What's new

Bến Tre-Mỹ Tho - Thư giãn khám phá 7-8/7

Chào cả nhà,

Hành trình thư giản cuối tuần về Bến Tre-Mỹ Tho với tiêu chỉ thư giản khám phá đã kết thúc thật tốt đẹp tuy rằng có vài mục bị cắt vì không đủ thời gian nhưng không vì thế mà kém đi phần hấp dấn và thú vị.
Các bạn trẻ từ khi bắt đầu chưa quen biết nhau và có nhiều bạn đây là lần đầu tham gia chuyến Phượt đúng nghĩa cũng hơi lúng túng sinh hoạt nhóm, nhung chỉ một chút thôi là các bạn đã thích nghi nhanh chóng và hòa đồng tham gia thật nhiệt tình và chan hòa...Vì mình thấy chuyến đi khá nhẹ nên cũng không chặt chẻ lắm trong việc quăng gạch vào giờ chót với các bạn muốn tham gia nên cũng tạo vài tình huống bất cập trong việc thay đổi xế+ôm và xe...Nhưng tất cả đã ổn và mọi người đã có một chuyến đi thật thú vị chan hòa trong tinh thần vui chơi khám phá cảnh thiên nhiên sông nước và hành trình Văn Hóa tới những Di Tích Lịch Sử mà Chốt Đỉnh là Di Tích Lịch Sử của Đoàn Tàu Không Số Bến Tre ở Khâu Băng-Thạnh Phong

Nổi bật trong hành trình là từ chổ rụt rè vì chưa quen biết nhau vì lần đầu mới đi Phượt, các bạn đã thích nghi thật nhanh chóng để tạo nên một nhóm thật vui vẻ và thân tình trong suốt hành trình. hơi tiếc là đã phải cắt đi một số điểm đến nhưng không vì thế mà kém đi phần hào hứng cùng kết quả chót cùng của hành trình là vui thật đúng tinh thần Phượt và an toàn!

Cám ơn các bạn đã đồng hành chuyến đi...Đặc biệt cám ơn Thổ Công Duy Thịnh đã nhiệt tình trong việc đón tiếp để cả đoàn quậy tưng bừng trong nhà của bạn với một đêm kỷ niệm với những trải nghiệm đặc biệt được ngủ nơi làng quê yên bình trong tiếng cóc nhái ểnh ương kêu trong đêm...Một thực tế sinh động cho các bạn được sinh ra và lớn lên ở ở thành phố biết được cuộc sống của những người ờ thôn quê Nam Bộ.

Cám ơn bạn Hải Ninh đã làm quá tốt vai trò thủ quỹ, Anh chị Thủy đã luôn quan tâm đến các bạn trẻ trong vai trò chốt đoàn và chót nửa là cám ơn xế Kiên!

Bây giờ chúng ta bắt đầu chia sẽ Hồi ức của chuyến đi...Các bạn lưu ý với những hình ảnh và thời gian nhé.

Trong nhóm với tất cả nhiệt tình của tuổi trẻ đã tạo một tinh thần không ngại khó khăn và chấp nhận thử thách của cung đường.

Rất vui khi được đồng hành cùng các bạn và hy vọng chúng ta lại có dịp đồng hành trong một chuyến nào đó

Chúc cả nhà Nhiều sức khỏe để vui Phượt!

KHBB

Đón các bạn mà chưa thấy ai hết!:)

Mình làm trưởng nhóm lần đầu...Các bạn cũng lần đầu đi nhóm nên cũng hơi lung tung trong việc sắp xếp đội hình và chụp ảnh kỷ niệm. Nhưng rồi chúng ta đã nhanh chóng thích nghi và...Lên đường nào các bạn...

He he he...giờ là tới phần các bạn nhe...Chiều nay Off xong là BB còn mãi đi lên DL để xỉa răng cọp trong thác Hang Cọp đây

KHBB

Các bạn mới xuống ở bến đò Lý Quàn qua Thừa Đức...Đi tiếp đi các bạn...Cột Mốc Biên Giới biển ơi! Xuất hiện đi nào! Úm ba la!!!!!:gun

KHBB

Từ bến đò Lý Quàn (Tiền Giang) vượt cửa Đại qua Bến Tre. Thời gian đò chạy tương đối lâu, gió sông lồng lộng. Ở trong lòng đò ngột ngạt mùi dầu máy. Mình thích lên nóc ghe để ngoạn cảnh hơn

Một vùng trời nước mênh mông, đò chạy dọc theo những cồn đất ẩn hiện dưới nước để sang bờ bên kia

