What's new

[Chia sẻ] [BẮC KINH DU KÝ] - Hành trình đi tìm những sắc màu

(beer) Chào Diễn đàn. Mình là thành viên mới. Hân hạnh đến với Diễn đàn.

Mình biết đến Diễn đàn trong một lần tìm kiếm thông tin cho chuyến đi Bắc Kinh của mình. Nhờ những kinh nghiệm chia sẻ bổ ích của các bạn, mình đã thực hiện chuyến đi tốt đẹp. Mình rất biết ơn.

Đã có nhiều topic hấp dẫn của các anh/chị và các bạn giới thiệu về các địa danh trên đất nước Trung Quốc, tuy nhiên theo mình nhận thấy chưa có topic nào đi sâu giới thiệu rõ nét về thủ đô Bắc Kinh. Cho nên, mình mạo muội xin phép lập topic này, tóm tắt lại hành trình của mình, qua đó cung cấp đầy đủ hơn hình ảnh và thông tin về thành phố này, nhằm chia sẻ tới những ai quan tâm hoặc có ý định tham quan Bắc Kinh trong tương lai.

Mình yêu thích kiến trúc và đô thị, thành thử góc nhìn của mình có xu hướng đi sâu về hai yếu tố này. Bắc Kinh là thành phố có nhiều sắc thái kiến trúc. Do đó, mình lấy chủ đề cho loại bài viết này là "Bắc Kinh du ký - Hành trình đi tìm những sắc màu".

Hy vọng mình có thể mang đến vài thông tin bổ ích để chia sẻ tới các bạn, như mình đã từng nhận được từ các bạn.

Trân trọng :)

Last edited:
Tàu điện ngầm tại BK vào giờ cao điểm: (ảnh chụp lúc 18h48 ngày 11/12/2013 tại bến Sihui bằng iphone5). Hôm qua đi đánh cầu lông, phải chờ 5-6 chuyến mới chen nổi lên.
Trên bến thì thế này:

Sau khi chen được lên xe thì thế này:

Last edited:
Hi all,
Mình người SG, đang làm PhD tại Chengdu, Sichuan. Chỉ mới biết đến phuot.vn và cũng rất ít vào. Tuy vậy ở Chengdu thì cũng đã quần nát rùi. Và mình rất thích Chengdu!!!
Không quá khoe nhưng bạn nào có dịp đến Chengdu thì cứ alo, thổ địa có mặt :D
Ngày Dec 28th mình đi Shanghai báo cáo hội thảo, sẵn dịp trưa Dec 30th bay sang Beijing chơi luôn. Tối Jan 1st bay trở về Chengdu.
Chưa 1 lần thò chân đến Beijing, do đó rất mong được các anh chị em chỉ giáo để có được 2 ngày rưỡi ấn tượng với Beijing.
Lúc này Chengdu cũng khá lạnh, và chắc chắn Beijing còn lạnh hơn nữa :-(
Thanks
Lịch trình chơi Bắc Kinh thì khắp nơi đều có rồi, chỉ lưu ý là vào Tử Cấm Thành nhớ thuê Audio Guide, có cả tiếng Việt, thuyết minh đầy đủ hơn cả hướng dẫn viên du lịch. Nhất định phải ăn vịt quay ở Toàn Tụ Đức, đi Thiên Đàn rồi có thời gian thì đi thêm Địa đàn. Địa đàn là cái công viên chán nhất trong bốn cái đàn nhưng nếu có thời gian đọc Tôi và Địa Đàn (bản tiếng Hoa, chưa dịch ra tiếng Việt đâu) thì nhất định sẽ muốn ghé qua chỗ này.
Mọi người hay đánh giá theo kiểu sống nhanh sống chậm. Nhanh hay chậm là do mình, tâm mình không chậm thì đâu cũng nhanh hết. Bắc Kinh mà cứ vào mấy cái khu Đông Tứ, trong mấy cái ngõ nhỏ nhỏ tìm mấy cái tứ hợp viện thì thấy cuộc sống như cả thế kỷ trước, rất thích.

