What's new

Bidoup_ Mùa hè của em.

Dịp hè năm nay, 1 anh bạn đề xuất làm 1 chuyến đi rừng và sẽ cho con và các anh em họ của con anh ấy cùng tham gia; Như 1 phần thưởng tặng cho các cháu sau 1 năm học vất vã. Thế là mình nghĩ ngay đến VQG Bidoup- Núi Bà, nơi mà công tác phục vụ khách du lịch sinh thái làm rất tốt. Sau vài cuộc gọi trao đổi thì đoàn chuẩn bị lên đường vào giữa tháng 7 với số lượng 16 TV_ Trong số này có 4 em học sinh với các độ tuổi: 11,12,16 và 17t, 12 TV còn lại thì chỉ có 3 bạn lứa 2 mấy còn đa phần là lảo.
Đoàn mình đi xe Thành Bưởi lên Đà Lạt rồi thuê xe 16 chổ để vào trạm KL Bidoup.

attachment.php

Trời Đà Lạt sáng hôm ấy đón đoàn với 1 trận mưa rã rích và dai dẳng.

attachment.php

Rời Tỉnh Lộ 723, theo đường đất đỏ vào tram Bidoup, nhưng do mưa nên đường rất lầy, và xe auto chỉ chạy được chừng 5km thì dừng lại, đoạn còn lại cả đoàn phãi xuống đi bộ.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Để đến trạm KL Bidoup, phãi vượt 1 con suối lớn. Có bè kéo dây để người qua lại. Bè rất chắc chắn. Trong hình là Tom_ Em là TV nhỏ tuổi nhất đoàn: 11t và lúc này đang kéo dây dây để đưa bố và vài chú qua suối.

attachment.php

1 nhóm khác, trong đó có 2 anh em ruột (12+16t) lại khoái lại suối hơn. Họ đang chuẩn bị vượt suối.

Đến trạm KL, mọi người lao vào công việc chuẩn bị lại balo của mình, ai sợ vắt thì mang vớ chống vắt vào.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Đây là Thái Nguyễn, anh ruột cậu bé ở hình trên.

attachment.php

Tom thì lại thích tạo dáng trước ống kính.

Last edited:
Lưu niệm tập thể trước khi xuất phát._ Đoàn chỉ có duy nhất 1 TV nử là Hannah Trang Lê. Trong đoàn của mình có đến hơn 2/3 lần đầu tiên đi rừng và leo núi.

attachment.php

Trên đường leo dốc đầu tiên, đoàn được nghe dẩn giãi về những loại cây trên tuyến đi. Trong đoàn mình trong chuyến ấy có 1 nhà nghiên cứu động vật hoang dã_ Anh Phùng Mỹ Trung; Người sáng lập diển đàn "Sinh vật rừng" duy nhất tại VN.

attachment.php

Đây là lần thứ 4 mình leo đỉnh Bidoup, nên cung đường này đối mình không có gì xa lạ, nên mình đua trước lên dốc.( Vừa rời tram Bidoup là bạn dính liền 1 con dốc khá gắt và cũng rất dài).

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Anh bạn trẻ này đeo sát mình 1 cách quyết liệt_ Theo lời dặn của mẹ và cậu là cứ bám theo bác Lengkeng, bác đi sao con đi vậy!

attachment.php

attachment.php

Đẹp quá bác Lengkeng ơi. Vẫn mong có một lần đi Bidoup mà chưa được, hic
Lần sau có chuyến Bidoup bác hú em một tiếng với nhé. Thanks bác nhiều ạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back