What's new

BALI - KUL - chuyến đi mừng tuổi mới :)

Hi cả nhà, lâu lắm rồi mới up bài lên chia sẻ kinh nghiệm. Thực ra chỗ em nó đi thì nhà mình chắc đi nát hết rồi; nhưng thôi, cho em nó bon chen chí sẻ tý nhé

******* – thông tin chung

(1) VÉ MÁY BAY: Từ Việt Nam không có chuyến bay thẳng đến Bali, mình phải stop ở 1 chặng nào đó; có 3 sự lựa chọn ở đây là Singapore, Malaysia và Jakarta. Vì Air Asia có promotion cho vé 0 đồng ở KUL nên mình chọn KUL là chặng dừng.
vé máy bay cho chuyến đi của mình như sau
SGN – KUL – Bali : 04/03/2015
Bali – KUL: chiều 07/03/2015 (mình về KUL chơi 2 ngày)
KUL – SGN: chiều 09/03/2015

(2) KHÁCH SẠN
+ Tại BALI: mình ở Hostel thôi – CX HOSTEL : tạm ổn, không có gì phải phàn nàn vì đã xác định trước tinh thần là ở hostel chỉ đến vậy thôi, đừng nên đòi hỏi j nhiều. hostel được cái là phòng ốc sạch sẽ, toilet sạch, lại được cái vị trí vô cùng nhộn nhịp, 2h sáng mà nhạc ở bar còn chơi khí thế luôn; chỉ cần chọt chân ra đường là vô số bar, siêu thị, quán ăn, shop, spa & massage… không sợ buồn và không sợ thiếu thốn j hết nhá

+ Tại KUL: mình ở Myhotel @ bukit bintang. Về địa điểm thì cũng tạm ổn, đi bộ tầm 8ph từ Imbi Monorail là tới; 3ph đi bộ là ra khu JL Alor – khu ăn uống buổi tối sầm uất (đa phần là đfo HOA) ; nhưng có điều đây là khu của các bạn Ấn ạ; nên 3 đứa mình cảm giác không được yên tâm cho lắm. Về phòng ốc thì ổn, không có gì phải phàn nàn. Tụi mình chỉ có nhu cầu phòng sạch, toilet sạch + free wifi để nghỉ ngơi + ngủ buổi tối thôi, cả ngày là nhong nhong ngoài đường rồi nên cũng chẳng có đánh giá j nhiều về nơi này.

(3) Lịch trình ở BALI
Chuyến đi của em nó chỉ có 3 đứa con gái lò mò đi với nhau thôi; nên chỉ contact với Kadek rồi để him recommend cho mình, rồi mình xem xét và điều chỉnh lại thôi. Mọi người tham khảo lịch trình như sau nha
04 Mar - 19:20
Toi san bay Bali, Kadek pick up at the airport, drive to CX hostel

05 Mar, from 08:30 to evening :
- Barong dance bali traditional dance
- Ubud art village
- Gunung kawi temple
- Holy water temple
- Kintamani lunch with panorama overlooking lake batur and volcano
- See coffee luwak coffee

06 Mar from 08:30 to evening
- ulun danau temple
- Jati luwih
- Taman ayun
- Tanah lot (coi hoàng hôn)

07 Mar; from 08:30 to afternoon
- Water blow
- uluwatu temple
- to the airport

Bởi vì ở Bali, tụi mình thuê private car nên cũng an tâm, chẳng phải lần mò đường đi gì nhiều.
Highly recommend bà con chọn Kadek nếu có ý định thuê private car như mình. Bạn này cực kỳ dễ thương, hiền lành, take care tụi mình rất kỹ; kỹ thuật lái xe tốt, an toàn. Bạn rất am hiểu, biết rất nhiều thông tin thú vị + hài hước cực kỳ + khả năng chém gió dã man. Mình bị bạn ý lừa mấy cú lun, làm mình tin sái cổ :(
Contact point của bạn ý như sau
[email protected] - tên là Kadek nhé, mới có 24 tuổi thui ah, hơi bị dễ thương
http://www.tripadvisor.com/Attracti...views-Surya_Bali_Day_Tours-Denpasar_Bali.html

