What's new

[Chia sẻ] Bóc tem Chư Yang Sin "2442m"

Sau 1 tháng rủ rê tứ hải giai huynh đệ bốn phương, chúng tôi gồm 15 thành viên quyết định lên đường để chinh phục Nóc nhà Tây Nguyên có độ cao 2442m.

Chúng tôi gồm 4 người máu me nên quyết định lên đường ngày 25/4 để đến thủ phủ Tây nguyên là Buôn Ma Thuột. Với 4 ngày và 3 đêm tại BMT, 4 chàng trai Sài gòn len lỏi các ngóc ngách BMT để tìm Cái nắng, Cái gió nhưng tìm hoài không thấy Cái đó đâu cả, hic hic(NO) (Tớ sẽ kể lại hành trình của 4 chàng trai này ở phần khác, còn bây giờ tớ sẽ nói về cuộc chinh phúc Chư Yang Sin)

Sáng ngày 29/4 chúng tôi tạm chia tay BMT để lên Krông Bông để nhập cùng đoàn thứ 2 từ Sài gòn và Đà Lạt để chinh phục Chư Yang Sin. Mà nói thiệt nha, công sức tập tành cả tháng trời nào là leo Chứa Chan lúc giữa trời nắng oi bức của tháng 3, nào là chạy bộ Phú Mỹ Hưng, công viên Lê Văn Tám và công viên Gia Định nhưng khi đến CYS thì....chẳng có gì gọi là hành xác cả, chẳng ghê gớm như mọi người nghĩ.:LL Cảnh núi rừng, suối và cây cối ôi thật là tuyệt vời, ước gì chúng tôi đi trễ 1 tháng nữa thì càng tuyệt vời hơn vì hoa Đỗ Quyên đang nhóm nụ ra hoa,

Sáng sớm lúc 6h đoàn 15 người chúng tôi tạm biệt trạm kiểm lâm CYS và lên đường cùng 3 anh Kiểm lâm và 4 anh porter với những ba lô nặng trịch trên đôi vai chứa đầy thức ăn, thuốc DEP, rượu, võng, túi ngủ và chỉ mang có 1 cái lều. Đó là 1 sai lầm lớn nhất, tớ và cả đoàn sẽ chia sẻ cho cả nhà từng sai lầm này ở mỗi giai đoạn nhé.

Ối buồn ngủ quá rồi, thôi anh Bigminh khởi đầu đi nhé, em khò chúc đây. Đảm bảo với mọi người tụi này đi chuyến này vượt trên cả sự mong đợi....

Last edited by a moderator:
em rất phục các anh đã đến Chư Yang Sin - nhưng em biết dãy núi Ngọc Linh ở Đak Glei thuộc Kon Tum mới thật là nóc nhà Tây Nguyên - và đây mới là dãy núi cao nhất miền Nam và cao thứ nhì Việt Nam ( Ngok Linh hay Ngọc Linh với độ cao tuyệt đối là 2.598m ). vậy cái nào chính xác đây ta?
cám ơn những tấm hình của các anh nha. nó đẹp quá.

Đỉnh Ngọc Linh đúng là nóc nhà tây nguyên, còn 2442 là nóc nhà của Nam Tây Nguyên em ơi.

Ngày mai chị em dọn ổ để lai rai sau khi bị công an đuổi nha:LL

Bút kí lúc nửa đêm:
GIÓ TA GIỮA ĐẠI NGÀN

Tôi trở về cao nguyên như một cơn gió bướng bỉnh tìm về với bản trường ca hùng tráng của đại ngàn trong những ngày đầu mùa dông bão.
Gió vui mừng quá đỗi khi từ phố thị phù hoa lại được bay vút lên bầu trời xanh ngắt, du ca với núi rừng bao la. Nhưng đâu đó, nơi những mảng rừng xanh sâu thẳm, tôi lại nghe gió gào thét dữ dội, cứ như chực xé toang cả một mảng rừng.

Tất cả vẫn còn như in trong đầu tôi về cái ngày đầu tiên giữa Chư Yang Sin hung vĩ. Chư Yang Sin đón gió bằng cái nắng ngọt ngào của vùng sơn cước. Con đường đất đỏ đầu hành trình hiện ra trước mắt tôi là một thảm lụa êm đềm chỉ giành đón chào những người thượng khách.
Buồn cười! Chư Yang Sin trêu đùa với gió chỉ bằng một con suối nhỏ này sao? Cậu thật ngây thơ như vậy à. Tôi nghĩ cậu chỉ là vui tính sau hai năm trời ta lỡ hẹn.

Qua hết 4km thảm nhung quí tộc, mảng rừng thông xanh tươi bạt ngàn hiện ra trong mắt người lữ khách như một nàng sơn nữ hãy còn nguyên vẹn vẻ tinh khôi, cứ đẫy đà cành lá đưa gió dấn sâu hơn vào một cuộc dạo chơi đầy ma thuật.
Hai ngày đầu tiên của chuyến đi, tôi sắp xếp cho bản thân mình chốt hậu để tiếp thêm sức mạnh và nghị lực cho thành viên nào hụt hơi hay nhụt chí, và cũng để mình có nhiều thời gian hơn để ngắm, để cảm và hòa cùng màu xanh đầy sức sống của đất trời.
Qua một con suối, tốp nhỏ của chúng tôi lạc đoàn, trời bắt đầu mưa.
Lạ! Kế hoạch là ngại mưa trong hành trình mà sao cơn mưa tả chả trong ngày đầu tiên lại mang cho tôi cái cảm giác đặc biết đến thế. Nhiệm vụ là cùng nhóm tìm lại dấu vết của đoàn mà bất giác, tôi vẫn cứ nghĩ về gió và mưa. Tiếng mưa lộp độp trên tán lá rồi rớt lên vai áo, đôi lúc, gió lại hắt mưa vào trán để từng giọt trôi xuống mặn mà như môi ai.

