What's new

[Chia sẻ] Bạc Liêu quê hương tôi!

Sáng mãi trong tâm cảm của mọi người khi nhắc đến bài hát "Dạ Cổ hoài lang" của Cố nhạc sĩ Cao Văn Lầu. Nào là "giấc mơ tình yêu" là "chiếc cơ cầu"... Có ai đã đến khu vực miền tây, ghé ngang Bạc Liêu quê mình; thăm những cánh đồng bát ngát (Phước Long, Hồng Dân), những vuông tôm đang là hướng phát triển của người dân (Đông Hải, Giá Rai), Cánh đồng muối bao la dọc theo những con đường về Vĩnh Lợi, Hòa Bình hay ra Nhà Mát...
images

images

images

Đi về hướng Nhà Mát cách thị xã khoảng 13km là chúng ta đến với 02 điểm đặc trưng của Bạc Liêu quê tôi, Mẹ Nam Hải và Vườn nhãn Bạc Liêu, ra hướng biển được ăn những món đặc sản của xứ biển Bạc Liêu tại Nhà hàng hương biển, ăn bánh xèo của người dân Bạc Liêu tại khu Vườn nhãn...
images

images

images

Đây là một số điểm tượng trưng của Bạc Liêu mình đó, mong các bạn có lần đến Bạc Liêu nghe "đờn ca tài tử", đến tìm hiểu về "Công tử Bạc Liêu", xem phát triển của đô thị Bạc Liêu ngày nay, dân dã điềm đạm của các huyện, thị trấn vùng trồng lúa, nuôi tôm; ăn những món ăn của Bạc Liêu.....!

Bạn conquer ơi !
Bạc Liêu quê bạn nhiều thắng cảnh, đặc sản như thế; bạn dành chút thời gian giới thiệu rõ hơn về từng nơi được không ?

Mình nghe nói nhà công tử Bạc Liêu thành điểm thăm quan thì phải. Rồi tháp cổ, sân chim nữa !

Có lẽ chỉ qua 1 vài bức ảnh thì khó mà phản ánh được phần nào giá trị Lịch sử & Văn hóa của mỗi danh thắng.
Mà điều này thì dân địa phương như bạn cảm nhận và biết rõ hơn Google nhiều, nhỉ !!

Chờ tiếp những chia sẻ của bạn ! :)

Mình có một người bạn. Khi bạn ấy còn ở Vietnam bạn ở Baclieu. Có thể là quê hương của Conquer rồi. Bạn đi lúc bạn còn nhỏ quá. Tuy nhiên bạn còn nhớ là gần nhà hồi xưa có một cây cầu "Quay" bằng sắt. taydoc không hiểu lắm. Có thể là cầu xoay như ở Đà Nẵng. Nhưng làm sao có thêm một cây cầu như vậy nữa ở VietNam. Bạc Liêu cũng đâu có cảng. Có thể là tên cây cầu.
Bạn conquer biết thông tin gì thì chia sẻ với mình nhé. Ai cũng có quê hương mà. Bạn của mình chẳng có gì cả, thậm chí ba mẹ ruột bạn cũng chẳng biết, chỉ biết cây cầu Quay quỷ quái gì đó thôi.
Nếu co thông tin bạn trả lời sớm giúp nhé.

Vâng, cảm ơn susu đã có lời nhắc nhở, mình sẽ viết tiếp các bài viết nói về Bạc Liêu quê mình, tại mình cũng mới biết tham gia diễn đàn đây thôi qua sự chỉ dẫn của một người bạn. Mình sẽ cố gắng giới thiệu thật nhiều về thông tin của Bạc Liêu quê mình!
taydoc ơi! Cầu quay là cái tên địa danh bây giờ nó đặt tại p3 txBL, nằm giữa khu chợ Tổng hợp Bạc Liêu và khách sạn nhà hàng Bạc Liêu, nó có cái tên gọi như thế vì vào thời gian trước những năm tiếp thu, thì cái cầu đó với cấu hình là một cơ chế quay, giữa khúc cầu có một khúc lõm nhỏ để di chuyển nâng lên hai bên khi có thuyền lớn đi ngang qua sông. Mình cũng không biết hình dạng thật sự của nó như thế nào, mình cũng nghe qua lời kể của Bà ngoại mình thôi. Mình sẽ nắm kĩ thông tin và tìm tư liệu về nó rùi post lên cho các bạn biết thêm nha!
thanks!

