What's new

Bò lên đỉnh Kinabalu

Gái Phượt, thích đi chơi nhưng lười tập thể dục, thường hay thức khuya và dậy...trễ. Một hôm gái lang thang trên mạng, thấy người ta xuất ngoại leo núi, thế là phỡn chí đua đòi. Dùng lời ngon tiếng ngọt, gái dụ dỗ thêm được 2 bạn đồng hành 1 nam, 1 nữ. Tháng 2 năm 2011, cả 3 xuất vé chờ tháng 8 lên đường chinh phục Kinabalu sơn.

Gái thiếu hiểu biết, gái tưởng gái mua vé trước 6 tháng là gái ngon lắm. Ai ngờ, muốn qua sông thì phải lụy đò, muốn leo núi thì phải biết đặt phòng. Chậc, mà lúc ấy gái hỏi thì nó bảo là nó chưa bán phòng. Đành chờ vậy!!!

Ba tháng sau, thông báo có phòng. Giá tương đương 8 triệu/người. Gái xót của, trai xót của, chị cũng xót của. Hay là thôi?

Đầu tháng 6, gái nói chuyện với trai Béo (chắc anh Lâm Béo không vào đây đọc bài đâu nhỉ, :D), trai Béo đã mua được tour, giá tầm hơn 3 triệu. Gái hăm hở hỏi thăm thông tin và chuyển nhượng sang cho trai xử lý. 15.6 gái lại vi vu, gái cũng quên khuấy đi cái vụ án leo trèo này.

Tháng 8, trai đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, chị cũng đã đặt các khách sạn cần thiết. Chỉ còn...sức người, gái bắt đầu thấy lo lo. Mỗi ngày sau giờ làm chị đều chăm chỉ đi bộ, rồi chị đi leo Bà Đen trước để tập làm quen. Trai thì mỗi chiều gọi đến là bận đi đánh cầu lông... chỉ có gái, gái thích ăn ngon, gái thích ngủ nướng, chiều chiều thì gái đàn đúm tụ tập cafe. Thôi rồi gái ơi!!!

Hi bạn,

Thanks bạn vì những bức ảnh rất đẹp:). Tớ cũng đi sau Tết dương lịch nên thông tin của bạn rất hữu ích cho tớ. Cho tớ hỏi thêm một câu nhé: tổng quãng đường là bao nhiều và các bạn leo mất bao nhiêu thời gian??

Thanks bạn nhiều:)

Mình cũng đã từng chinh phục được núi Kinabalu, mình cũng đang theo dõi hành trình của bạn Phương Hoàng... Thấy bạn í nói leo 6km từ 9h sáng tới 4h chiều, rồi còn 2 tiếng gì gì nữa đấy. Hồi tụi mình đi, mình cũng xuất phát tầm 9h sáng, mục tiêu ngày thứ nhất (7km) là phải tới đoạn nhà nghỉ lúc 3h chiều để dự training về Ferrata. Thật sự tới đoạn 6km thì lúc đó mới 2h chiều, nhưng 1km sau gió mạnh và lạnh, tụi mình cố gắng mãi thì cũng tới nơi đúng 3h. Tìm hiểu tí về Ferrata, sau đó đi tắm và đi ăn tối vào lúc 5h chiều :), 6h leo lên giường ngủ để chuẩn bị cho 2km ngày mai, nhưng không ai ngủ được, phần vì mệt, phần vì không quen ngủ sớm, và một số bạn vì quá đau đầu nên cũng không ngủ được. Ngày thứ 2, 2h sáng phải dậy để ăn tí điểm tâm, uống tí trà nóng. 2h30 tụi mình xuất phát chinh phục đỉnh núi Kinabalu, phải nói là đông như kiến vì tất cả các đoàn đều bắt đầu đi vào lúc này, cứ nhích từng bước. Mục tiêu ngày hôm đó của tụi mình là lên tới đỉnh lúc 7h sáng, rồi cấp tốc về lại điểm checking point vào lúc 8h sáng để leo Ferrata, nếu muộn thì sẽ tự đi đường cũ về. Và cứ đi dần đi dần, người bắt đầu lưa thưa vì rất mệt và lạnh. May mắn, mình leo được tới đỉnh lúc hơn 7h sáng một tí :) mặc dù đã đứng dưới đỉnh và nhủ thầm bỏ cuộc. Thật sự lên tới nơi thì không còn gì để nói, bao nhiêu mệt mỏi tiêu tan hết dù biết chặng đường về là cả một vấn đề gian nan. Lúc về tụi mình phải đi từ KM7 về tới chân núi trong vòng 4-5 tiếng đồng hồ thôi, cứ đi, chạy, nhảy liên hồi tới mức không cảm nhận được cái chân của tụi mình nữa :)
Một chuyến đi rất thú vị bạn à ^^

