What's new

Bình loạn bên lề topic [KỶ LỤC MỚI] Chiếc Vespa đầu tiên trên đỉnh Fansipan -3143m

Re: [KỶ LỤC MỚI] Chiếc Vespa đầu tiên trên đỉnh Fansipan 3143m (Nóc nhà Đông Dương)

Tớ không comment đánh giá gì hết nhé, tớ chỉ thấy buồn cười thôi.
Thời gian qua tớ đã cười rất nhiều về những vụ tỏ tình đình đám của các bạn sinh viên được đăng trên các tờ báo lá cải. Giờ đây lại sắp sửa có một trào lưu mới là vác tất cả những thứ mình yêu thích lên đỉnh Fan để thể hiện. Khởi đầu là Vespa, sau đó có thể sẽ là cào cào, Minsk, CD, thậm chí là side car. Rồi tiến tới sẽ là đóng cosplay, nhảy hiphop, salsa, belly dance, thậm chí là múa cột trên đỉnh Fan.
Bất kể ý tưởng nào cũng có thể thành hiện thực được hết, đã bảo rồi, "Không có việc gì khó, chỉ sợ..."

Re: [KỶ LỤC MỚI] Chiếc Vespa đầu tiên trên đỉnh Fansipan 3143m (Nóc nhà Đông Dương)

Tớ không comment đánh giá gì hết nhé, tớ chỉ thấy buồn cười thôi.
Thời gian qua tớ đã cười rất nhiều về những vụ tỏ tình đình đám của các bạn sinh viên được đăng trên các tờ báo lá cải. Giờ đây lại sắp sửa có một trào lưu mới là vác tất cả những thứ mình yêu thích lên đỉnh Fan để thể hiện. Khởi đầu là Vespa, sau đó có thể sẽ là cào cào, Minsk, CD, thậm chí là side car. Rồi tiến tới sẽ là đóng cosplay, nhảy hiphop, salsa, belly dance, thậm chí là múa cột trên đỉnh Fan.
Bất kể ý tưởng nào cũng có thể thành hiện thực được hết, đã bảo rồi, "Không có việc gì khó, chỉ sợ..."

Mình nghĩ các bạn đọc rất lướt bài viết của mình và không hiểu ý nghĩa thực sự của việc mang một chiếc Vespa lên đỉnh Fansipan. Bọn mình đã đi xuyên Việt (đường Hồ Chí Minh), xuyên Đông Dương, phượt Du Già, Tây Bắc, Đông Bắc v.v... cùng với chiếc Vespa yêu quý của mình. Đối với dân chơi Vespa và đam mê du lịch mà nói, thì khi đi phượt, bọn mình luôn cố gắng đi bằng Vespa. Giống như các nhóm chơi xe khác như Minsk, CD v.v... khi đi phượt, nếu điều kiện cho phép, họ vẫn luôn muốn đi cùng chiếc xe yêu quý của mình.

Việc leo Fan, như mình đã nói, đã trở thành việc đơn giản. Nếu không có ý tưởng hay, thì việc đi leo Fan cũng không có nhiều điều đáng nói. Do vậy, việc bọn mình mới đi xuyên Đông Dương về (bằng Vespa) và muốn tạo thêm một kỷ niệm đáng nhớ (và cũng là kỷ lục của những người chơi xe Vespa) là mang một chiếc xe lên đỉnh Fansipan. Vừa đi xuyên Đông Dương, vừa leo lên nóc nhà Đông Dương. Đó mới là điều bọn mình nhắm đến.

Còn chuyện "không làm được thì thuê", đó là chuyện bình thường. Tất cả các thành viên nhóm Vespa đều đã có gia đình, đều ở tuổi trung niên, lại chưa leo Fan bao giờ (trừ mình leo 2 lần ra) nên việc phải có các anh porter hỗ trợ là việc đương nhiên. Xin hỏi bạn có nhóm nào leo Fan nghiệp dư mà chưa có porter hỗ trợ? Bạn đã leo Fan chưa? Và bạn có nhờ đến sự hỗ trợ của porter không? Nếu bạn trả lời được các câu hỏi của mình thì bạn hẵng vào đây comment, bạn nhé. Nếu bạn cũng chỉ đơn giản là một người thích đi chém gió thì tốt nhất bạn nên đi chỗ khác chơi, bạn ạ. Trong nhóm Vespa cũng có rất nhiều người chơi cào cào, họ cũng đi xuyên Lào, xuyên Cam và offroad rất nhiều, nhưng tính cách của họ phóng khoáng và đàn ông lắm. Mong bạn chơi xe thì cũng nên học được một chút gì đó từ văn hóa chơi xe. Chúc bạn vui.