Nhất định phải ăn vịt quay ở Toàn Tụ Đức

Cũng đang định hỏi thì bạn Vivian đã gợi ý trước. Vịt quay Tứ Xuyên thì mình ăn quá nhiều rồi. Vịt quay Beijing mà ăn tại Chengdu cũng ăn nhiều luôn rồi. Nhưng chắc chắn dịp tới sẽ phải ăn Beijing roasted duck tại chính Beijing. Các bạn cho giúp cái địa chỉ với. Các bạn viết địa chỉ bằng tiếng Hoa nhe! Quán ở Toàn Tụ Đức điạ chỉ chính xác là gì vậy bạn Vivian?

Ngoài ra, bạn nào có thể giúp gợi ý mình các hostel nào thuộc khu trung tâm (cho tiện tham quan) qua kinh nghiệm của các bạn nhe!
Thanks!

Toàn Tụ Đức hiện nay có cả chục cơ sở khác nhau bạn Kiên à. Tuy nhiên đại bản doanh thì ở Hòa Bình Môn (ngay bên cạnh Tiền Môn). Địa chỉ đây: 北京全聚德烤鸭 (和平门店) 宣武区前门西大街14号楼.
Có điều đây chủ yếu là dành cho người nước ngoài và người ngoại tỉnh đến BK thôi, còn dân ở đây người ta thích ăn ở Tiện Nghi Phường (便宜坊), Kim Bách Vạn (金百万)và Đại Đổng (大董烤鸭) hơn, một phần là cũng do giá rẻ hơn so với Toàn Tụ Đức

Địa chỉ ăn vịt quay thì kia rồi nhé, nếu muốn ăn ở Đại Đổng thì baidu thêm. Cá nhân tớ thì thích cái cảm giác ngồi ăn ở Toàn Tụ Đức, có thể do hoài cổ, nhớ cái cảm giác gần 20 năm trước khi lần đầu tiên đến đấy.
Hostel thì tớ chưa ở lần nào nên không rõ lắm, lần trước thấy có 1 cái ở Jinyu hutong thấy cũng có vẻ ok.

Vừa đặt ba lô xuống, nhìn đồng hồ đã là 1am 2014 Jan 2nd. Vậy là kết thúc chuyến đi 3 ngày Hàng Châu+3 ngày Thượng Hải và 2.5 ngày Bắc Kinh ...
Sơ kết: Hàng Châu quả là tuyệt, Shanghai và Beijing mình ko thích bằng Chengdu. Các bạn nào chưa có dịp đến Chengdu thì thử xem sao nhe!

Đấy là bạn còn may mắn đấy, mấy hôm rồi Bắc Kinh thời tiết đẹp, nắng ấm, không có PM2.5, không có gió Bắc thổi lạnh thấu xương. Bằng không, lại thêm vài điểm trừ mất.
Mình cũng thích Chengdu, nhịp sống chậm chậm, chứ không vội vã chen chúc như ở Bắc Kinh.