Buồn trông cửa biẻn chiều hôm

Chuản bị vào bến cảng bên Bình Đại

Chụp 1 tấm trước khi đặt chân lên đất Bến Tre

Last edited:
Từ thị trấn Bình Đại đoàn chạy ngang qua chợ Bình Đại, qua những con đường chợ, đường làng nhỏ lát bê tông để ra lộ chính của TL 883 chạy theo hướng đông, hỏi đường ra biển Thừa Đức ( chỉ mới biết trên bản đồ )

Sau khi tắm mình trong 1,2 cơn mưa nhỏ, đoàn tới 1 trong điểm ấn tượng nhất trong chuyến đi này. Thoạt nhìn tượng phật từ xa xa, mình có cảm giác như đã thấy hình ảnh quen quen này ở đâu rồi. Thì ra đây là tượng Phật Di lặc ở chùa Vạn Phước

Chùa Vạn Phước tổ chức đại lễ an vị Tôn tượng Đức Từ Thị Di Lặc

Vì cùng 1 nghệ nhân thiết kế, xây tượng nên tượng Phật Di Lặc ở Bến Tre có nét giống như tượng Phật ở núi Cấm, An Giang
Ở núi Cấm

Ở Bình Đại
tượng Di Lặc cao 12m45; khối lượng khoảng 99 tấn, bằng bê tông, cốt thép, kinh phí ước chừng 2,27 tỷ đồng. Tượng Di Lặc hoàn thành vào ngày 15 tháng 12 năm Kỷ Sửu (nhằm ngày 29-1-2010).

Đến nay cơ bản thì Chùa Vạn Phước đã xây dựng gần xong, riêng phần kiến trúc bên phải cổng chùa đang hoàn thiện

Một góc hồ sen trong khuôn viên chùa

À, mà mọi người đâu rồi nhỉ ??

Last edited:
Nghỉ ngơi chút vào đây chém gió cái nào. Ủa mà 2 bức tượng cùng 1 người làm à anh, bây giờ em mới để ý là nó giống thật nhưng ở núi cấm to hơn nhiều, mà sắp đổ. hehe

Bây giờ là màn tự sướng tại "chùa vàng" nào, choáng ngợp vì cái gì cũng màu vàng. haha
Những toa tàu đầu tiên từ từ tiến vào

Tự sướng thôi,......

5763928716673542546

Không chỉ có mình thích chụp đâu nhé
5763928571370455906

5763928631537742546

à cũng có chỗ không phải màu vàng

và đây toàn cảnh sau người anh em của Phật Di Lặc (an tọa mãi tần đỉnh núi Cấm xa xôi)

Come on....

Last edited:
Nghỉ ngơi chút vào đây chém gió cái nào. Ủa mà 2 bức tượng cùng 1 người làm à anh, bây giờ em mới để ý là nó giống thật nhưng ở núi cấm to hơn nhiều, mà sắp đổ. hehe

Tượng Phật ở Núi Cấm chưa xong hay không thể xong được?...Nhìn toàn cảnh thật đẹp!! Mọi người tiếp đi nhé vì máy vẫn chưa xong!

Thư giãn tý nhé...Hoàng hôn trên đỉnh Núi Cấm đẹp quá ha?

KHBB

Có một vị trong đoàn muốn ở lại xuống tóc tu tập ở đây ! Nhưng ôm nữ đi cùng không chấp thuận cho nên cuộc hành trình còn tiếp tục. Thiện tai..

Còn nữ này lại tưởng mình là Hồng Hài Nhi, gặp ai cũng khè khè...

Nữ này trông hiền lành mặt ít gian ác có thể đóng vai Quan Âm Thị Kính, chỉ tiếc ở thế ngồi giống Tôn Ngộ Không

Nữ này thì tưởng mình là sen trong hồ !!

Đi tiếp thôi, đã xế chiều rồi

Last edited:
@kientute: cái gì tới rồi sẽ tới.
Tại ngã ba TL 883-883B ( ngã ba có tên gọi là gì thì chắc KimHoa bà bà nhớ) rẽ vào thì gặp bảng Biên giới biển, mọi người dừng lại để chờ chú Thịnh ăn bắp và tranh thủ đánh dấu nơi đã đặt chân với nhiều dáng đứng đặc trưng không có ở dân Bến Tre

( còn nữa...đang tìm mấy cái ảnh độc của.... ):gun:gun

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,048
190,372
Latest member
veeremedies
Back