Mình nghĩ các bạn đọc rất lướt bài viết của mình và không hiểu ý nghĩa thực sự của việc mang một chiếc Vespa lên đỉnh Fansipan. Bọn mình đã đi xuyên Việt (đường Hồ Chí Minh), xuyên Đông Dương, phượt Du Già, Tây Bắc, Đông Bắc v.v... cùng với chiếc Vespa yêu quý của mình. Đối với dân chơi Vespa và đam mê du lịch mà nói, thì khi đi phượt, bọn mình luôn cố gắng đi bằng Vespa. Giống như các nhóm chơi xe khác như Minsk, CD v.v... khi đi phượt, nếu điều kiện cho phép, họ vẫn luôn muốn đi cùng chiếc xe yêu quý của mình.

Việc leo Fan, như mình đã nói, đã trở thành việc đơn giản. Nếu không có ý tưởng hay, thì việc đi leo Fan cũng không có nhiều điều đáng nói. Do vậy, việc bọn mình mới đi xuyên Đông Dương về (bằng Vespa) và muốn tạo thêm một kỷ niệm đáng nhớ (và cũng là kỷ lục của những người chơi xe Vespa) là mang một chiếc xe lên đỉnh Fansipan. Vừa đi xuyên Đông Dương, vừa leo lên nóc nhà Đông Dương. Đó mới là điều bọn mình nhắm đến.

Còn chuyện "không làm được thì thuê", đó là chuyện bình thường. Tất cả các thành viên nhóm Vespa đều đã có gia đình, đều ở tuổi trung niên, lại chưa leo Fan bao giờ (trừ mình leo 2 lần ra) nên việc phải có các anh porter hỗ trợ là việc đương nhiên. Xin hỏi bạn có nhóm nào leo Fan nghiệp dư mà chưa có porter hỗ trợ? Bạn đã leo Fan chưa? Và bạn có nhờ đến sự hỗ trợ của porter không? Nếu bạn trả lời được các câu hỏi của mình thì bạn hẵng vào đây comment, bạn nhé. Nếu bạn cũng chỉ đơn giản là một người thích đi chém gió thì tốt nhất bạn nên đi chỗ khác chơi, bạn ạ. Trong nhóm Vespa cũng có rất nhiều người chơi cào cào, họ cũng đi xuyên Lào, xuyên Cam và offroad rất nhiều, nhưng tính cách của họ phóng khoáng và đàn ông lắm. Mong bạn chơi xe thì cũng nên học được một chút gì đó từ văn hóa chơi xe. Chúc bạn vui.

Như thế này mà gọi là "phóng khoáng và đàn ông" thì cũng chẳng để làm gì. Dù sao cũng chúc mừng các bạn đã đạt được mục đích.

Những người yêu mến và muốn vào chia sẻ thật lòng với nhóm mình thì bọn mình rất hoan nghênh và cám ơn. Còn các thành phần vào đây nói đểu hoặc chém gió thì xin mời đi chỗ khác chơi. Chúng tôi đi phượt và thực hiện ý tưởng trước hết là cho bản thân chúng tôi. Sau đó là chia sẻ trên diễn đàn với mong muốn đóng góp cho diễn đàn những chuyến đi, những bài viết và hình ảnh có chất lượng để kích thích và duy trì được sự máu lửa của dân phượt. Các bài viết của tôi từ trước đến giờ đều được viết với mục đích chia sẻ chứ tôi không cần và chưa bao giờ bị ảo tưởng vào những giá trị ảo trên mạng nên không cần post bài để lấy số, lấy má.