Chào bạn, 2 ngày nữa mình đi Bạc Liêu, bạn chỉ giúp mình đường đi ra cánh đồng muối được không? Lấy mốc từ chợ Bạc Liêu nha. Cảm ơn bạn rất nhiều.

bạn trantincondao nhắn tin số của bạn vào đt của mình nhé: 0989050741. Khoảng sáng-trưa mai mình đến Bạc Liêu :) Muốn đi tham quan cánh đồng muối này thử.

Bạc Liêu

Bạc Liêu có lẽ nổi tiếng nhất là ngôi biệt thự trước đây của Hắc công tử Trần Trinh Huy giờ Tỉnh ủy Bạc Liêu khai thác để làm hệ thống nhà hàng khách sạn và dịch vụ du lịch. Đồ ăn và uống ở trong này thì dở, nhưng vẫn đông khách vì ai cũng muốn vào đây để xem xưa công tử Bạc Liêu đã sống thế nào. Có hẳn một món gọi là món lẩu công tử Bạc Liêu gồm thập cẩm các thứ hải sản ăn chung với bồn bồn nhúng ăn cũng được.
Bạc Liêu có nhiều món rất ngon đặc sản. Ở Nhà Mát có khu rừng ngập mặn rất đẹp. Vườn nhãn cũng ở đây. Đặc biệt là khách thập phương các nơi thường đổ về viếng tượng bà Nam Hải ở khu vực này. Nguyên trước đây, bức tượng được dựng cạnh bờ biển. Qua một cơn bão quật tơi tả khu vực ven biển suốt từ Cà Mau đến Tiền Giang, nhưng chỉ duy nhất có chỗ tượng bà là không hề hấn gì cả. Từ đó người ta truyền tai nhau là bức tượng rất thiêng, càng ngày càng đông khách viếng tới nỗi sắp tới đây, Bạc Liêu xây dựng hẳn một khu du lịch ở địa điểm này và xây lại luôn ngôi chùa Quan Âm Nam Hải và hàng năm tổ chức lễ hội Vía Bà.

Re: Bạc Liêu

Bạc Liêu có lẽ nổi tiếng nhất là ngôi biệt thự trước đây của Hắc công tử Trần Trinh Huy giờ Tỉnh ủy Bạc Liêu khai thác để làm hệ thống nhà hàng khách sạn và dịch vụ du lịch. Đồ ăn và uống ở trong này thì dở, nhưng vẫn đông khách vì ai cũng muốn vào đây để xem xưa công tử Bạc Liêu đã sống thế nào. Có hẳn một món gọi là món lẩu công tử Bạc Liêu gồm thập cẩm các thứ hải sản ăn chung với bồn bồn nhúng ăn cũng được.
Bạc Liêu có nhiều món rất ngon đặc sản. Ở Nhà Mát có khu rừng ngập mặn rất đẹp. Vườn nhãn cũng ở đây. Đặc biệt là khách thập phương các nơi thường đổ về viếng tượng bà Nam Hải ở khu vực này. Nguyên trước đây, bức tượng được dựng cạnh bờ biển. Qua một cơn bão quật tơi tả khu vực ven biển suốt từ Cà Mau đến Tiền Giang, nhưng chỉ duy nhất có chỗ tượng bà là không hề hấn gì cả. Từ đó người ta truyền tai nhau là bức tượng rất thiêng, càng ngày càng đông khách viếng tới nỗi sắp tới đây, Bạc Liêu xây dựng hẳn một khu du lịch ở địa điểm này và xây lại luôn ngôi chùa Quan Âm Nam Hải và hàng năm tổ chức lễ hội Vía Bà.
Nghe thocnep nói về Bạc Liêu tuy chỉ vài dòng nhưng cũng đã khá đủ cho các đặc điểm đặc trưng của Bạc Liêu rồi!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,189
189,947
Latest member
uyen13579
Back