(4) Lịch trình ở KUL
Vì chuyến này mình chỉ tập trung nhiều ở Bali nên khi ở KUL, mình chọn Hop On Hop Off để “cưỡi ngựa xem hoa” để biết được tổng thể KUL là như thế nào; chứ chưa thực sự khám phá nhiều. vì vậy, lịch trình ở KUL chỉ đơn giản vậy thôi
07 Mar - evening : Đến khách sạn Myhotel @ bukit bintang
08 Mar : Hop on hop off KUL + Buoi toi: khu JL Alor
09 Mar: Buoi sang: vong vong bukit bintang + Buoi chieu: ra san bay

(5) Chi phí: đây chắc là phần bà con quan tâm nhất hỷ? Em nó cũng chẳng biết là có phải đây là chi phí rẻ nhất không, nhưng em thấy cũng tạm ổn cả nhà ạ
+ Chi phí ở Bali (đi lại + ăn ở + tham quan): VND 13,620,600
+ Chi phí ở KUL (đi lại + ăn ở + tham quan): VND 4,889,700
Tụi em đi 3ng => chi phí là VND 6,170,000/ng + ve may bay (4 vé + 20kg hành lý 2 chặng về cho 1 mình em: VND5,556,000) = VND11,726,000/ng
Hihi, cũng ok phải không cả nhà????;)

Nhá hàng bằng hình của bạn Kadek dễ thương để quảng cáo giúp bạn ý :) bạn mặc áo hồng ý nhé

ah quên, update với cả nhà về vụ đóng Thuế sân bay tại bali; kể từ 01 MAR 2015 thì phần này được tính vào vé máy bay luôn nhé, không cần để dành tiền để đóng nữa nha bà con

Last edited:
Re: BALI - KUL - chuyến đi mừng tuổi mới :) - ngày đầu tiên

Ngày đầu tiên cũng chẳng có gì đặc biệt vì toàn di chuyển không ah, phải đi 2 chuyến bay SGN - KUL - DPS thì mới đến được Bali lúc 8h tối :(

vì em có dừng chân tại KUL (KLIA2) được mấy tiếng đồng hồ nên cũng rảnh rang lượn quanh cái sân bay cho biết ng biết ta

Chủ yếu là em nó dạo ở tầng 2, bản đồ đây ạ

ở tầng 2 có 1 quán bán sinh tố cũng ngon, mà quan trọng là ghế ngồi có nệm êm, chứ ko phải ghế cứng nên em nó cắm chốt ở đó gần 2 tiếng đồng hồ. 3 đứa mà uống có 2 ly ah, không biết có bị la hok nữa

vật vã trên chuyến bay kế tiếp, cuối cùng thì em nó cũng thấy được Bali ạ

vì chỉ có 3 đứa con gái đi với nhau nên em chọn ở KUTA cho nó nhộn nhịp, nhìn thấy đông đông ng nên cũng đỡ sợ tý

em chọn ở CX HOSTEL, cũng ok lắm ạ, sạch sẽ, ngay trung tâm

[URL=http://s1262.photobucket.com/user/baokhanh6389/media/BALI/20150307_083425_zpsbx9rk8av.jpg.html]

vừa chọt chân ra đường là thấy rộn ràng rồi

ah, em thấy mọi ng thường nói là ổ điện ở Bali là 3 chấu. không phải đâu ạ, nó là 2 chấu, nhưng được ẩn sâu như vầy nè

thế là xong 1 ngày của em nó ạ. bay liền tù tì 2 chuyến (5 tiếng đồng hồ) nên hơi bị phê ạ :))

Re: BALI - KUL - chuyến đi mừng tuổi mới :) - Ngày thứ 2

Buổi sáng đầu tiên ở Bali, không biết 3 đứa ăn ở như thế nào mà sáng sớm đi ra đường là “trời khóc” :( tụt cảm xúc ghê gớm

Với quyết tâm, trời mưa mình chơi theo kiểu trời mưa, 3 đứa lặn lội đi kiếm chỗ ăn sáng; nhưng rất tiếc là thất bại. Đa phần các cửa hàng đều đóng cửa, mò mãi mới ra 1 quán bán đồ ăn sáng, nhưng chỉ là mì xào & trứng ốp lếch thôi ạ.
Ăn xong thì lại lết về khách sạn để chờ Kadek đến đón. 8h30, Kadek đến đón như đã hẹn. Lúc này thì trời nắng lên rồi, hihi, tâm trạng “go up”, 3 con nhăn răng cười hí hớn