Rất mong các bạn vào đây theo dõi topic hiểu và chia sẻ với nhóm về mục đích của chuyến đi. Cám ơn các bạn. :)

Đọc cái tên Topic mê ơi là mê, đọc hết phần tường thuật hứng thú giảm bớt chút đỉnh nhưng vẫn nể các bác nhưng đọc tới phần "trao đổi và bình luận" thì thiệt tình là ... bác chủ topic nên thêm vào tựa đề là: Topic chỉ dành cho những người ngưỡng mộ và khen ngợi" thôi ạ.
P/s:
- Em nể thiệt là nể bác/chú/anh/em porter nào đã mang cái khung xe cho các bác, nặng thì chả nói làm gì nhưng cồng kềnh nữa thì phải nói là tài.
- Đâu hồi cuối 2010 hay đầu 2011 gì đấy có bác Hiếu ở Hà Nội đã thỉnh lên đỉnh Fan một tượng Quan âm Bồ Tát, phải chi các bác để chiếc Vespa lại thì mơi này Bồ Tát đỡ phải đi mây về gió. :)
À, em cũng leo Fan (Cát Cát - Sín Chải) rồi ạ, trình bày vậy kẻo bác lại hỏi em đã leo Fan chưa mà ý kiến thì khổ.

bắt giò bác chút chơi: bài này do Phạm Duy phổ nhạc theo bài thơ của Vũ Hữu Định (tên thật là Lê Quang Trung - ông này có quan hệ bà con với bên bà xã mình).

Dạ, chuẩn rùi bác. Em sẽ sửa lại và thêm tên nhà thơ vào ngay. Tại ban đêm em viết theo cảm xúc, nên chỉ viết là nhạc Phạm Duy chứ ban đếm lúc ấy nghe nhạc mà còn nhớ rõ cả nhà thơ Vũ Hữu Định quá thì nó không thật lắm. :) Nhưng bây giờ thì chắc chắn nên sửa lại. Cám ơn bác đã nhắc nhở. ^^

Đọc cái tên Topic mê ơi là mê, đọc hết phần tường thuật hứng thú giảm bớt chút đỉnh nhưng vẫn nể các bác nhưng đọc tới phần "trao đổi và bình luận" thì thiệt tình là ... bác chủ topic nên thêm vào tựa đề là: Topic chỉ dành cho những người ngưỡng mộ và khen ngợi" thôi ạ.
P/s:
- Em nể thiệt là nể bác/chú/anh/em porter nào đã mang cái khung xe cho các bác, nặng thì chả nói làm gì nhưng cồng kềnh nữa thì phải nói là tài.
- Đâu hồi cuối 2010 hay đầu 2011 gì đấy có bác Hiếu ở Hà Nội đã thỉnh lên đỉnh Fan một tượng Quan âm Bồ Tát, phải chi các bác để chiếc Vespa lại thì mơi này Bồ Tát đỡ phải đi mây về gió. :)
À, em cũng leo Fan (Cát Cát - Sín Chải) rồi ạ, trình bày vậy kẻo bác lại hỏi em đã leo Fan chưa mà ý kiến thì khổ.

Cái tượng Quan Âm đó cũng do cậu Luân hướng dẫn mang lên cùng với đoàn khác, lên mốc 2800m nhưng đã bị kiểm lâm đập bỏ rồi. Vụ bị đập bỏ cũng hơi quá đáng, nhưng theo mình, cũng không nên biến Fansipan thành một nơi thờ cúng. Nên giữ Fansipan hoang sơ nhất có thể. Ngay cả những tay vịn hoặc thang sắt ở Trạm Tôn nếu có thể cũng nên bỏ đi. Như thế leo Fan sẽ thú vị hơn.

Dân phượt đã có câu: không để lại gì ngoài những bước chân, không mang gì đi ngoài những tấm ảnh. Bọn mình dù muốn cũng không thể để chiếc Vespa ở trên đó được. Hơn nữa, chiếc Vespa đó là một vật kỷ niệm rất đáng giá và sau khi được mang về Hà Nội, nó lại đang chạy ầm ầm ngoài kia.

Các anh porter trong những chuyến leo Fan thì luôn đáng nể. Và kể cả các anh ấy không vác những bộ phận nặng của chiếc Vespa lên thì những chiếc gùi của các anh ấy vẫn nặng tầm 30kg như thế. Nếu nghĩ đến các anh ấy, tốt hơn hết là nên có những lời cảm ơn sâu sắc và có thêm chút tiền bồi dưỡng để các anh ấy vui. Quan tâm thiết thực thì vẫn tốt hơn là chỉ có lời nói.

