What's new

[Chia sẻ] Bài viết về chuyến đi châu Phi 50 ngày

Theo tin mới nhận được của tác giả từ bờ kia Đại Dương, sau 2 tháng miệt mài ghi chép và tổng kết, bác netwalker (thành viên quen thuộc bên TTVN) đã xuất bản trọn bộ những điểm nhấn của chuyến đi châu Phi 50 ngày cùng bác hoankiem (2 người đi trọn cả chuyến, 3 người khác bi rơi rớt dọc đường hết :D )

Bài viết chia làm 2 kì tháng 7 và 8 trên tạp chí Thế giới Đàn ông và Thể Thao Văn Hóa mục Khát Vọng Khám Phá Bài viết công phu, nhiều thông tin và ảnh đẹp minh họa (đáng ra không cần quảng cáo về ảnh, netwalker mà :) )

Mời các bạn tìm đọc (beer) (beer) (beer)

Nếu thuê xe mua bảo hiểm của công ty thuê xe, đăng ký loại ai lái cũng được thì sẽ khác ngay. Và nếu cảnh sát có chặn lại có thể đổ lỗi cho bọn cho thuê xe chứ em không sao. Chứ nếu mình là dân ở đây, có tài sản chẳng may đụng phải chú nào, nó ăn vạ là mình sạt nghiệp bác ạ. Nếu có chú nào đi qua trước cửa nhà mình ( nhà sở hữu chứ không phải nhà thuê, ở thuê thì không sao) chẳng may ngã một cái, chú ta có thể gọi luật sư ăn vạ ta tiền $$$ :))

Chính là mình dùng loại này đây, hèn gì tiền thuê đắt vật

:T

Bằng VN nếu là visitor thì được lái thoải mái trong vòng 3 tháng mà, còn bảo hiểm lại là chuyện khác , thuê xe có bảo hiểm rồi là sao police phạt vì bằng lái VN được?

Bằng VN nếu là visitor thì được lái thoải mái trong vòng 3 tháng mà, còn bảo hiểm lại là chuyện khác , thuê xe có bảo hiểm rồi là sao police phạt vì bằng lái VN được?

Bác Anh Già nghĩ vậy nhưng không phải vậy. Các bạn Việt Nam không biết làm theo đến lúc bị dính chưởng thì chết.

Đây là thông tin chính thức của chính phủ này :

Foreign Visitors Driving in the U.S.

An international driver's license must be obtained from your home country. This permit only verifies that you hold a valid license in your home country. It is your foreign driver's license that allows you to drive in the United States. Contact the authorities in your home country to get an international driving permit, as the United States does NOT issue international driver's licenses to foreign visitors.

Nguồn: http://www.usa.gov/Topics/Foreign_Visitors_Driving.shtml

Nếu vác cái bằng lái Việt nam hoặc Tung Của Dẩn Mỉn hay Trung Đông với toàn giun dế thì bố tổng thống Bush cũng không đọc được đấy là bằng lái hay thẻ học sinh chứ đừng nói là cảnh sát.

Hơn nữa, thông báo luôn cho các bác nào dùng bằng lái đểu ở Thái hay trên mạng là sẽ bị xử lý ở Mẽo. Bọn nó đang có chiến dịch luôn. Ngày xưa cho dù mình có bằng thật nhưng khi đi du lịch thế giới mình vẫn dùng bằng lái đểu mua ở Khaosan để lái khắp thế giới được, có chẳng may làm sao bố bọn Tây không tìm được mình, đỡ bị đền tiền bảo hiểm nếu có lỡ chuyện gì xảy ra :)) . Bây giờ ở Mỹ sau 911 bọn Mỹ làm chặt lắm, không biết châu Âu thì thế nào nhưng dùng bằng đểu ở châu Phi và Việt nam chắc vẫn được :))

Last edited:
Bác net toàn xui anh em làm chuyện sai trái nhá. Dùng bằng giả là thế nào, hừ hừ, hư quá

Ô thế Toét không biết là tôi đi dạy đại học rồi mà vẫn còn có Thẻ sinh viên Quốc tế để có thể dùng dịch vụ giám giá à. Đợt vừa rồi đi châu Phi, để đứng chụp ảnh ở chõ cái biển Mũi Hỏa Vọng chẳng hạn, bọn nó thu phí $100 đồng Nam Phi thì phải ( cái này không nhớ kỹ phải về giở lại sổ sách xem lại ) mình giơ thẻ sinh viên ra chỉ phải trả có $50. Thế cũng tốt phết đấy chứ , hè hè.