Tiết mục đầu tiên là Barong Dance

Vừa đi vào, mỗi bạn được phát cho 1 tờ giấy dịch về câu chuyện của Barong Dance, để khán giả đọc và hiểu về điệu múa.
Không gian sân khấu và dàn nhạc có các anh mặc váy truyền thống

Nói thật, coi hết cái Barong Dance chỉ ấn tượng với cái con này vì nhìn nó lạ lạ và đẹp, hihi :D

Re: BALI - KUL - chuyến đi mừng tuổi mới :) - ngày thứ 2

Tiết mục kế tiếp là đi coi làm trang sức bạc; nhìn anh này gắp từng cọng bạc ngồi ghép lại, thấy phục ghê. Gặp mình mà làm vậy, chắc cái mắt kiếng thành đít chai rồi. Ngắm ngắm 1 hồi thì tất nhiên là các bạn sẽ bị dụ để mua rồi, nhưng may mà giá mắc quá nên các bạn không đủ sức khỏe để mua, hí hí, cũng may nhỉ

Rảo quanh 1 hồi thì quyết định kêu Kadek chở đi chợ Ubud để mua quà lưu niệm cho bà con. Kinh nghiệm xương máu là “Hãy trả giá nhiệt tình, đừng e ngại”. Đâu có gặp lại ngta lần 2 đâu, nên cứ 1/3 giá mà quất tới nhé các bạn. Đơn cử là cái magnet dán tủ lạnh, ở shop đầu tiên treo giá là IDR30,000/ cái, đứng trả giá “T mua 5 cái thì bao nhiêu?” “5 cái là 120k” “Thôi, 90k nha” → gật đầu cái rụp. rồi xong, hố rồi! Qua đến shop thứ 2, em nó nhiệt tình trả giá, chơi trò bỏ đi rồi so sánh tùm lum hết; nên mua được magnet với giá IDR10k/cái, hê hê

Các bạn gái mà vào chợ này thì ôi thôi rồi, màu mè, nhìn vào cái gì cũng muốn mua về

Sau khi quần quần trong chợ là tới trưa; theo plan là đi ăn trưa + ngắm núi lửa. Trên đường đi thì thấy anh cảnh sát giao thông này đây ạ

Lên tới nơi thì… zui vô cùng là trời mưa mù luôn, ko thấy được cái gì hết. Hơ hơ, mặt 3 đứa đơ như cây cơ; tự an ủi nhau “Thôi kệ đi m, đi vô ăn cho đỡ bùn, biết đâu ngồi 1 hồi mây tan là sẽ thấy núi thì sao”
Lúc đầu còn thấy mờ mờ; 1 hồi sao là thấy gì chết liền luôn :(

3 đứa cố gắng ăn rề rề, trong lòng thầm cầu là “Làm ơn, tụi con lặn lội mò lên tận đây, làm ơn cho con thấy núi lửa đi mờ!”
Và 3 đứa nhỏ cuối cùng cũng thấy được đỉnh núi và hồ, mừng hết lớn

Vì mừng quá nên mất luôn cảm giác chê bai với đống đồ ăn ở nhà hàng đó. Nói thật, lúc vào nhà hàng thì tâm trạng cực kỳ tệ nên cứ gật đầu ăn buffet chứ chả thèm ngó qua cái thực đơn nữa. Trời mưa ướt + đói nên ăn đồ nóng vào thì thấy ngon lăm; nhưng nếu so lại với những ngày sau thì đó là cái nhà hàng dở nhất X(

Sau khi chụp choẹt thoải mái với cái đỉnh núi lửa và hồ thì lại lên đường đi uống café chồn. Đi đến chỗ trồng café thì được bác chủ vườn tiếp đãi nhiệt tình, bác chỉ cho từng cây một.

3 đứa được cho thử 1 loạt các loại café và trà. Đánh giá chung là các bạn Indo uống café nhạt hơn mình, nên café cứ như nước dảo lần 3, 4 á, không cảm nhận được vị gì hết, hichic. Nhưng em nó đánh giá cao về bột cacao, rất đậm và thơm

Địa điểm tiếp theo là HOLY SPRING.