Đấy là bạn còn may mắn đấy, mấy hôm rồi Bắc Kinh thời tiết đẹp, nắng ấm, không có PM2.5, không có gió Bắc thổi lạnh thấu xương. Bằng không, lại thêm vài điểm trừ mất.
Mình cũng thích Chengdu, nhịp sống chậm chậm, chứ không vội vã chen chúc như ở Bắc Kinh.
Mình ở Beijing gần như 3 ngày (trưa 30th đến tối 1st) và rất may mắn là trong 3 ngày này trời luôn trong xanh, nắng tràn ngập và khá ấm áp. Thích nhất là nhờ thế mà khoản chụp ảnh rất ok.
- Về ở: mình check in tại cái hostel này 万里路国际青年酒店(东四店) 地址:东城区东四南大街1号 thấy khá ok. Do mua qua website Meituan nên rẻ được 50% với giá gốc là 360rmb/ twin room. Điều hài lòng nhất là hostel này nằm sát trạm giao của line 5+6 nên có thể nói là chuyện đi lại trở nên ko còn gì để bàn :D
- Hệ thống giao thông ở Beijing được tổ chức khá tốt, mình chỉ dùng duy nhất 1 loại phương tiện là subway. Trước đó đã 3 ngày ở Shanghai, đúng là 2 thành phố lớn nhất China này có hệ thống subway tốt đến ngạc nhiên. Chengdu subway cũng rất OK, nhưng chỉ mới có 2 lines, đang làm thêm 4 lines nữa.
- Đồ ăn ở Beijing thì cảm nhận cá nhân thấy ko ngon bằng Chengdu, mà lại mắc hơn nhiều. Mình có đến Đại Đổng để thử ăn món vịt quay mà thấy giá chóng mặt nên rút qua bên Da Wan Ju (大碗居) www.dawanju.com.cn ăn cũng ngon mà rẻ. Cũng phải chờ 50 phút mới đến lượt ăn. Cũng thông cảm do là tối Dec 31st mà.
- Thích nhất là ngày cuối năm Dec 31st được leo Trường Thành với trời nắng trong xanh, nhưng gió hơi to tí. Có train chạy thẳng từ Beijing North Railway Station đến Badaling với giá chỉ 6 tệ, rẻ không tưởng. Hơi bực tí là mụ bán vé ở ga Beijing Bắc biết mình là người nước ngoài nên hét 20 tệ cho 2 vé (đúng chỉ 12 tệ). Mình hét cho 1 tiếng rồi cho mụ luôn vì ko muốn đôi co, thấy cũng rẻ quá rồi. Bác trai bán vé đầu Badaling thì lại thu đúng giá in. Nếu chịu chơi ở lại đêm trên Trường Thành thì đã có dịp dự buổi New Year's countdown được CCTV truyền trực tiếp rồi. Nhưng quyết định ra về lúc 5pm, khi mà có rất nhiều khách ùn ùn kéo vào để countdown tại đây. Ah, 1 điều hay hay mà chưa thấy bạn nào nói tới là khi ra về từ Trường Thành mình được phát 1 "Hảo Hán chứng thư" xác nhận đã trở thành 1 Hảo hán tử ... Ngẫm thấy sao bây giờ trở thành Hảo hán dễ thế nhỉ, mất có 60 tệ (do có thẻ sv) cho vé vào và chứng thư.
- Từ sáng đến chiều tối ngày đầu năm là những địa điểm cơ bản theo thứ tự là Thiên Đàn, quảng trường Thiên An môn và Tử Cấm Thành. Do là ngày ngày lễ đầu năm, dân China được nghỉ nên nếm mùi chen lấn. Phải xếp hàng khoảng 30' mới vào được cái quảng trường, nghe thật khó tin. Còn khoản chụp hình thì hơi thất vọng vì chỗ nào cũng người là người :-(
- Tóm lại, hài lòng với toàn chuyến đi và cả 3 nơi đến. Xếp hạng cho 3 địa điểm Hàng Châu>Thượng Hải>Bắc Kinh.
- Có dịp đi và so sánh mới thấy Chengdu mình cũng ngon lành. Bởi vậy mới có clip "Thành Đô, nơi bạn đặt chân đến sẽ không muốn rời", do Trương Nghệ Mưu thực hiện năm 2003. "Chengdu is the city once you have been there and you won't want to back", a brief video by director Zhang Yimou 2003, featured the beautiful capital of the Sichuan province, Chengdu .... Kết thúc bằng quảng cáo cho Chengdu 1 tí mà :D

PS: xíu nữa quên cảm ơn bạn kienzhang đã khởi tạo topic này, nơi mình tham khảo được rất nhiều thông tin hữu ích trước khi đến Beijing dù chỉ là thời gian khá ngắn. Kết tới cũng đặc biệt cảm ơn bạn Pham-Pek (giờ mới biết Pek là tên viết tắt tiếng Anh của Peking) đã rất nhiệt tình cho mình những hướng dẫn các điểm tham quan tại đây .... Thực sự vẫn còn rất nhiều điều muốn chia sẻ, bàn luận, nhưng thời gian ko cho phép, bận quá trời nên cứ từ từ mà luận nhe!

@pxkien: chúc mừng bạn đã hoàn thành xong kế hoạch tham quan Bắc Kinh. Những dòng cảm nhận đầu tiên của bạn rất chân thực và giàu tính trải nghiệm. Khi nào có thời gian thì bạn post thêm hình ảnh cập nhật về mùa đông Bắc Kinh nhé! (beer)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back