What's new

[Chia sẻ] Bờ Tây Nước Mỹ - Một mình đừng sợ

Hi mọi người. Mình là Ngọc, tên thường gọi là Cá Méo, tên tiếng anh là Stephanie, tên ở nhà Minh. Mình đã hoàn thành chuyến đi Mỹ của mình một cách thành công hơi rực rỡ thôi chứ cũng không rực rỡ mấy. Vì bản tính não cá vàng nên mình rút kinh nghiệm là phải post ngay và luôn vì nếu đợi nữa thì mình sẽ quên mất và mình cũng k biết kể từ đâu nữa. Do hôm trước lập topic tìm bạn đồng hành, có một số bạn hỏi hỏi nhưng không ai tham gia (một số yêu cầu phải lái ô tô, một số chưa có visa nên không sure), nên cuối cùng chuyến đi của mình chỉ có ONLY ME. :unsure::unsure:. Dù đã chuẩn bị tâm lí nhưng mình vẫn hơi buồn tí tẹo.

Không sao. Mình sẽ kể những trải nghiệm của mình chi tiết và hoàn chỉnh nhất có thể. Mình hy vọng sẽ post được video vì có những chuyện trên đường dài lắm mình ghi 1,2 ngày còn chưa hết nữa. OK, bắt đầu đi nào. Hello Nước Mỹ. Let's go. ???

À, trước khi đi mình chuẩn bị một số thông tin và dụng cụ nha.
1. Visa + Vé máy bay: cái này bắt buộc phải có rồi đúng không nè (visa mình xin hồi tháng 11 và vé máy bay book vào tháng 2, tháng 3 chính xác là ngày 20 tối mình lên đường).
Mình check-in online trước, một sự cực khổ vì trang này nó sập liên tục à. Nó ghi trên web là check in từ 24-48 tiếng, nhưng lúc mình reload thì trước 10 tiếng mới checkin được. Huhu, hổng zui. ???
158397

2. Tiền: Cái này cũng là thứ không thể thiếu, ngoài việc mua vé và mua linh tinh các thứ ở đây, mỗi đổi 500usd tiền mặt thôi, còn lại là mang thẻ tín dụng theo. Lưu ý mọi người đổi tiền lẻ, 5,10usd nha để chứ vô shop tiện lợi mà đưa 100usd nó nhìn mình như yêu quái ấy.

3. Sim điện thoại: do mình chủ yếu sử dụng bus, subway, train, đi bộ (vì mình không biết lái ô tô) nên mình cần mua sim để tìm đường vì không phải chỗ nào cũng có wifi free.
158399

4. Sạc điện thoại: bên Mỹ HẦU HẾT là xài adapter dẹp như của iphone, và chuôi tròn của samsung thì thường phải gắn ổ điện riêng bên ngoài. Nhưng yên tâm, thường ổ điện đều có ổ usb cho dây cáp nên nếu lỡ không có adapter thì cũng đừng quá lo lắng nha. ;)

Một số thông tin cơ bản khi bay máy bay của hãng China Southern Airline. Vì mình tìm trên mạng không có topic nào nói về việc đi Mỹ quá cảnh hãng này nên mình viết hơi chi tiết xíu, còn bạn nào biết rồi thì thôi. Gía đi Mỹ của hãng này đang là rẻ nhất hiện tại rồi nhé. Mình bay SGN <-> SFO (2 chiều) thì tổng thuế phí chỉ là 9,3tr thôi. Nhược điểm của hãng này qua tới nay mình phải lấy hành lí ra rồi check ngược lại tại sân bay Vũ Hán.
Theo quy định của hãng là bạn sẽ được rinh 2 kiện kí kiện, mỗi kiện 23kg (tính hệ kiện, không tính hệ kí nha), còn carry on thì mình hỏi trên web báo mình là 5kg xách tay nhưng ra sân bay TSN, mình hỏi thì báo mình được carry on 8 kí lận??? Chưa hiểu.
158401

Vì quá cảnh 1 chặng và Vũ Hán là Hub nhỏ nên không cần visa TQ, nếu quá cảnh 1 chặng và có 1 chặng dừng phụ thì phải xin visa TQ nhé. Nên các bạn nhớ check kĩ thông tin trước khi book vé nhé. :)?

Chặng đầu tiên từ SGN -> SFN mình quá cảnh 8 tiếng. Thời gian khá dài nên việc lấy hành lý và nhởn nhơ khu vực sân bay thật là thênh thang và nền nã. ĐẶC BIỆT, sân bay TQ không wifi free đâu, nên bạn nào sang thì mua sim hoặc ngồi cf để được xài wife nhé. Biết tiếng Trung là một lợi thế, vì ngoài nhân viên quầy, tiếp viên thì hầu như mọi người đều không nói Tiếng Anh, thật khó khăn cho Mị mà. :p:p

À, một lưu ý nữa là cứ canh giờ lấy vé ở quầy counter nhé. Vì nó sẽ không ghi là chặng bay gì gì đâu. Tất cả các chuyến của hãng này đến TQ đều sẽ checkin chung. Tức là đi Vũ Hán hay Thượng Hải đều chung 1 quầy nhé (trên bảng sẽ chỉ để là International Economy Class thôi nha). Chứ bạn đựng đợi nó hiện mã số chuyến là dài cổ luôn đó.

