What's new

[Chia sẻ] Bình thuận - biển và cát

Bình thuận - một chặng đường trong chuyến đi dài của mình trong mùa hè này. Những chuyến đi như chạy trốn khỏi mảnh đất Sài Gòn ồn ào và vội vã, tìm lại chút bình yên sâu thẳm mà mình đã đánh mất. Vì một số lý do riêng nên chuyến đi khá vội và bất ngờ. Mình cũng chưa kịp tham khảo hết những điểm đến đẹp nhất ở Bình Thuận, thời gian đi cũng không phải là thời gian đẹp nhất cả Bình Thuận. Chuyến đi kéo dài 3 ngày 2 đêm. Để phục vụ mục đích câu view và câu like trắng trợn của chủ thơt, mình xin phéo show một sô hình ảnh mà mình đã chụp được trong chuyến đi, làm động lực cho các bạn phượt thủ chưa đặt chân Bình Thuận,kèm theo lịch trình chi tiết của mình, các bạn có thể tham khảo nếu muốn. Nhân đây mình cũng mong nhận được những kinh nghiệm của các bạn về cung trekking Tà Năng - Phan Dũng, mình rất muốn đi chuyến này nhưng chưa biết nhiều về nó :help
+ Ngày đầu tiên, mình xuất phát từ Sài Gòn lúc 5h đi về phía phà Cát Lái, xuống Ba rịa. Trên đường có ghé ăn sáng. Tới Ba rịa thấy bảng chỉ dẫn chạy về hướng đi Long Hải, đi thẳng tới khi ra đến con đường ven biển. Đến đây thì cứ chạy thẳng theo con đường ven biển này, rất đẹp, nếu bạn không ngại nắng một chút.
[/URL][/IMG]
Đi tới Hồ Cốc nên dừng ở quán nước này để nghỉ ngơi, cảnh ở đây đẹp, rất nhiều người đến đây chụp ảnh cưới. Nếu chụp bằng máy cơ sẽ có phụ thu chụp ảnh, rất may mình chụp bằng điện thoại =))
StarStaX_WP_20150812_09_15_59_Pro-WP_20150812_09_18_09_Pro_average-2_zpsteb7vjpz.jpg
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Do đây gần nhà, cũng thấy suốt nên ko còn hứng thú chụp hình nữa (NO) Đi ngang Kê Gà nhưng chưa ghé vội mà tiếp tục đi thẳng đến TP Phan Thiết. Lúc này khoảng 11h00. Dừng lại ăn trưa, uống nước nghỉ ngơi. Khoảng 1h00 lên đường đi thăm Tháp Poshanư - một tháp cổ của người Chăm, nằm trên đồi Bà Nài, kế bên là khu di tịch Lầu Ông Hoàng. Nhưng hôm mình đi lẩu Ông Hoàng đang tu sửa nên ko được phép lên. Cá nhân mình tháy tháp này khá nhỏ và không đẹp lắm (BB) các bạn nên cân nhắc nếu muốn đi thêm nhiều chỗ khác.
InstagramCapture_10bd2994-2c12-45b6-99b6-06c1e5c72318_zpstaymtdwz.jpg
[/URL][/IMG]
Dừng chân ở đây tham quan khoảng 30 phút tiếp tục chạy về Huyện Băc Bình, khoảng 55km sẽ gặp Bàu Sen và Bàu Cát ;) trên đường đi các bạn sẽ gặp những đồi cát trắng trải dài khá đẹp, tuy nhiên không có chỗ gửi xe để leo lên. Bàu Cát và Bàu Sen thực ra là những hồ nước ngọt giữa sa mạc, nơi này khá đẹp, đẹp hơn khi lên hình rất nhiều. Do đang làm đương nên đường vào thì đúng là kinh khủng, mình chạy xe máy nên bị đụng gầm mấy lần, phải xuống đẩy.
[/URL][/IMG]
Ở đây chơi khoảng 1h mình tiếp tục đi về huyện Tuy Phong. Đường về làng Cổ Thach thuộc huyện Tuy Phong sẽ đi qua những đoạn đường rất vắng, hai bên chỉ có hàng thông và biển. Các bạn nên cân nhắc dùng vỏ xe không ruột để đảm bào ko xui xẻo. Một lựu ý nữa là nên đến đây sớm, và ăn ở các nhà hàng ở cuối đoạn đường hàng Dương vì những quán này đóng cửa khá sớm, khoảng 8h tối nghỉ, và ở trong lang Cổ Thạch thì chẳng có gì ăn. Hình như quán tên là Hàng Dương luôn thì phải, mình không nhớ lắm. Rồi tới Làng Cổ Thạc, ai thật thà có thể dừng lại ở Cổng Chào mua vé (20k), còn ai ít thật thà hơn có thể chạy thẳng vào trong không cần vé. Mình tới khá muộn, quyết định lấy phòng ks nghỉ ngơi luôn. Phòng ở đây khoảng 150-200k/phòng đơn. Phòng đôi giá 350k.
Continue.....

