What's new

BẮC ẤN ĐỘ THÁNG 2&3/2015 (hành hương Đất Phật và Kashmir)

Tết 2015 năm nay mình quyết định sẽ đón tết ở xứ người một mình. Nhưng nghĩ lại nên cứ lên đây lập topic rủ rê, bạn nào có cùng niềm đam mê khám phá đất nước Ấn Độ và chung lịch trình, chí hướng thì cùng đồng hành cho vui.

Ban đầu vì độc hành nên kế hoặch của mình là không có kế hoặch nào cả. Cứ thong dong trải nghiệm, tuỳ cơ ứng biến. Nơi nào thích thì dừng lâu, nơi nào không thích và không thuận tiện thì lướt qua. Nhưng nhìn chung sẽ đi theo lộ trình sau:

Đêm 18, rạng sáng ngày 19/2 bay từ Bangkok qua Kolkata.

Từ ngày 20 đến ngày 24 sẽ tham quan 4 Thánh tích Phật giáo và Varanasi.

Từ ngày 25 đến 28 sẽ tiếp tục đi từ Varanasi đến New Delhi.

Từ ngày 1/2 đến 5/3: Đi từ Delhi lên Dharamshala.

3/3-5/3: Dự kễ kỉ niệm và nghe thuyết giảng từ ngài Dalai Lama.

Sau 5/3 mình muốn đi lên Manali

UPDATED: Đường bộ Manali -> Leh cuối tháng 5 mới mở nên âm mưu vào Kashmir đã thất bại!

Có thể không nhiều người theo mình qua hết tháng 3 nên mình tạm để chương trình dự kiến như trên. Mọi thứ hoàn toàn có thể thay đổi vì mình vẫn chưa book vé tàu trước. Chi tiết mình sẽ cập nhập chi tiết thêm.

Rất chào đón những bạn nào phóng khoáng, tự do, thích lăn xả tham gia chinh chiến cùng em. Welcome cả nam lẫn nữ trẻ tuổi. Có thể tham gia bất cứ chặng nào nếu thấy hợp.

Mình tên Đức, sinh năm 92 ở Sài Gòn. Xin cảm ơn.

Last edited:
Sau khi đi Dharamsala bạn dự kiến đi Manali và Leh bằng đường bộ hay máy bay? Có xe bus Dharamsala-Manali và chỉ Manali thôi thì mình nghĩ bạn hoàn toàn có thể đi. Nhưng nếu muốn đến Leh thì phải quay lại Delhi để bay thẳng Delhi-Leh, vì 3.3 tuyến đường bộ từ Manali-Leh chưa mở cửa, tương tự, tuyến đường Srinagar-Leh cũng thế. Hơn nữa, nếu đến Leh e rằng cũng khó di chuyển được nhiều nơi, vì lúc đó tuyết còn dày. Nhanh nhất thì tháng 4 mới thuận tiện cho việc thăm thú.

Cảm ơn Kiboo. Vì đầu tháng 3 ở Dharamshala có lễ kỉ niệm của ngài Dalai Lama nên mình muốn đi tàu và bus tới đây. Sau đó muốn trải nghiệm cung đường Deadliest Roads này chứ không phải máy bay. Nhưng như đã nói mình sẽ đi nếu thời tiết đẹp và thuận lợi. Nếu chưa mở cửa thì cũng đành chịu vậy.

Cảm ơn kiboo đã cho mình thông tin quan trọng này nhé!

http://leh.nic.in/
Bạn vào trang này để cập nhật tình hình tuyến đường bộ Manali-Leh và Srinagar-Leh. Thường thì tuyến Srinagar-Leh mở từ đầu tháng 5 đến cuối tháng 10, tuyến Manali-Leh mở từ cuối tháng 5 đến giữa tháng 10. Bus nhà nước chỉ có từ tháng 7 đến tháng 9, trước và sau đó, lưu ý, nếu tuyến đường open, muốn đi thì có thể gọi taxi (đi 1m sẽ rất tốn kém, hihi) hoặc đi sumo chung với người địa phương. Bạn đến Manali và hỏi mấy bác lái xe ở bến xe Manali là có. Bạn quan tâm đến Ladakh thì có thể ghi lại chia sẻ này của mình cho những chuyến đi tiếp theo. Chúc may mắn!

Tết 2015 năm nay mình quyết định sẽ đón tết ở xứ người một mình. Nhưng nghĩ lại nên cứ lên đây lập topic rủ rê, bạn nào có cùng niềm đam mê khám phá đất nước Ấn Độ và chung lịch trình, chí hướng thì cùng đồng hành cho vui.

Ban đầu vì độc hành nên kế hoặch của mình là không có kế hoặch nào cả. Cứ thong dong trải nghiệm, tuỳ cơ ứng biến. Nơi nào thích thì dừng lâu, nơi nào không thích và không thuận tiện thì lướt qua. Nhưng nhìn chung sẽ đi theo lộ trình sau:

Đón giao thừa tại China Town ở Bangkok đêm 19. Sau đó bay qua Kolkata ngày 20.

Từ ngày 21 đến ngày 25 sẽ tham quan 4 Thánh tích Phật giáo và Varanasi.

Từ ngày 26 đến 30 sẽ tiếp tục đi từ Varanasi đến New Delhi.

Từ ngày 31/2 đến 3/3: Đi từ Delhi lên Dharamshala.

Sau 3/3 mình muốn đi lên Manali và Leh nếu điều kiện thời tiết đẹp và không quá nhiều tuyết.

Có thể không nhiều người theo mình qua hết tháng 3 nên mình tạm để chương trình dự kiến như trên. Mọi thứ hoàn toàn có thể thay đổi vì mình vẫn chưa book vé tàu trước. Chi tiết mình sẽ cập nhập chi tiết thêm.

Rất chào đón những bạn nào phóng khoáng, tự do, thích lăn xả tham gia chinh chiến cùng em. Welcome cả nam lẫn nữ trẻ tuổi. Có thể tham gia bất cứ chặng nào nếu thấy hợp.

Mình tên Đức, sinh năm 92 ở Sài Gòn. Xin cảm ơn.

Nhóm mình 5 nam, 11.05 tối mùng 1 tết ( 19/2) đến Don Muang từ SGN, 5g sáng mùng 2 (20/2) bay Kolkata từ Survanabuhm. Sau đó đi lên New Delhi ( lịch trình và phương tiện di chuyển cụ thể thứ 2 26/1 chốt ). Sáng 28/2 bay từ New Delhi về lại Kolkata. 12g05-rạng sáng ngày 1/3 bay tiếp về BKK.

Nhóm mình 5 nam, 11.05 tối mùng 1 tết ( 19/2) đến Don Muang từ SGN, 5g sáng mùng 2 (20/2) bay Kolkata từ Survanabuhm. Sau đó đi lên New Delhi ( lịch trình và phương tiện di chuyển cụ thể thứ 2 26/1 chốt ). Sáng 28/2 bay từ New Delhi về lại Kolkata. 12g05-rạng sáng ngày 1/3 bay tiếp về BKK.

Có chút thay đổi là mình đã mua vé từ suvarnabhumi đi Kolkata vào 2AM 19/2. Thành ra mình sẽ tới India trước nhóm của bạn 1 ngày. Vậy chắc nhóm bạn cũng chưa book vé tàu luôn hả? Có gì cùng bàn luận thêm nhé !

Bạn nên booking hotel,trian ,bus trước ở VN.Tùy tình hình thực tế ,India giao thông rất hổn độn,có khi mất rất nhiều tiền time cho việc mua vé gt

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back