What's new

Băng Rừng, Vượt Đèo - Nam Cát Tiên - Khánh Sơn - Gợi Nhớ Một Cung Đường

Băng Rừng, Vượt Đèo - Nam Cát Tiên - Khánh Sơn - Gợi Nhớ Một Cung Đường

Khi mùa nước nổi đã qua đi, khi những cơn mưa cuối mùa ào ạt trút xuống, tôi lại nhớ về những cánh rừng thưa, những đồi núi trơ trọi, những dòng thác ì ầm quanh năm đổ, những cung đường uốn lượn, những chiếc lá xanh trên cành tỏa bóng mát khắp các tàng cây…; tôi lại nhớ, nhớ rất nhiều về cung đường đã một lần qua!

30/4. Một ngày đã là dĩ vãng. Tuy không xa tít mù khơi nhưng cũng đủ để quên đi nhiều thứ, cũng đủ để bao cảm xúc lắng đọng. Nhưng sao tôi quên được cái cảm giác giữa đất trời mênh mông, giữa những cánh rừng vắng lặng; cái cảm giác lâng lâng khó tả khi nắng trườn, nắng đuổi theo đoàn người hớn hở; nắng xuyên kẻ lá, nắng chiếu rọi làm vạn vật thêm lung linh huyền ảo. Rồi gió. Những làn gió cao nguyên cứ mơn man, mơn man quyện với mùi hương hoa đồng cỏ nội. Những mái nhà tranh thay cho những tòa cao ốc. Và mưa. Cơn mưa cao nguyên ào ào trút xuống. Mưa níu bước chân, mưa làm những kẻ lữ khách lòng dạ xốn xang! Rồi thì… màn đêm… màn đêm dần buông. Vạn vật chìm trong bóng tối. Trong bóng đêm, trên con đường xa lạ, hun hút chỉ còn lại chúng tôi, những con người đã từng rất xa lạ, nhưng trái tim đã gắn kết trái tim, vẫn vui vẽ, vẫn đều bước, vẫn tận hưởng từng giây phút hạnh phúc bên nhau.

Vẫn còn đó trong tôi
Con đường xuyên đại ngàn

attachment.php

Con đường dẫn đến một chân trời mới

attachment.php

Là đồi núi chập chùng

Là lãng đãng chút sương khói sau cơn mưa nhiều

attachment.php

Là trời xanh, mây trắng bồng bềnh

attachment.php

Là suối reo, thác đổ

Là những người bạn lần đầu gặp, xa lạ nhưng dễ dàng thân thiết đến không ngờ!

attachment.php

Last edited:
Re: Băng Rừng, Vượt Đèo - Nam Cát Tiên - Khánh Sơn - Gợi Nhớ Một Cung Đường

Thích lắm cái cảm giác được tung tăng nhưng ko lang nhang nhé, các đồng chí có chuyến phượt nào mới trong năm mới này ( dịp tết ) thí share cho mình với nhá, mình rất hân hạnh được tham gia. Phone: 0919.121.330 yahoo: nguyennghiep87 fb: Nguyễn Nghiệp ([email protected]

:L
Chẹp chẹp ...!!!! Tấm này Đẹp Tuyệt trần !!!!! Cho xin được phép lấy làm Wallpaper nha Bác Haianh .Thanks xì lia lịa(beer) ,:L

Hoàng hôn đã già lắm rồi! Ở tít chân trời xa.......

attachment.php

Last edited:

Dọc đường, có rất nhiều những con suối nước trong vắt chảy băng qua đường hòa vào dòng sông

Con đường dẫn vào Phước Bình vắng lặng, nhô lên thụp xuống luồn dưới tán cây men theo dòng sông Cái. Không gian như lắng đọng trước vẻ đẹp hoang sơ của núi rừng.

attachment.php

attachment.php

Bác Thớt làm ơn nói rõ và hướng dẫn lại cung đường này Từ QL 27 ..,để vô ( xã hay Huyện Phước Bình ..???) Phước Bình vì tôi và một vài Bạn sẽ đi cung đường này ..Cám ơn Bác nha !!!!

Bác Thớt làm ơn nói rõ và hướng dẫn lại cung đường này Từ QL 27 ..,để vô ( xã hay Huyện Phước Bình ..???) Phước Bình vì tôi và một vài Bạn sẽ đi cung đường này ..Cám ơn Bác nha !!!!

Mình bắt đầu từ QL1A nhé bạn.

Trên QL1 rẽ vào QL27 theo hướng lên đèo Ngoạn Mục. Đến ngã tư Ninh Sơn, rẽ phải vào QL27B, đó chính là đường xuyên Bác Ái đến Cam Ranh. Vừa qua khỏi bệnh viên đa khoa khu vực Ninh Sơn một chút bạn sẽ thấy cây xăng bên tay phải - Chạy khoảng vài km thôi Đối diện cây xăng chính là đường vào Khánh Sơn từ QL27B. Đoạn đầu thỉnh thoảng có vài đường cắt ngang nhưng cứ theo trục đường chính mà đi sẽ đến Phước Bình, rồi Tô Hạp.

Phước Bình là một xã thuộc huyện Bác Ái; còn Tô Hạp là thủ phủ của huyện Khánh Sơn - Khánh Hòa.

Mùa này đi chắc sẽ có lá vàng đẹp lắm đó bạn. Mình vẫn còn muốn trở lại đó một lần nữa.

Còn một đường nữa vào đây ngay Sông Pha. Ở Sông Pha có một cây xăng, bạn rẽ vào đường hẻm đối diện cách cây xăng 50m về phía Phan Rang là đến đươc đoạn này.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,147
Latest member
inhopgiaymem
Back