Vì tụi em đi vào đúng ngày 15 âm lịch nên ng địa phương đi cầu nguyện rất đông, nếu không nói là cực đông. Mọi ng xếp hàng theo thứ tự để vào xin tắm nước thánh

Uida, đông kinh

Đây là hồ nước thánh nè, trong vắt luôn ạ

Các em giai Bali dễ thương

ở trong đền có 1 hồ nuôi cá; con nào con nấy to dã man. bạn Kadek cho cá ăn nhiệt tình luôn

địa điểm cuối cùng của ngày đầu tiên là GUNUNG KAWI, các tượng được khắc lên trên vách núi. Phải đi xuống gần 200 bậc cầu thang mới tới được chỗ này đây ạ

mới chụp được 1 tý thì mưa, 3 con vịt lại chạy kiếm chỗ trú. Trùi ui, trời mưa, gần tối tới nơi, ở giữa cái thung lũng này, với cái đền này, hơ hơ hơ, có cảm giác lắm ah >”<

Bạn Kadek chắc là cũng cảm thấy hơi kỳ kỳ nên vừa ngớt ngớt 1 tý; bạn dẫn đi 1 vòng cho biết rồi khuyên “ Tụi mình nên đi lên, chỉ sợ trời tối, tụi mày sợ” ; rồi 3 đứa lặt lè vật lộn với hơn 200 bậc cầu thang để đi lên. Thấy mệt ah nha
Leo lên xe đi được 1 lúc thì trời lại mưa, mưa xối xả luôn. 3 bạn lại buồn, sao số xui zậy
Về đến Kuta thì muốn raise up tinh thần bà con nên nhờ Kadek chở đi nhà hàng local nào đó để ăn thử các món địa phương.
Trời mưa, lạnh, được ăn các món súp nóng hổi → ngon cực ạ
Món vịt j j đó, em xin lỗi em quên tên rồi ạ, vị đậm đà, không bị tanh

Ăn mừng cho ngày đi chơi đầu tiên nào

Rồi Kadek chở 3 con heo lặt lè về hostel. Chấm dứt ngày thứ 2 với tâm trạng go up & down nhiều lần, nhưng vui ạ (c)

Re: BALI - KUL - chuyến đi mừng tuổi mới :) - Ngày thứ 3

Ngày thứ 3: vì ngủ như heo nên 3 đứa dậy trễ, mở mắt ra là 7h30 rồi, không kịp đi lang thang ăn sáng nên đành lôi mì gói ra ăn cho nhanh kẻo trễ hẹn với giai trẻ Kadek

Mở màn ngày 3, em đã thấy nắng Bali ạ. Địa điểm mở màn là Taman Ayun.

Chẳng biết phải nói gì với quang cảnh của đền này cả, chắc là chỉ để mọi ng tự cảm nhận qua hình ảnh ạ. Cảm giác yên bình vô cùng

Ngay cả cánh bướm cũng nhẹ nhàng

Vô tình giơ điện thoại lên, chụp được tấm này

Tiếp theo là leo lên núi để đến ĐỀN NƯỚC – ULUNDANU

Trong khuôn viên đền có 1 thảm cỏ cạnh hồ nước, các bạn tha hồ ra đây chụp hình và làm các trò lố. Cụ thể là 3 con chơi trò “cầu mưa”. Không biết có phải 3 đứa cầu mưa nhiệt tình quá hông nên có hiệu ứng ngay trong hôm đó luôn

Ngắm nghía và nghe Kadek kể về sự tích cái đền thì Kadek dẫn đi ăn trưa; lại nhà hàng buffet ạ. Nói là buffet thế thôi, chứ chỉ có khoảng hơn 10 món để chọn, quanh đi quảnh lại là mì, cơm, satay, rau xào, khoai tây chiên, chả giò, bánh phồng tôm, súp, cá chiên bột, cà ri… nhưng nhà hàng này được cái là nấu ăn ngon và món ăn nóng soosrt, tốt hơn cái nhà hàng của trưa hôm qua.

Ăn uống no nê thì 3 con hứng lên đòi ăn dâu, vì trên đoạn đường đi lên đền Nước thấy rất nhiều trại dâu. Uida, dâu Bali to và mập dữ hén

Hi, trải nghiệm của em dù mưa nhưng cũng thật thú vị. :) Chị cũng sắp đi nên thấy rất hay và có ích. :) Cám ơn em chia sẻ nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,623
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back