What's new

[Chia sẻ] Bái Tử Long hè 2009 - 70% hoang sơ 30% hoang dại

Nằm cách Hà Nội 200km, Bái Tử Long nằm trong quần thể của Vịnh Hạ Long là một khu vực nghỉ mát mới được đưa vào khai thác vài năm trở lại đây.
Để hấp dẫn du khách, người ta đặt tên chữ cho vùng này là "Bái Tử Long", thật ra tên nguyên bản là Bãi Dài. Với người dân vùng này, mặc nhiên được gọi là Bãi Dài còn tên Bái Tử Long không phải ai cũng biết.

Có vài hình ảnh chia sẻ với các bác nếu muốn đi du lịch bụi mùa hè, vì hiện nay hầu như không có tour đến khu vực này.

6h sáng từ HN lên xe đi, thẳng đường đến Hạ Long, qua cầu Bãi Cháy, đi tiếp qua Cẩm Phả chừng 15km là sẽ đến Bãi Dài. Bề ngoài nhìn vào khu vực này sẽ không có cảm giác gì đây là khu du lịch, vì đường xá nhỏ, hẹp, có chỗ là đường đất, khi đến nơi hai bên đường um tùm cây cối hoang sơ.

Đầu tiên đến khách sạn Thái Ninh. KS này bên em đã đặt trước qua điện thoại với giá 250k/1 phòng. Bề ngoài trông có vẻ khá mới, chắc cũng mới xây.

Hầu như không có khách trọ ở đây. Vào CN thì còn có thêm 2 đoàn nữa (mỗi đoàn chừng dăm người), còn đến T2 thì không có đoàn khách nào ngoại trừ bọn em.

Phòng ốc có lẽ tương đương khách sạn 2*. Không wifi, không internet.

Được cái là nằm trong một vườn cây vải khá lớn.

Last edited by a moderator:
trời, bác có nhầm k0 đấy ạ, nhà em ngay gần đấy em ra mãi đâu có món ốc gai đâu nhỉ (NT)
hay ốc gai khác rồi, ốc ở Hạ Long nó to, thịt chắc, dầy cơ ạ (c)

Bác cho em xin 500 ảnh con ốc gai ngon hơn cả tu hài của bác để em phọt lên chợ Hạ Long làm chục cân với,nhà em ăn ốc 25 năm nay chỉ biết đến ốc gai giá 40k/cân nướng lên thơm lừng nhưng không thể so sánh với tu hài 180k/cân được.

em có thể gọi ra chính xác địa danh này:

Khu du lich Việt Mỹ - Bãi Dài thuộc huyện Vân Đồn tỉnh quảng ninh.

Ăn uống cứ gọi là siêu chán tắm biển cũng chán vì cũng không được sạch lắm ,

nếu ăn uống tiền triệu ở đây thì các bác nên quay xe lại tới cầu Vân Đồn (qua chợ Cửa Ông 1 xíu) ở gần đền Cặp Tiên(nơi trần quốc tảng mất) sẽ gặp 1 số nhà bè ăn uống ở đó rất ngon tự tay lựa cá lựa ghẹ lựa mực.Còn nếu muốn rẻ hơn chút nữa các bác bắt taxi từ Cửa Ông tới bến Vũng Đục-thị xã Cẩm Phả rồi hỏi đò ra bè sẽ có đò chờ các bác ra bè cảm giác đựoc lụa cá lưaj ghẹ lựa mực để thưởng thức thích lắm và rất mát mẻ em đi nhóm 20 người mà hết có 2,5 tr.Lưu ý ăn ở bè chỉ tôm cá là đặc sản và rẻ còn rau và thịt thì đừng gọi các bác nhé đắt lắm đấy.

