What's new

[Chia sẻ] Bản Quá Chợ Đồn -> Hồ Ba Bể

Part 1: Đường Lên Bắc Cạn Quanh Co

Sau bao nhiêu lần lỡ kế hoạch đợt này mới có thời gian lên Bắc Cạn chơi. Xa cái thành phố Hà Nội ngột ngạt oi bức để kiếm tìm chút thanh thản nơi chốn đại ngàn :D

8h sáng thứ 7, mấy anh em ra bắt xe lên Thái Nguyên rồi từ đó bắt tiếp một tuyến xe thẳng đến Nam Cường -Chợ Đồn. Bắt đầu đến địa giới Bắc Cạn, điều đầu tiên đập vào mắt là cảnh những ngọn núi, rừng cây ven đường. Chỉ nhìn từ trên xe đã thấy khoái rồi, đã bắt đầu cảm nhận được không khí mát mẻ của núi rừng

Một bên đường là núi, một bên đường là sông

2h chiều, xe đến Bằng Lũng-Chợ Đồn nghỉ trưa

Sau đó tiếp tục lăn bánh đến Nam Cường

Last edited by a moderator:
Chú có thích ăn không? Hôm nào lên HN anh dẫn đến quán rượu có món gà này nhé.(c)

Em sẽ ghi nhớ lời mời của bác. (beer) Em hơi bị nhớ dai bác cứ yên tâm. :D

Hị hị thế mà anh không hướng dẫn cho em 1 tour trước. Làm em trả nhời sai be bét.
Hôm trước trên Hồ Ba Bể em có gặp 3 chú gà này. Thú thực là em chỉ biết nó là gà chứ có biết nó là cai giồng gì đâu. Em loay hoay vác súng nhựa ra bắn mấy phát thì có bác chạy lại hỏi em con gì. Em bí quá trả nhời đại: Gà Lôi đỏ :D. Thế mà bác ý tin thật và đi tuyên truyền với mấy người nữa :)) thế có khổ em không.

Cái này người ta gọi là "ấy" còn hay nói chữ. :LL Không biết thì nói không biết luôn đi lại còn thích khoe. "Ấy" là gì thì tự hiểu.

Hẹ hẹ!

Theo tớ biết thì gà lôi, còn gọi là gà tây, turkey. Món tủ của Âu Mỹ trong ngày Phục Sinh. Nuôi mấy con này trong nhà giống như nuôi ngỗng vậy, khá ồn ào và cũng gần như coi nhà được.

Hị hị thế mà anh không hướng dẫn cho em 1 tour trước. Làm em trả nhời sai be bét.
Hôm trước trên Hồ Ba Bể em có gặp 3 chú gà này. Thú thực là em chỉ biết nó là gà chứ có biết nó là cai giồng gì đâu. Em loay hoay vác súng nhựa ra bắn mấy phát thì có bác chạy lại hỏi em con gì. Em bí quá trả nhời đại: Gà Lôi đỏ :D. Thế mà bác ý tin thật và đi tuyên truyền với mấy người nữa :)) thế có khổ em không.