Giờ mới đọc bài của Phương Hoàng :D.... pót tiếp đi em hehe, bài viết hay. Mà thời tiết lên đẹp quá, đi vào mùa mưa mà lại không dính mưa, trong khi mình thì mưa dầm dề, đi khổ ơi là khổ nhục ơi là nhục hihihi

Bạn THanh Tú có leo đc Ferrata không? mình cũng đã tìm hiểu và tiếc là đợt đó không leo đc Ferrata vì giá cao quá và nếu leo Ferrata thì buộc phải đi và về trên đường Timpohon Gate, vậy nên bạn mới lên trạm 3200 sớm lúc 2PM :D

Bạn THanh Tú có leo đc Ferrata không? mình cũng đã tìm hiểu và tiếc là đợt đó không leo đc Ferrata vì giá cao quá và nếu leo Ferrata thì buộc phải đi và về trên đường Timpohon Gate, vậy nên bạn mới lên trạm 3200 sớm lúc 2PM :D

Mình leo được Ferrata đó bạn, nói chung là một trải nghiệm đáng nhớ trong đời vì chẳng biết khi nào và ở đâu mình mới leo lại được :)

Cám ơn bạn nhiều,mình đang mon men tìm thông tin cho chuyến này.Định là sẽ đi fan trước nhưng có thể là kinabalu...

Tháng 3 sắp tới đoàn mình có dự định leo Kinabalu. Rất lo vì mình đã phải bỏ cuộc leo Fan do bị chấn thương đầu. Đọc bài của bạn mình thấy đỡ sợ hơn 1 chút rồi. Cảm ơn bạn và mong bạn chia sẻ nhiều hơn về chuyến đi

Bigsiu80 ơi, đoàn bạn chuẩn bị leo Mt.KK sao rồi, cho mình xin chút kinh nghiệm nha, mình đang tính sẽ di vào cuối tháng 4 tới đây. Chuẩn bị chạy bộ cầu thang cho nó thêm máu lửa. Thực sự thì mình chỉ mới leo Mt.Bromo và Ijen thôi, nên chưa biết Mt.KK là như thế nào, đang lo quá.

Đa phần là phải "bò" lên đỉnh, leo lên chỉ là một phần nhỏ, đoạn leo xuống mới là thử thách với mình, cứ 1 bước xuống là một cơn nhói trong cái đầu gối, có đọan đau quá (bậc thang cao quá nên bước xuống hơi mạnh) mình đã phải vọt miệng chửi thề :ú óe, cái cầu thang dài 8km.
Đi Kinabalu với ý kiến mình thì ...quá dễ, nếu so sánh về những địa danh mình từng bò lên như Fan, Chư Yang Sin, Bà Đen, Lu Bu... vì họ làm dịch vụ qua tuyệt vời, gần như bạn chỉ cần một chút ý chí và một chút sức khỏe là được, thêm cái các tour guide rất tận tình và chu đáo, họ luôn biết cách động viên, hoặc kiên nhẫn đi theo người cuối cùng trong đoàn mà không hối thúc (mình khi leo đỉnh đã phải 1 phút đi, 3 phút đứng thở, nhưng anh tour guide vẫn mỉm cười và chờ mình, thỉnh thoảng còn bảo : mày đừng cố nhiều, thấy mệt thì cứ đứng thở...).
Và 1 điều nữa, muốn tận hưởng cảm giác "lên đỉnh" thì cố mà lên cho sớm, mình leo lên hơi chậm, nên chỉ riêng việc hò chụp hình chung với cái tấm bảng đó cũng gần 30p. chụp xong là phải nhường chổ cho người khác ngay, chỉ kịp đứng hít vài hơi, chụp vài tấm hình vòng quanh là phải đi xuống rồi.