Mọi tranh luận xung quanh việc nhóm chúng tôi mang chiếc Vespa lên đỉnh Fansipan sẽ chấm dứt ở đây. Quan trọng nhất là chúng tôi có ý tưởng và đã quyết tâm thực hiện bằng được ý tưởng của mình. Những bạn nào đã leo Fansipan và dính mưa bão liên tục 2-3 ngày (những đội nào leo vào mùa mưa) chắc sẽ hiểu được sự vất vả của chúng tôi.

Cá nhân tôi thì sợ những người phượt mồm ở trên này lắm rồi. Xin được phép chịu thua. Phần chia sẻ đã xong. Giờ chúng tôi lại lo đi làm và chăm sóc gia đình. Xin nhường lại diễn đàn cho các cao thủ ở đây. Hy vọng các bạn sẽ đi phượt ác chiến hơn chúng tôi và có những đóng góp thiết thực hơn nữa cho diễn đàn.

Em xin phép các bạn, cho em nói đôi lời !!
(À, em cũng leo Fan rồi nên mới dám nói ạ !!)

Trước hết là em xin bày tỏ sự "ngạc nhiên không tưởng" trước điều các bạn đã làm. :)
Cứ tưởng tượng ra cảnh các bạn Porter cồng kênh các bộ phận xe leo dốc trèo thang lên tới đỉnh mà hãi.
Cơ mà là nghề kiếm sống rồi, nên các bạn vác 20/30 kg sắt hay bông cũng chả khác gì nhau.
Thậm chí em nhớ có đứa bạn em thuê người cõng lên Fan cơ nhá !

Nhưng đã xác định chia sẻ trên Diễn đàn, thì hẳn là các bạn nên chuẩn bị tinh thần rằng sẽ có những ý kiến trái chiều, bên cạnh những lời cổ vũ, tung hô chứ ạ!
Tỉ như ai cũng khen, thì làm sao bạn Ongxabeo có "hứng" để giãi bày thêm với bà con mình đã 3 lần leo Fan; cả chục năm kinh nghiệm chơi Vespa; đã đi xuyên Việt, xuyên Đông Dương, vượt đèo vượt suối khắp Đông Tây Nam Bắc...
Cho nên bạn cứ bình tĩnh, tự tin đi ạ !

Còn chuyện nay mai đây người ta có vác cào cào, Minsk, CBR, 67, Super Four hay xe đạp lên Fan hay không thì chắc phải chờ thôi, hí hí!
Quan trọng là với người trong cuộc, ý nghĩa của sự kiện này quả thực lớn lao và đáng tự hào cơ mà !

Cho nên, "chúng mình" dừng các bình luận "nóng" tại đây nhá !!

Đề nghị bạn nào chưa hay sắp leo Fan thì nên cân nhắc xem mình sẽ mang theo cái gì!
Bạn nào đã leo Fan thì có thể nghĩ tới leo thêm 1 vài lần!
À mà cương quyết không leo cũng không sao, "chúng mình" vẫn Phượt và đóng góp cho Diễn đàn như thường ạ !! ;)

Thế các bạn nhá !! :)

Last edited:

Nên có những kỷ lục như: leo Fan nhanh nhất, leo Fan chậm nhất, leo Fan nhiều lần nhất, leo Fan đông người nhất, hoặc leo Fan theo 1 con đường mới... chứ như sự kiện này thì em nghĩ ko nên gắn 2 chữ kỷ lục vào làm gì, thấy nó kệch cỡm lắm (NO)

Các bác giật tít mạnh tay quá, đọc lại tưởng các bác lên fan bằng vespa...hóa ra...

Dường như vào đây là phải tung hô cái "kỷ lục" vô tiền khoáng hậu của chủ thớt.
Xin không bàn về cái kỷ lục, chỉ muốn nói đến thái độ của chủ thớt thôi.
Nói chuyện kìm chế chủ thớt ạ.
Nhất là trên mạng nhiều khi không hiểu rõ ý nhau.
Lúc nào thư thái đọc lại xem người khác nói gì và mình đã nói gì. Không phải vô cớ mà bị chém hội đồng đâu.
!!!
Phượt mồm tí nhá.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,457
190,097
Latest member
bonghongvu
Back