Toét còn chưa gặp những người vì lý do này hay lý do khác mà bị thu bằng lái , ví dụ như quên không đóng thuế đường 1 năm ( muốn đăng ký một cái xe phải trả tiền thuế này, luật của một số tiểu bang, không phải luật liên bang), bị thu bằng lái. Lãi mẹ đẻ lãi con, tiền thuế đường lên đến $5000. Chưa có tiền trả nhưng lại cần phải có xe đi làm vì khoảng cách ở Mỹ rất xa, đi làm xa nhà 50km là chuyện thường, cho nên nhiều chú người Mỹ xịn hẳn hoi nhưng lại phải mua bằng lái quốc tế và đóng giả là người nước ngoài đi du lịch Mỹ để lái xe đi làm :)) Tất nhiên chẳng phải khơi khơi lúc nào cảnh sát nó cũng vậy lại để hỏi , chẳng qua khi nào anh phóng nhanh vượt ẩu, hoặc sao đó nó mới vẫy lại hỏi giấy tờ. Còn cứ đi từ từ đàng hoàng thì cũng không ai dớ tới :)

Vâng lại Behind the Scene tiếp ạ

Lần trước lái xe ở Mỹ, hoankiem chưa có bằng lái quốc tế, em không dám đưa vô lăng vì chẳng may bị đứa khác đâm vào là mình vẫn sai mà pháp luật Mỹ thì khủng khiếp lắm cho nên em phải lái xe suốt. Chỉ có hôm cuối buồn ngủ quá không mở nổi mắt mới dám liều. Vậy mà mấy tiếng sau, hoankiem đã bảo "buồn ngủ quá, bác lái tiếp đi". Trong một tuần mà chạy gần 5000km, một ngày em ngủ có khoảng 3 tiếng, lúc về nhà nằm ngủ 1 tuần luôn không ra khỏi phòng ngủ ngoài những lúc ăn và .... :))

He he, bác Nét dạo này ở tù lâu quá đâm ra lẫn lộn trí nhớ hết cả. Chuyến một vòng Cali của chúng mình có 3 người cả thảy, một bác thổ dân nhà ở SF ngụ ở vnphoto nữa chứ. Trong 4 ngày đầu, có hai bác lái rồi nên em ngủ cho sướng,=)) chỉ sau khi bác kia về thì em mới phải đối với bác lái thôi. Đâu có để bác một mình phải lái cả 5000km. Bác kia cũng dân Việt và chưa xong quốc tịch.

Lịch trình lái trong 3 ngày cuối thì em chạy khoảng 600km/1500km, he he, nhất là phải chiến đấu đoạn từ LAS về quận Cam, Detour do sửa đường khi vào Little Saigon , nhớ ra sau đó thương bác chạy một mình từ LAX về SFO trong đêm thôi... sau khi chia tay 2 bạn Nhật vì Em ở lại LAX . Chắc ngày đó bác ngủ 3 tiếng, 1 tuần sau vẫn chưa bình phục :))

Trong vụ vòng quanh Cali đó, có đoạn gần vào Redwoods, tốc độ cho phép là 50km, đường chỉ hai làn xe, bác Net chạy chậm hơn tạo thành dòng dài trên đường nên bị cảnh sát dừng xe nhắc nhở , he he, xong nó lại chạy trước rình xem đã chạy đúng tốc độ chưa....

Em không rõ chính xác về quy định bằng Việt Nam ở Mỹ, Giờ thì bằng IDP Mỹ cấp rồi nên kệ xác nó không quan tâm nữa, tuỳ mỗi bang lại có luật khác nhau, như ở Cali cũng chỉ cho phép bằng lái của bang khác qua trong 90 ngày , Nhưng em đã dùng bằng Việt nam, lái từ DC đi lên Skylines, tới Buffalo, Niagara Falls, và từ Boston về Cape Code, tới New Yorks không có vấn đề gì, Police kiểm tra ngẫu nhiên một lần gần New Haven vô tư với bản dịch kèm theo. Đêm trước khi tới New York còn nhờ được xe cảnh sát dẫn đường vào khách sạn.

Nhưng em đã dùng bằng Việt nam, lái từ DC đi lên Skylines, tới Buffalo, Niagara Falls, và từ Boston về Cape Code, tới New Yorks không có vấn đề gì, Police kiểm tra ngẫu nhiên một lần gần New Haven vô tư với bản dịch kèm theo. Đêm trước khi tới New York còn nhờ được xe cảnh sát dẫn đường vào khách sạn.

