What's new

Bắc Ấn trong vòng 10 ngày - dịp tết ÂL 2012

Chào mọi người,

Mình mới đến Ấn Độ được 3 tuần và dịp tết ÂL này muốn làm một vòng các di sản ở khu vực Bắc Ấn, muốn tìm bạn join cùng. Thời gian là vào dịp tết âm lịch. Mình chưa fix ngày (mong Mod đừng close topic ạ :) ) bởi vì thời gian của mình du di thế nào cũng được, các mem nào muốn tham gia sẽ khó sắp xếp thời gian hơn mình nên mình muốn để cùng nhau chọn ngày.

Mình đã tham khảo topic của chị hanhlienta, nên mình tạm lên lịch đi như thế này, mong mọi người góp ý thêm ạ. Mình cũng đang để đây là chuyến 10 ngày, tùy theo độ máu me mà chúng ta sẽ kéo dài thêm :D

Chỉ là những điểm chính, đương nhiên luôn kèm theo lang thang + mua sắm + chụp choẹt ;)

Ngày 0: bay từ Hà Nội đến Delhi - mình sẽ đợi đoàn tại sân bay Delhi

Ngày 1 + Ngày 2: thăm quan Delhi với những điểm chính:

1. Humayun's Tomb (DSTG)

2. Pháo Đài Đỏ - Red Fort (DSTG)

3.Thánh đường Jama Masjid

4. Tháp Qutub Minar (DSTG) và quần thể di sản Hồi giáo xung quanh

5. Akshardham Temple

Buổi chiều ngày 2 đi tàu đến Agra (cách Delhi ~ 205km)

Ngày 3 + Ngày 4: thăm quan Agra với các điểm chính:

1. Taj Mahal (DSTG)

2. Pháo đài Agra Fort (DSTG)

3. Cố cung Fathepur Sikri (DSTG)

Ngày 5 + Ngày 6: buổi trưa ngày 5 đi Khajuraho - cách Agra ~ 403km

ở lại cả ngày 6 thăm quan khu đền Khajuraho (DSTG)

Ngày 7 + Ngày 8: đi tàu đêm từ ngày 6 đến Varanasi - cách Khajuraho ~ 387km

thăm quan khu thành cổ Varanasi + sông Hằng huyền thoại (The River Ganges)

Ngày 8:
chiều đi máy bay về Delhi (chậm nhất 2 tiếng rưỡi đến nơi, vé từ 65$ cho tới 190$ haha)
thăm thú linh tinh + shopping

Ngày 9: về Hà Nội

Mình lên tạm như vậy, mong mọi người góp ý xem là thêm bớt như nào ạ (beer)

Bạn ơi, cho mình hỏi cụ thể là bạn bay hãng máy bay nào? di chuyển như thế nào? và Tổng chi phí chuyến đi ra sao???

Mình đang ở sẵn Ấn Độ rồi bạn ạ.

Về máy bay thì bạn có thể bay AA, kiếm được vé rẻ.
Mình tạm tính khứ hồi HN - BKK - HN = 170$
vé khứ hồi BKK - Delhi - BKK = 250$ (hi vọng bạn tìm đc vé rẻ, mình đang tạm tính theo giá vé của mấy hãng hàng không Ấn Độ)

Từ Delhi sẽ di chuyển bằng tàu hỏa cho các chặng. Từ Varanasi quay về Delhi thì lúc đó chắc cũng thấm mệt :D, nên sẽ đi máy bay. Giá vé tầm 70$ tùy thời điểm, riêng vé nội địa ở Ấn thì mua càng gần ngày bay càng rẻ.

Chi phí ăn uống thì không khác gì ăn uống ở VN nên ko lo ngại. Về tiền ở thì tính trung bình mỗi đêm ở tầm 600INR/phòng là ổn nên tạm tính chỉ 5$/ng/đêm.

Tạm chi phí thế này:
Tiền máy bay ~ 420$
Ở 8 đêm x 5$ = 40$ (vì 1 đêm trêm tàu và 1 đêm trên máy bay rồi)
Tiền ăn cứ tạm tính xông xênh 20usd/ngày x 10 ngày = 200$
Tiền tàu xe ~ 100$
Phí tham quan cho 9 điểm trung bình ~ 10$ => ~ 100$ (ko đến vì không phải ở điểm nào cũng đắt như Taj Mahal - 750INR)

Total tạm tính khoảng ~ 860$. Chi phí có bị đội lên hay giảm được đi là phụ thuộc chủ yếu vào tiền vé máy bay, nên chúng ta cố gắng tìm vé rẻ nhất có thể :)

@ mới đọc thông tin trên Thorntree, bắt đầu từ 01.12 Newdelhi Aiport sẽ thu thuế Domestic Departure 200Rs, International 1300Rs! Các bạn check ìno trên đi, nếu đúng thì né airport này kiếm khác bay về (đến Newdelhi, bay về từ city khác, plan trước khi mua vé).

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,628
190,154
Latest member
dakhoavietkhangvn
Back