gần chết. Nhưng mà thôi cũng chẳng trông mong gì hơn từ thằng bé mới hơn 14 tuổi phải không các bác?
Quay sang thông báo tin vui cho bố em và bà cô của em, cả nhà thở phào nhẹ nhõm nở nụ cười và thôi, qua chợ kiếm con tôm hùm về ăn mừng đã

Thang be nhu vay la gioi roi, nhu Bac 14 tuoi co di nhu no khong ?
Bo dan cai gi thi chau no lam nhu vay ma, lo danh mat dien thoai quy gia cua bo thi sao! Bay gio bac an tam nhin may em Bac My duoc roi he ?

Cái Hostel em thuê, là ngôi nhà khá cổ. Không biết an ninh ở đây thế nào nhưng cửa lúc nào cũng được khoá mã. Mỗi ngày sẽ có một mã riêng được cấp cho khách để mở cửa. Bên trong hostel có cái cầu thang gỗ thật sự ấn tượng với những ô kính mầu nhìn như nhà thờ vậy

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,175
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back