Có phải con gà chổ bến thuê đò không nhỉ ;)):LL

Em tới Bắc Cạn với hồ Ba Bể rồi, phải nói là thích mê...
Hôm đó em đi lên Bắc Kạn chơi với người bạn trong công ty, quả thật là một chuyến đi đáng nhớ.
Do có việc ở Bắc Kạn nên tới chiều muộn thì bọn em mới đi từ Bắc Kạn tới hồ Ba Bể, may mà có cậu em lái xe là người địa phương chuyên chạy xe về các huyện nên chuyến đi cũng xuôi xẻ, khi tới đường rẽ vào hồ Ba Bể thì trời đã tối ( hình như từ Chợ Rã, Em không chắc lắm, nếu sai các bác bỏ qua), đường vào hồ Ba bể thì nhỏ, chỉ vừa 1 xe hơi. Lúc đó do con hơi rượu trong người do vừa chiến đấu ở một bản người Tày ( Hoặc Nùng :) ) hồi trưa, nên em cũng không để ý đường đi chỉ thấy 2 bên đường loang loáng bóng cây với vách núi, chỉ biết chú em chạy xe rất bốc.
Đêm đó tụi em nghỉ tại nhà sàn của người quen của chú lái xe, nhà sàn ở đây có 2 dạng nhà sàn: nhà sàn cột tròn và nhà sàn cột vuông. Bữa tối hôm đó tụi em chiến đấu với các bạn công an địa phương, đồ ăn dân tộc, có một món mà em nhớ mãi là món canh gà (em không nhớ tên) món này nấu bằng nghệ, ớt, rượu và lá gì đó của người dân tộc,ăn ngon không chê vào đâu được (theo thiển ý của em thì đây là một món không thể bỏ qua nếu tới hồ Ba Bể), theo lời bác chủ nhà thì món canh này dã rượu rất tốt, mà đúng như thật, nhờ có bát canh gà mà bọn em mới đủ sức chiến đấu tới cùng với các bạn công an địa phương.
Có chuyện này nữa, trong bữa ăn bác chủ nhà cứ than thở là mình dại vì làm nhàn sàn theo kiểu cột vuông, kiểu nhà mới khác với kiểu nhà cột tròn trước đó, nên bầy giườ không xin được vốn hỗ trợ du lịch của tỉnh. Tỉnh Bắc cạn chỉ hỗ trợ cho các gia đình có nhà theo kiểu truyền thống thôi, nhà cột tròn. Nói chuyện gỗ làm nhà thì em chỉ biết tròn mắt, chép miệng mà thèm, toàn gỗ nghiến, gỗ đấy mà đem xuống dưới xuôi thì thôi rồi. Bác chủ nhà cho biết chỉ được phép khai thác gỗ làm nhà thôi, cấm không được bán. Lại nói chuyện bảo vệ rừng thì em thấy mấy bác dân tộc còn có ý thức cao hơn nhiều mấy anh dưới xuôi.
Sau khoản ăn là tới đoạn ngủ, mỗi người một ô trên nhà sàn, chăn ấm, đệm êm, gối sạch sẽ, vượt quá tưởng tượng của bọn em trước đó, nói chung là không chê vào đâu được cả.
Sáng hôm sau đến đoạn tính tiền em lại mắt tròn mắt dẹt nữa, 5 suất ăn ngủ (bao gồm cả ăn sáng) chỉ có 200K, em cứ tưởng bác chủ nhà nói tiếng Kinh không thõi nên cứ hỏi đi hỏi lại, cuối cùng em trả 300K.
Sau bữa sáng thì các bạn công an địa phương tới đón đi chơi hồ, bằng cano, lúc này đã tỉnh rượu, trời sáng nên nhìn rõ đường em mới tá hỏa, quay sang mắng chú em lái xe: "Đường thé này mà tối hôm qua mày chạy như thế hử.... :Dam:T ". Chú ấy cười ruồi: " Đường này em đi mãi".
Sau một hồi đi tua ở hồ thì chúng em nghỉ trưa ở trên đảo , đảo này có một cái đền nghe nói rất thiêng :). Bữa trưa được chuẩn bị khá chu đáo với cá nheo mua tại hồ, em định mua các lăng mà không có, cá nheo nấu lẩu, chẹp chẹp... em ước em dược quay lại Bắc Cạn để thưởng thức món này ( em cũng recommend món này trong thực đơn các bác khi tới hồ Ba bể)
Cuối cùng cũng tới giờ về, em rời Ba Bể, Bắc Kạn với tâm trạng đầy cảm xúc về cảnh vật, con người nơi đây và tự hứa nếu có điều kiện sẽ trở lại.