Mình đã leo lên đỉnh này 1 mình từ năm ngoái rồi, nói chung không khó lắm đâu, dịch vụ du lịch của nước bạn thì nước mình không biết đến bao giờ mới đuổi kịp. Tuy nhiên, mình thấy các bạn nên đi theo 1 nhóm và hỗ trợ nhau lúc lên đỉnh là khó và gian khổ nhất, lúc đấy mới biết thế nào là gió lạnh rét buốt cần đến nhau. Cung đường đi lên đến đỉnh cũng không có gì khó và đẹp lắm theo mình là vậy. Khó nhất đoạn đi bám dây lúc nửa đêm mà thôi. Lúc xuống các bạn nhồi ít bông vào đầu dầy đi, mang theo nước nóng và đi nghiêng người ra phía sau khoảng 20độ. Lúc nghỉ ở LabanRata các bạn nên uống thuốc chống độ cao vì lên đến đó sẽ rất khó ngủ và cảm giác tức tối, khó chịu (thực ra đây là hội chứng độ cao thường gặp mà thôi, rồi sẽ hết nếu biết giữ sức ấm cho cơ thể và nói chuyện với càng nhiều người càng tốt). Lúc lên đến LabanRata nhớ ăn thật nhiều các loại thịt và uống ấm liên tục nhưng phải không nhiều quá. Không nhất thiết phải tắm vì rất lạnh và nước nóng chỉ có theo giờ. Nên tranh thủ làm viên an thần để ngủ sớm vì hôm sau 2h đã phải dậy để đi rồi. Các bạn nhớ mang bình ủ nóng để pha trà hoặc lấy nước nóng đem đi (cái này quan trong lắm đó). Quần áo có thể lên đấy mua hoặc thuê tuy hơi đắt chút xíu n cũng đừng vì tiếc rẻ mà để cơ thể lạnh vì thời tiết trên đỉnh sẽ khá khắc nghiệt nếu vào ngày không thuận lợi, trời nhiều mây và gió. Không cần mang theo nhiều kẹo đâu nhưng nên mang theo vài thỏi Chocolate KK là vừa đủ, lúc lên đỉnh rất cần năng lượng vì mình bị đốt cháy năng lượng rất nhiều trong quãng thời gian khoảng 4 tiếng vào rạng sáng sớm và đêm khuya. Nói chung để so sánh với độ thú vị thì mình thấy leo Fan của VN thích hơn bởi địa hình đa dạng, phong phú và dài hơn so với Kinabalu n Kinabalu lại cao hơn, nguy hiểm hơn khi lên đỉnh và thời tiết khắc nghiệt hơn. Nếu có gì cần hỏi, các bạn mail mình, hy vọng có thể giúp giấc mơ chinh phục các đỉnh núi của các bạn thành công và đầy trải nghiệm.

Lúc leo lên khúc dốc đứng, gái mơ màng vấp 1 cái, rễ cây vướng ống quần kéo rách 1 mảng. Trai đứng cười khoái chí rồi quay qua "khoe" với chị. Ngó muốn đập 1 phát chết ngay!!! >.<

Đi qua được khoảng này 1 lúc, liếc đồng hồ thấy đã 6h chiều. Trời bỗng kéo mây mù mịt, và những giọt mưa đầu tiên đã lất phất rơi. Trai đã bỏ đi trước. Chị thì ở phía sau. Gái muốn mếu.

