What's new

Bắc Kinh - Thượng Hải - Tây An ngày 04/02/2011

Status
Not open for further replies.
Hi cả nhà,

Mình dự định đi TQ với lịch trình như trên từ 02 Tết, trong khoảng 9 ngày. Nhưng có bạn nói đi dịp Tết thì bên TQ rất đông người, chen lấn khổ sở lắm, nên lùi lại tới ngày 11/02.

Vậy bạn nào có hứng thú thì join nhé.

Về lịch trình cụ thể thì mình sẽ tham khảo các bạn đã đi rồi, edit và post lại trong vòng tuần này nhé.

Thanks.

Re: Tìm bạn đồng hành đi Bắc Kinh-Hàng Châu-Tô Châu-Thượng Hải ngay sau Tết 2011

Hic, cám ơn bạn rất nhiều vì thông tin bạn đã chia sẻ. Bọn mình sẽ cẩn trọng và cố gắng nhanh hơn họ :D. Thanks bạn rất nhiều.

Tối mai bọn mình sẽ có buổi off để bàn kế hoạch cho chuyến đi.
Địa điểm: Quán Cafe Nam Đồng - 17 Hồ Đắc Di, quán cafe nhìn xuống hồ.
Thời gian: Từ 6h trở đi (vì trời rất lạnh nên đến sớm để về sớm :D)

Số đt của mình: 0904793899

Mời các bạn quan tâm đến chuyến đi tới tham dự :)

Re: Bắc Kinh-Hàng Châu-Tô Châu-Thượng Hải ngay sau Tết 2011

ko có chi. Trong nhóm có ai nói được tiếng trung ko? nếu ko có thì phải pay attention về vấn đề này, ở Shanghai, thậm chí vào nhà hàng lớn, sang trọng cũng ko có ai biết tiếng anh đâu. thậm chí bạn muốn đi toilet cũng phải tự tìm, vì nhân viên chẳng biết toilet là cái gì. Taxi cũng vậy, nếu bạn đưa địa chỉ, thậm chí là chỉ vào map, thì nhất thiết phải viết bằng tiếng trung, họ ko hiểu pinyin đâu. Cẩn thận với taxi, rất thích đi lòng vòng, thậm chí đi vào chỗ kẹt xe, vì đồng hồ vẫn nhẩy khi xe dừng. có hôm mình tới office mà tiền taxi gấp đôi vì kẹt xe, hôm nào cũng phải nhờ nhân viên khách sạn (5 star - nói được tiếng anh) dặn người lái taxi là đừng có chạy vòng vòng, tao biết đường, tao sẽ report đó (bạn sẽ được bồi thường nếu giữ fapeo). Đi MRT thì phải cận thận ví tiền, chen lấn xô đẩy ko thương tiếc. Thẻ debit của VN hầu như ko xài được ở Shanghai, cần chuẩn bị đủ cash hoặc mang theo thẻ credit. Mua sắm ở mấy khu chợ hàng fake (shanghai là lò hàng fake của thế giới) cũng rất cẩn thận,nếu ko rắn mặt thì đừng có đụng vô hàng của họ, nhất thiết phải trả giá, có thể 50 - 60%, và tất nhiên họ sẽ bán, sau một hồi chửi rủa xối xả (cả tiếng anh, tiếng trung) nếu bạn đổi ý ko mua vì bực bội thì ko ổn, họ sẽ cầm cái áo đó chạy theo bạn khắp chợ.
còn nhiều lắm, nhớ ko hết nhưng túm lại là kinh hoàng. :D

Kinh khủng nhỉ, đúng là kinh nghiệm xương máu :).

Mình biết tiếng Trung, còn vụ mặc cả thì mình cũng bị dính ở Lệ Giang, bị cầm cái áo chạy bám riết theo, cuối cùng phải mua. Đúng là mua hàng ở đó phải rắn mặt :D

haha, cũng có kinh nghiệm nhỉ, hôm ở cái chợ đó, mình cảm thấy ê chề, họ chạy theo mình khắp chợ. lúc đó mình phẫn nộ quá, trở nên rắn mặt, kiên quyết ko mua, bởi vì mình cảm thấy danh dự mình bị xúc phạm nặng nề. bởi vậy mình mới nói, chả bao giờ dám nghĩ quay lại shanghai.

qua đay đọc cho vui, mình mới viết hồi kí :D
https://www.phuot.vn/threads/14974-Shanghai-dấu-ấn-khó-quên?p=307292#post307292

Re: Tìm bạn đồng hành đi Bắc Kinh-Hàng Châu-Tô Châu-Thượng Hải ngay sau Tết 2011

Chào bạn,
Bạn nên fix thời gian là 6h đi, đi làm về tạt qua luôn, chứ về nhà rồi ngại đi lắm.

Tks,.

Re: Bắc Kinh-Hàng Châu-Tô Châu-Thượng Hải 11/2/2011

Mình thấy từ ga Hà Nội, có tàu đi thẳng tới Bắc Kinh, đi từ 6h tối hôm trước thì 1h chiều hôm sau tới Bắc Kinh. Hôm trước đi tàu ngó thấy cáibảng mà chưa hỏi giá, bạn thử gọi điện tới ga HN hỏi xem sao

Hi các bạn,

Thay mặt trưởng nhóm, ths cả nhà vì những ý kiến đóng góp nhé!

Vì chủ sị trong giờ HC ko vào diễn đàn này được, nên tớ thay mặt bạn ấy, mời các bạn chiều tối nay, 6pm đến Quán Cafe Nam Đồng - 17 Hồ Đắc Di để ọp ẹp, chốt danh sách, fix lịch ngày đi, ngày về, cung đường, chi phí....

Rất mong các bạn đến off để chốt đoàn và tiến hành làm visa, mua vé tàu HN-BK, vé máy bay TH-NN....

Hẹn gặp!

Mình thấy từ ga Hà Nội, có tàu đi thẳng tới Bắc Kinh, đi từ 6h tối hôm trước thì 1h chiều hôm sau tới Bắc Kinh. Hôm trước đi tàu ngó thấy cáibảng mà chưa hỏi giá, bạn thử gọi điện tới ga HN hỏi xem sao

Ừ, mình cũng hỏi rùi, đúng là có tàu đi BK, một tuần 2 chuyến nên sướng quá, chả để ý giá cả. Lúc nãy đi off các bạn nhắc mới nhìn giá, hóa ra tận hơn 4T. Hic, nên bọn mình sẽ đi tàu đến NN (440k), rùi đi tiếp tàu của TQ từ NN-BK, vé hơn 800k. Hoặc từ NN sẽ bay đến BK, vé hơn 2T

Mod ơi ời, mod sửa hộ mình cái title thành: "Bắc Kinh - Thượng Hải - Tây An ngày 04/02/2011" với nhé.

Thanks nhìu nhìu :)

Cả nhà ui,

Các bạn quan tâm đến chuyến đi này thì mau chóng quyết định để sang tuần bọn mình chốt đoàn rùi làm visa và thẻ sinh viên nhé.

Thanks and Regards.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,499
190,105
Latest member
aerocitygirls
Back