Mình cũng nhớ lại đợt 2004 lái từ Las về LAX, sau đó đi trả xe ở sân bay thì cũng bị cảnh sát Mỹ hỗ trợ vì lạc đường, vừa tấp xe vào lề phải thì khoảng chưa đến 5 phút sau đã có xe cảnh sát đỗ đằng sau... và hỏi xem có chuyện gì...

Bảo bị lạc đường, rồi nó chỉ đường cho, rồi đi... chứ cũng có đâu làm sao. Lần đó bằng còn không thèm dịch ra nữa :)

Em không phải là nó chỉ đường cho đi mà nó đi trước hú còi dẫn mình đi theo luôn cho nhanh, he he, lúc đó trời tối rồi lạc vào cái khỉ Bronx toàn các anh giai da đen trong khi khách sạn thì ở Queen

Đúng cả hai bạn đều đúng cả.

Thế mới thấy cảnh sát Mỹ lịch sự, hiếu khách nhỉ.

Tuy nhiên như đã nói ở trên , luật và thực tế khác nhau. Nếu có người bảo tôi chẳng làm theo luật mà có sao đâu, vẫn đúng nhưng có ông làm theo thì bị chết :)

Nhớ vụ đi châu Phi, lúc đến Lesotho hay gì đấy không nhớ, (cái này phải xem lại ghi chép hoặc hỏi bộ nhớ siêu việt của hoankiem), đại loại là theo như quyển LP thì có thể lấy visa cửa khẩu nhưng mà thực tế là không được. Em nó viện dẫn luật là Việt nam xxx có công ước như vậy với bọn nó. Em nó còn bố láo bảo xxx biết nước Việt Nam là nước nào. Thế có tức không. Vậy là cả đoàn phải cử hoankiem đại vương đẹp trai vào à ơi em nhân viên cửa khấu da tối hơn bánh mật một chút cho biết thế nào là Việt NAM, chẳng biết hoankiem làm sao đi ra mồ hôi, mồ kê túa lua, hổn hển bảo mỗi người chi cho em nó $10 là xong. Hơ hơ ! Em nó mặt hoa ra phấn có với theo một câu, lúc nào ra nhớ quay lại đúng cửa khẩu này nhé !

Chẳng biết là mình đút lót $10 để có visa hay là trả tiền cho..... cái gì :)

Nói tóm lại là xxx có visa còn có thể đút lót để lọt vào một quốc gia, vượt biên trái phép thì chuyện gì chẳng có thể xảy ra , phỏng không ạ :)

Last edited:
Trở lại bài viết cái nhỉ :))

Cape of Agluhas , Mũi tận cùng phía Nam của châu Phi

chỗ cột mốc để chụp hình kỉ niệm

Ngoài biển thật

Behind the Scene:

Để chụp mấy kiểu ảnh này cũng như những kiểu chụp cả nhóm khác, tớ để máy trên tripod với chế độ timing để chup. Với các kiểu khác không sao nhưng hai kiểu này chụp rất vất vả. Một cái phải nhảy lên trên bục cao rồi ngồi xuống nếu không mất đầu ( đầu chạy ra ngoài khung ảnh :)) ), luống cuống là va đầu gối đánh huỵch phát vào tường đá, đau lắm , kiểu sau chụp ngoài biển, máy ảnh để trên bờ, tất nhiên vẫn dựng trên tripod, sau đó chạy vội vội vàng vàng ra ngoài biển, chỗ này lại toàn đá lởm chởm, mấy lần tụt hố ướt hết cả quần. Nhiều cái chụp chỉ toàn nhìn thấy mông mình , mỗi cái này còn quay mặt lại kịp :))

@ hoankiem
À có cái này phải nhắn hoankiem là hôm ở mũi Agluhas có mấy cái ảnh của mình chụp bằng quả máy 5D xịn của hoankiem, lúc mà ngồi lên cái bờ đá ranh giới ngăn cách một bên là Đại Tây Dương và một bên là Ấn độ dương. HK gửi lại cho mình thế nào toàn là hình của HK :) hơ hơ. Đề nghị xem xét lại đống ảnh và gửi lại giùm nhé. Mình tuyệt nhiên không có một cái ảnh nào chụp ở đấy trên máy của mình hết cả. Chán không cơ chứ lại.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back