Last edited:
Re: Bình Thuận - Biển và Cát

Mình sẽ chia ra theo từng phần cho các bạn tiện theo dõi, cũng như theo quy định của về số lượng ảnh của diễn đàn.
+ Ngày thứ 2: 4h nên dậy đón Bình Mình ở Ghềnh Son, mình dậy trễ nên màn này bị bỏ qua :T Sau đó những chỗ bạn nên đi bao gồm: Bãi sỏi 7 màu, Biển Cổ Thạch, Sa mạc. đủ chơi hết buổi sáng.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
StarStaX_WP_20150813_07_51_09_Pro-WP_20150813_07_52_18_Pro_average_zpspxh1b3w2.jpg
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Ok, khoảng 10h sáng mình bắt đầu đi về Mũi Né, khung cảnh dọc đường phải nói là tuyệt, cảm giác như đang đi lên cao nguyên. Đường đẹp và vắng. Khung cảnh thích hợp cho những kẻ đơn độc. Đây là cung đường tốt để thử xe cho các bác chạy moto. Nếu bác nào có theo dõi thì đây chính là cung đường được KTM chọn để tổ chức chạy thử khi ra mắt bộ đôi Sport Bike RC 200 và RC 390.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Last edited:

Đến mũi né khoảng 11h30. Mình ăn trưa ở đây sau đó tranh thủ ra những khu resort gần đó để hỏi về dịch vụ thuê thuyền ra hòn Ghềnh. Không biêt có nhầm lẫn ở đâu không nhưng mình hỏi thì không ai biết hòn Ghềnh là gì, cũng không có dịch vụ thuê thuyền ra đó (c) Thôi chịu, vào quán coffe nghỉ ngơi một chút rồi ghé đồi Cát đỏ nổi tiếng của Bình Thuận. Quá nắng và quá vắng nên chỉ leo lên cho biết khoảng 15p rồi xuống ngay.

Đấy, thằng đi ất ơ xa xa kia là mình đấy. Cắm điện thoại chụp cũng may vắng chứ ko quay lại chắc mất cả máy cả tripod.
Tiếp tục di chuyển về phía huyện Hàm Thuận Nam, đi ngang bãi tăm nổi tiếng của Phan Thiết nhưng không có gì đặc biệt với mình, vì thực sự mà nói mình thấy không đẹp bằng biển Vũng Tàu.
Trên đường đi Mũi Kê Gà các bạn sẽ đi qua Vịnh Đá Nhảy, ở đây có những bài cát dài trắng xóa không một dấu chân người. Mình leo xuống chụp hỉnh còn thấy ngại để lại dâu chân nữa.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Xa xa đã có thể nhìn thấy Hải Đăng Kê Gà.
[/URL][/IMG]

Sát bên Vịnh Đá Nhảy là quán nhạu tên Đá Nhảy luôn :D có thể gửi xe ở đây, hoặc nghỉ ngơi, ăn uống một chút, giá khá rẻ. Ok, khoảng 4h30 mình tới Mũi Kê Gà. Đến đây, các bạn nên dùng dịch vụ thuyền của quán Trọng Tâm, mình thấy giá khá rẻ, anh chủ quán vui tính :L Nói người ta làm giúp một phần cơm Hải Sản mang ra Mũi để ăn tối, đồng thời nhất định phải mua theo Soffell chống muỗi (c) và bánh, sữa nếu muốn. Buổi chiều nước biển rút người ta sẽ đưa bạn ra mũi bằng thuyền (thúng) gì đấy mình cũng không rõ nữa.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
StarStaX_WP_20150813_18_16_57_Pro-WP_20150813_18_19_30_Pro_average_zps8pva6zmw.jpg
[/URL][/IMG]
Mình đến đây vào chuiều muộn nên cũng lỡ mất dịp ngắm hoàng hôn (NO)
Khi đến đảo các bạn có thẻ mượn phòng của nhứng anh canh hải đăng để ngủ lại, hoặc cắm trại, tùy. 50k/1 người, sẽ có nước ngọt tắm rửa và điện phục vụ đến 10h tối. Ngủ sớm, nhớ bôi soffell.

+ Ngày cuối cùng, mình dậy lúc 4h. Sau đó bắt đầu dùng đèn pin leo ra mõm đá xa nhất, cao nhất về phía đông, chuẩn bị ngắm bình minh (beer) Cảnh bình minh buổi sáng ở đây chỉ có thể nói bằng 2 từ tuyệt vời, chỉ tiếc là mình ko biết nhiều về chụp ảnh nên ko biết làm sao để ghi lại khoảnh khắc quá tuyệt này.
StarStaX_WP_20150814_05_39_57_Pro-WP_20150814_05_41_15_Pro_average_zpsg2kn50tm.jpg
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Nắng lên Mũi Kê Gà càng đẹp hơn. Biển ở đây rất sạch, nước mát, ngắm bình mình xong các bạn có thể nhảy xuống tắm thử (wait) nhưng cẩn thận, có chỗ nước rất sâu.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

9h gọi điện thoại cho anh chủ quán vui tính, bắt đầu đi cano quay về. Tạm Biệt Kê Gà, nơi đáng đi nhất của Bình Thuận :)
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Ok, quay về thôi. Cảm ơn các bạn đã theo dõi (BB)

Bác chụp bằng điện thoại gì mà đẹp quá vậy ạ.
Cái lầu ông Hoàng hôm chủ nhật mình có ghé. Thấy ghi công trường đang thi công. Nhìn qua lại ko có ai nên liều vượt rào chui vào coi thử thì chả thấy thi công gì cả.

Mình chụp bằng Lumia 1520 bạn. Hôm đó mình đi lên thì bảo vệ bảo đang thi công j của quốc phòng ko cho lên, mà mình đến tháp thấy hơi thất vọng nên thôi cũng đi luôn :shrug:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back