Gioi thiệu một chút về sân bay Vũ Hán nhé. Mình đến Vũ Hán lúc 6h30 sáng. Trời khá là lạnh nha mọi người. Một vài thông tin nữa là do mình không biết, sau này một vài top khác với nói là họ đến quầy information để hỏi thì có xe đưa về ks ngủ nghỉ, gần tới giờ sẽ chở ra sân bay check in lại. Chả bù cho mình vật vờ ở sân bay đến chán chê mê mỏi ạ. :(:(

Trên máy bay có phụ vụ 1 suất ăn, bạn muốn ăn có thể xin thêm để cho no nhé. Nước thì uống thoải mái. Cũng lạ lắm, ăn thử cho biết mặt dù mình buồn ngủ không thể mở nổi mắt.
158404

Thời tiết sân bay hiện 17 độ nhưng khá là lạnh. Gio mình rảnh, mình đi tham quan vòng vòng cho biết nha. Mình vẫn có thể đi ra ngoài, tham quan nhiều chỗ và vòng vòng sân bay, Mnag tiếng là Hub nhỏ nhưng bự gấp 3 lần cái Tân Sơn Nhất lận.
158402

Attachments

811.9 KB · Views: 173
    395.7 KB · Views: 195
    409 KB · Views: 209
    239.4 KB · Views: 221
    245.8 KB · Views: 225
Last edited:
Bạn có 8 tiếng mà ko vào thành phố chơi ah,
Mình chỉ có 6 tiếng thôi, nhưng liều mình làm 1 vòng city bằng tàu điện. Mua 1 ít đồ ở ga tàu lửa rồi quay về sân bay vẫn dư giả 1 tiếng nằm vật vờ ở sân bay nhàm chán này >.<
Mình bay hồi tháng 1 nên thời tiết khá là lạnh
View attachment 159813
Mình cũng ăn mì, uống nước suối, nằm vật vạ ở sân bay chờ bay vì không biết hỏi ngta xe bus về ks nghỉ ngơi ấy

Mình cũng ăn mì, uống nước suối, nằm vật vạ ở sân bay chờ bay vì không biết hỏi ngta xe bus về ks nghỉ ngơi ấy
Cái sân bay to đùng mà chán quá bạn ha, mình thấy bên ngoài co vài tiệm bán đồ ăn, nhưng nghĩ xuât cảnh vào trog ăn cho thoải mái.
Ai dè chỉ có 1 tiệm tạp hóa và mấy cái máy ban hàng tự động = CODE >.<

Cái sân bay to đùng mà chán quá bạn ha, mình thấy bên ngoài co vài tiệm bán đồ ăn, nhưng nghĩ xuât cảnh vào trog ăn cho thoải mái.
Ai dè chỉ có 1 tiệm tạp hóa và mấy cái máy ban hàng tự động = CODE >.<

Mình cũng thấy chán, vô KFC mà hỏi tiếng anh nó ngơ ngơ, mình quá cảnh nên không đổi tiền mà nó k nhận thẻ tín dụng, Thiệt đói móc meo chỉ uống cf trừ cơm thôi.

Cho mình hỏi hồi bạn xin visa khó không? Mình cũng đang có dự định đi roadtrip bờ Tây nước Mỹ nên nếu bạn có thể chia sẻ về vấn đề xin visa thì đợt sau cho mình tham gia chung nhé.
Many thanks.

NGÀY 1: SAN FRANSICO

Mình tiếp nha, lười biếng đã quá lâu rồi. Mình đi bộ 1 đoạn để định vị bản đồ. Những điểm trên map mình sử dụng là đánh dấu điểm cần đi và muốn đi nên nó hơi rối chút nha, mọi người thông cảm. :oops::oops:
2019_03_23_00_33_IMG_3268 by baongoc28393, trên Flickr

Mình phải chuyển tiếp giữa 2 chuyến xe bus số 14 và 81 mới tới được cây cầu nha. Nhưng có đi ngang qua tòa thị chính San Fransico, tấp vô chụp hình, chụp hình.
2019_03_22_22_44_IMG_3219 by baongoc28393, trên Flickr