Gái không sợ mưa, gái sợ lạnh. Gái đói bụng. Gái muốn ăn, muốn uống, muốn về nhà ngủ trên cái giường ấm của mình. Phía trước là mây, đến sau 7h là nhịn đói. Cái lạnh bắt đầu nhấm nháp da thịt. Khuya nay lại leo tiếp từ 2h sáng, chắc là cũng chẳng ngủ được đâu.

Anh porter nói với gái là ảnh có thể cầm hộ ba lô từ giữa chặng đường, nhưng gái chảnh, gái nói gái có thể tự làm được. Đến lúc này thì gái hết dám chảnh, gái quăng vội ba lô nhờ ảnh cầm rồi ba chân, bốn cẳng chạy theo trai. Không phải vì trai hấp dẫn, chỉ là vì gái sợ trễ giờ ăn. Đối với gái, đồ ăn là quan trọng nhất.

May quá, vừa chạy xíu đã thấy thấp thoáng mái nhà. Kia, Laban Rata đã trước mắt.

(Ảnh: Laban Rata)

Gái đẩy cửa bước vào, trong nhà ấm áp, mùi đồ ăn thơm phức. Người leo núi đứng khắp nơi với vẻ mặt thảnh thơi và phơn phơ. >.< Ui chu choa, sao họ đến sớm dữ.

Trai giữ sẵn 1 bàn, nhe răng cười và giơ tay vẫy. Gái chả thèm nói lời nào, đi thẳng đến bàn phục vụ đồ ăn (ăn buffet), lấy chén, đĩa. tự múc cho mình 1 bát súp nóng. Được rồi, được rồi, chả ai thèm dành đồ ăn của gái đâu mà!!!

Gái đang xì xụp ăn thì chị đến. 3 chị em tranh thủ ăn trước khi người ta dọn. Canh súp ngon tuyệt!!! Người ta nấu bằng cái melon gì đó lạ hoắc, trước giờ gái cũng chưa ăn, hỏi cũng chả ai biết. Kệ, chả quan tâm, ngon là cứ ăn thôi!!!! Gái cũng chả thiết gì món khác, ăn 1 lèo 2 - 3 chén súp, uống vài ly trà nóng là lại phởn phơ yêu đời. Ngoài trời mưa bắt đầu nặng hạt.

7h, nhà hàng dọn dẹp. 3 chị em đi nhận phòng, phòng là 1 cái dorm, 5 giường tầng, ở chừng chục người. Gái thay đồ, trời lạnh buốt như nước đá, đố mà dám tắm. Trai bảo, trai đi đánh răng mà bật máu. Ờ, lạnh đến mức run lập cập rồi này!!!

Đi ngủ. Đố mà ngủ được!!!

Cái lạnh len cả qua lớp chăn dầy, len qua tất, nắm lấy bàn tay cọ cọ. Cơ thể chìm trong cái chăn lạnh. Lò xo giường tầng kẽo kẹt mỗi khi trở mình. Tiếng ai đó đang ngáy đều....

Ngủ trên 3.273m, không khí loãng hơn bình thường. Có cảm giác như mình đang bồng bềnh trong một đám mây trắng.

Mơ màng đến 1 lúc nào đó tiếng đồng hồ báo thức kêu vang... Hình như có ai đó đập đập chân mình....

Lồm cồm bò dậy, xếp đồ lên núi. À, trước khi leo lại đi ăn thêm 1 đợt nữa. :D

Nhà hàng mở cửa phục vụ bữa sáng từ lúc 2h. Xuống ăn thêm canh, uống thêm trà, khì khà khoái chí. Trùm kín mít, trán đeo đèn pin, lại toe toét đòi chụp hình.

Ảnh: :3

Anh Béo đi trước có dặn trên núi còn lạnh hơn ở guest house nhé, liệu liệu mà quấn cho kĩ. Vậy là gái mặc 1 hơi 4 cái áo, 3 cái quần. Hơi nặng tý, nhưng ấm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,498
190,105
Latest member
aerocitygirls
Back