P/S: Em cám ơn bác chủ topic đã tạo topic này để em có cơ hội chia xẻ những cảm xúc của mình.
Cái này em quên: đi từ Bắc Kạn-Ba Bể có 2 đường, các bác nên đi đường xa hơn mà xấu hơn ý , đảm bảo là mấy chục km không lúc nào các bác không nhìn dường quanh co, các bác sẽ thấy hết được ý của bác chủ topic, Đi lên Bắc Kạn đường quanh hơn cả xứ nghệ.

Cám ơn bác Chương Nguyên , homeless man, Go-go-go, greenline và tungmaiv đã post ảnh và viết ký sự.
Ao tiên đẹp quá. Mình cũng chuẩn bị thăm hồ Ba Bể cuối năm. Các bạn đi rồi cho mình hỏi vấn đề xe cộ chút nha. Mình đi từ Cao Bằng xuống Ba Bể = xe khách qua Nà Phặc và Chờ Rã, rồi mình bắt xe ôm vào hồ Ba Bể (theo thông tin mình tìm được). Sau khi qua đêm ở Ba Bể mình sẽ xuống thẳng Hà Giang luôn đó các bạn. nhưng mình chưa biết sẽ đi thế nào. Ở Nam Cường và Chờ Rã có xe khách chạy ngang lên Hà Giang ko bạn? bạn nào đã đi rồi hoặc biết thì chỉ giúp mình nha. cám ơn nhiều :D

Theo mình biết thì ở Nam Cường là điểm cuối của xe khách ,không có xe lên thẳng Hà Giang đâu ,chợ Rã cũng không có ,chỉ có xe đi xuống Bắc Cạn ,Thái Nguyên và Hà Nội thôi :D,vì cái tuyến BK -Hà Giang thì cũng ít người đi ^^

cám ơn thông tin buồn của bạn:D vậy là mình phải xuống chợ Đồn, mà chợ đồn ko có xe đi thì phải về lại Bắc Kạn hoặc Cao Bằng à. xa tít :( bạn biết cách nào từ Ba Bể, hoặc là từ Bắc Kạn, Cao Bằng đi xe khách qua Hà Giang ko?

Theo tớ biết thì gà lôi, còn gọi là gà tây, turkey. Món tủ của Âu Mỹ trong ngày Phục Sinh. Nuôi mấy con này trong nhà giống như nuôi ngỗng vậy, khá ồn ào và cũng gần như coi nhà được.

Gà lôi rừng của mình cùng họ với gà tây và công, nó gọi là pheasant. Gà tây là turkey, theo em nên gọi là gà lôi lợn vì trọng lượng dã man của nó. Vặt sạch lông , đầu và chân còn đến hơn 5kg. Dân Âu , Mỹ xơi gà lôi lợn này trong lễ phục sinh, chứ còn các chú gà lôi rừng thì chỉ nhà hàng xịn của Pháp là hay chế biến.Nhà em có nuôi 1 lần, ngu hơn ngỗng nhiều các bác ạ.Hay là do con gà nhà em nó ngu,chứ em thấy trời mưa chú ta hay ra trời ngửa cổ lên uống nước, rồi sặc.Em đồng ý với bác vntuyen, bọn này rất chi là lắm mồm.

Theo mình biết thì ở Nam Cường là điểm cuối của xe khách ,không có xe lên thẳng Hà Giang đâu ,chợ Rã cũng không có ,chỉ có xe đi xuống Bắc Cạn ,Thái Nguyên và Hà Nội thôi :D,vì cái tuyến BK -Hà Giang thì cũng ít người đi ^^

vậy thì chuyến xe khách khởi hành từ Hà Nội đến Hà Giang đi qua những tỉnh nào vậy bác ? Em nghỉ sẽ có đi ngang quang Tuyên Quang hay Thái Nguyên rồi thẳng lên thị xã Hà Giang có đúng ko ạ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back