Last edited:
em có thể gọi ra chính xác địa danh này

bãi dài thuộc huyện vân đồn tỉnh quảng ninh

ăn uống cứ gọi là siêu chán tắm biển cũng chán vì cũng không được sạch lắm

nếu ăn uống tiền triệu ở đây thì các bác nên quay xe lại tới cầu vân đồn (qua chợ của ông 1 xíu ở gần đền cặp tiên sẽ gặp 1 số nhà bè ăn uống ở đó rất ngon tự tay lựa cá lựa ghẹ lựa mực còn nếu muốn rẻ hơn chút nữa các bác bắt tãi từ của ông tới bến vũng đục-thị xã cẩm phả rồi hỏi đò ra bè sẽ có đò chờ các bác ra bè cảm giác đựoc lụa cá lưaj ghẹ lựa mực để thưởng thức thích lắm và rất mát mẻ em đi nhóm 20 người mà hết có 2,5 tr lưu ý ăn ở bè chỉ tôm cá là đặc sản và rẻ còn rau và thịt thì đừng gọi các bác nhé đắt lắm đấy

Cảm ơn những thông tin quý giá của bạn, nhưng những thông tin đó sẽ đáng giá hơn nếu như bạn tuân thủ nội qui của diễn đàn về:
- Viết hoa tên địa danh.
- Viết hoa đầu dòng và sau dấu chấm.

Bác cho em xin 500 ảnh con ốc gai ngon hơn cả tu hài của bác để em phọt lên chợ Hạ Long làm chục cân với,nhà em ăn ốc 25 năm nay chỉ biết đến ốc gai giá 40k/cân nướng lên thơm lừng nhưng không thể so sánh với tu hài 180k/cân được.

Lâu quá em quên mất thớt này, hôm nay mới nhớ ra món Tu Hài....

Bác ơi không khác gì món Tu Hài, em thề ;):)

Bạn ơi! Nếu tớ không nhầm thì chỗ bạn nghỉ người ta gọi là Bãi Dài( bãi tắm) thuộc vịnh Bái Tử Long chứ Bái Tử Long không gọi là bãi tắm đâu ạ!

trời, bác có nhầm k0 đấy ạ, nhà em ngay gần đấy em ra mãi đâu có món ốc gai đâu nhỉ (NT)
hay ốc gai khác rồi, ốc ở Hạ Long nó to, thịt chắc, dầy cơ ạ (c)

Bạn này vui tính thật. Ốc ở HL phải chắc và thịt dày hơn vì là ốc người ta mới bắt lên đem bán! Ở HN mang về mất thời gian vận chuyển con ốc gầy đi là đúng rồi.
Bạn khen cua biển giá 150k/kg là rẻ nhưng tớ đoán họ buộc càng cua bằng dây như dây chão to tướng, nhúng nước<== nếu mua thì toàn mua dây chão giá 150k/kg. Với lại theo như mình được biết thì nếu khách hàng ko tinh sẽ bị người bán bán cho bạn nhưng con cua già ( ít gạch, vỏ nặng) đó

Bạn ơi! Nếu tớ không nhầm thì chỗ bạn nghỉ người ta gọi là Bãi Dài( bãi tắm) thuộc vịnh Bái Tử Long chứ Bái Tử Long không gọi là bãi tắm đâu ạ!

Vâng, tên tục là Bãi Dài mà, nhưng khu du lịch thì theo quảng cáo có tên là Bái Tử Long ạ.

Bạn khen cua biển giá 150k/kg là rẻ nhưng tớ đoán họ buộc càng cua bằng dây như dây chão to tướng, nhúng nước<== nếu mua thì toàn mua dây chão giá 150k/kg. Với lại theo như mình được biết thì nếu khách hàng ko tinh sẽ bị người bán bán cho bạn nhưng con cua già ( ít gạch, vỏ nặng) đó

Cua ở khu vực Quảng Bình trở vào cực ngon, thơm lừng và giá rất dễ chịu ạ. Với lại chắc chắn với giá đó thì cũng nhiều dây chão lắm. (beer)

Cua ở khu vực Quảng Bình trở vào cực ngon, thơm lừng và giá rất dễ chịu ạ. Với lại chắc chắn với giá đó thì cũng nhiều dây chão lắm. (beer)[/QUOTE]

Tôi thấy kô chính xác. Cua ở miền Bắc chắc chắn ngon hơn miền Trung và miền Nam

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,644
190,155
Latest member
ncvinh123
Back