Trời thì thực sự không lạnh lắm đối với mình, nhưng mình nghĩ về già mình nhiều bệnh lắm, vì chân mình toàn phơi ra trời vậy nè, chắc 40-50t là mình bị nhức xương rồi. huhu b:cry::cry:
2019_03_22_22_20_IMG_3217 by baongoc28393, trên Flickr

Phía dưới là cái mặt móc của mình, ai không có nhu cầu nhìn thì lướt qua đừng xỉu nhé. Hí hí, mấy anh Mỹ trắng nhìn mình giống nhà quơ lắm hay sao mà đứng tầm 4,5p là có 3,4 anh hỏi : "Hey, how are you, mày có cần tao giúp gì không? đủ thứ. Mình từ tốn nền nã nhẹ nhàng chớp mắt nói "Anh có thể giúp em cái gì cứ giúp hết chứ đừng hỏi, em ngại em từ chối đó" haha, mình cảm thấy mình biến thái thật sự luôn ấy. :ROFLMAO::ROFLMAO:
2019_03_22_22_48_IMG_3222 by baongoc28393, trên Flickr

Mình có một thói quen kể chuyện cây cảnh còn phải tâm sự về tâm tư tình cảm của mình nên review đa số là dài lê thị thê. Mình muốn cho các bạn biết cảm nhận của mình vì ai lần đầu tới nơi cũng háo hức như mình. Mình dậy từ 5h sáng và về hostel lúc 12h đêm. Mình đi như một con ngựa, ăn như một con heo và chơi như một con khỉ. Nên bạn nào thấy dài dòng quá thì xem hình thôi cũng được chứ kể lể là style của mình rồi nên mình k bỏ được. Cảm ơn các bạn :cool::cool::cool:

NGÀY 1: SAN FRANSICO
Đi mãi, miệt mài mà chưa hết cái ngày 2 nữa mấy chế ơi. Tha thứ cho mình. Mình quên một thông tin quan trọng là cái vé phải sử dụng trong vòng 3 tiếng.
Nếu mà hết 3 tiếng là hết hạn sử dụng nhé. Ví dụ như bạn tham quan cây cầu cổng vàng hết 1 tiếng thì quay trở lại cái point khi nãy là được sử dụng xe bus màu xanh lá để về nhen cả nhà. Nói chung có 3 tiếng lận, muốn làm gì làm nè. :):)

2019_03_22_23_00_IMG_3223 by baongoc28393, trên Flickr

Hôm qua là ngắm cây cầu từ xa, hôm nay là ngắm cây cầu gần. Nói chung ngắm tứ bề. Lý do ra đời tấm hình này là do trời hôm đó mưa lất phất nhẹ nhàng (thật ra đứng 5-10p là ướt đó), nên có chú bảo vệ (phải dùng từ gì ta chú ấy lái chiếc xe đạp mini rồi mặc áo mưa, chú ấy cầm dùm mình máy chụp hình để mình trùm áo khoát nên chú ấy chụp luôn hình cho mình. Mặc mình chưa kịp tạo dáng dậm son nên hơi lờ đờ một chút. Phong thái chú ấy rất nhanh và nguy hiểm.
Vừa chạy từ xa chú ấy đã la lên: Hey, có cần tao giúp không. Khi mình vừa say YES là chú ấy quăng xe cái rầm rồi cầm cái máy chụp hình nhanh như một cơn gió. Hihi, lạ lùng ghê :love::love::love:
2019_03_22_23_31_IMG_3229 by baongoc28393, trên Flickr

Tấm này mặt còn hớn hở được chút chút.
2019_03_22_23_31_IMG_3238 by baongoc28393, trên Flickr

Nói chung cây cầu có nhiêu đây thôi á. Mình muốn đi qua bên kia cầu nhưng mưa quá với cả phải mua vé xe bus khác hoặc đi oto nên mình quyết định sẽ khám phá bên đây cầu thôi là đủ. :(:(
2019_03_22_23_39_IMG_3240 by baongoc28393, trên Flickr

Mờ sương chưa nè. Trời mưa bên nhìn ảnh hơi buồn xíu xíu nha.
DSC05590 by baongoc28393, trên Flickr

Phần tiếp là mình sẽ đi khám phá 1 chỗ khác dưới câu cầu cổng vàng mà mình quên mất tiêu rồi. Đúng là não cá, để mình check lại map nhé ???

Cho mình hỏi hồi bạn xin visa khó không? Mình cũng đang có dự định đi roadtrip bờ Tây nước Mỹ nên nếu bạn có thể chia sẻ về vấn đề xin visa thì đợt sau cho mình tham gia chung nhé.
Many thanks.
Hi bạn, mình xin visa cũng bình thường như bao người. Nhưng mình khá may mắn là họ chỉ hỏi mình đúng 2 câu. Nếu bạn quan tâm có thể inbox cho mình, welcome bạn vào chuyến đi tiếp theo nhé. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,940
Latest member
rummyofficialorg
Back