Bọn tôi tiếp tục đi, vẫn là đi trong gió, đi trong cái mùi hay háy, đậm đà của bùn đất Chư Yang Sin. Tôi chẳng còn nhớ bằng cách nào chúng tôi tìm lại được anh Ma Bức. Chỉ nhớ là khi gió vừa thổi căng lồng ngực tôi bằng cái mùi hôi hám mà dễ chịu đến lạ kì cũng là lúc bọn tôi đến nơi dựng trại đầu tiên.

Mệt, tôi nằm ườn ra trên tảng đá để thấy mình quá nhỏ bé giữa đất trời.
Gió vẫn len lỏi qua từng khe lá, mang theo hơi thở của đất, của nhựa cây như là cái cớ để cứ mơn trớn lên làn da và từng thớ thịt của tôi. Nắng lại lên để dội vào tôi một thứ ánh sáng thuần khiết và ấm áp của đại ngàn, gột rửa trôi đi cho người lữ khách những bụi trần lấm lem nơi phố thị.
Ngoài bãi đá xa xa, một vài cành cây rừng vẫn ngàn năm soi bóng bên dòng suối trong vắt, mát rượi như tấm chân tình của Chư Yang Sin cứ mãi chảy siết khôn nguôi.

Ngày đầu tiên của tôi chỉ có vậy, bọn tôi kết thúc một ngày kì diệu trong túp lều được dựng trên mỏm đá lác đác hoa vàng. Trong tiếng ru rì rào của dòng Krông Kmar huyền thoại, tôi chìm vào giấc ngủ…ngoan như một đứa trẻ bình yên trong nôi.

Theo tin thần off hôm qua thì tớ nhận nhiệm vụ post hình ảnh và bài viết, nhưng tình hình thực tế là trong tuần này tớ rất bận do bàn giao công việc nên cũng rất khó. Do đó em nào nhận nhiệm vụ này giúp anh xem nào?

Tớ sẽ copy hình và video clip của tất cả mọi người ra DVD hết, và sẽ tặng mỗi người bao gồm tất cả các thành viên trong nhóm leo CYS ( Vợ chồng nhà Chewingum xài chung nhé) và riêng chị Dugiang được ưu ái tặng luôn. Mỗi người tới 4DVD lận đó, do đó anh em PM cho mình cái địa chỉ để mình đánh dây thép ra, thứ 3 sẽ copy xong hết. ( Do trong hình có 1 số hình ảnh siêu gợi cảm như cảnh tắm tiên của các nàng, cách chàng và đoạn Video những bông hoa nhỏ nên không tiện post lên)=))

Thanks tớ cái coi nào.:LL. Phải nhắc nhở thôi

Điệu nàu nghèo luôn rồi, Tổng cộng phải làm cho mỗi men là 4 DVD x 15men = 60 cái DVD lận.
Pà kon biết chổ nào bán DVD trắng rẻ không? chứ tớ hỏi ngoài Huỳnh thúc kháng nó hét tới 60k?DVD lận. như vậy là tiêu tớ luôn. Đang thất nghiệp nữa. hic hic.
Đã làm được cho 2.5men = 10DVD, như vậy còn tới 50 cái nữa.

Các CD không chép được các bác ơi. Vì tổng dung lượng tới 16GB lận, mà 1 cái CD có 700MB hà, trong khi đó thằng DVD được 4.7GB lận

Help gấp nha:(

Nhìn bản đồ và những chuyến đi qua, chợt nhớ ra một điểm đến sau CYS, Bidoup chăng? ảnh chụp trên đèo bidoup trước cửa ngõ vào Đà Lạt, có ý kiến gì không các bạn?

picture.php

Tối ngày lên đường (28/5/09 ), đoàn 15 người, nhưng vì có 5 người đã lên BMT hú hí từ trước đó 3 ngày, và 2 a chị từ Đà Lạt xuống, nên xuất phát từ bến xe chỉ có 8 người.

Cũng trong lúc đó, 7 người còn lại (vợ chồng a chị chewingum cũng tranh thủ từ ĐL xuống từ 7h tối ) đang lê la nhậu nhẹt với các bác kiểm lâm, lẩu dê rất ngon ,nhưng món bánh của anh Minh thậm chí còn ngon hơn

Sáng hôm sau khi gà còn chưa gáy (chắc tại vì trạm KL kô có gà (beer) ), 5 người chúng tôi đang đánh răng rửa mặt đã thấy anh chị em từ sg kéo lên lũ lượt, khí thế hùng dũng cơ hồ như muốn làm cỏ cả trạm KL ...

Công tác chuẩn bị , giao lưu gặp gỡ được tiến hành ngay sau đó

Lên xe đi tới chân núi, vì chân núi ngay kế bên hồ chứa nước của thủy điện KrongKmar, nên việc giấy tờ hơi bị nhiêu khê, đích thân a. Toản kiểm lâm trưởng phải chạy ngược chạy xuôi mấy lần

Chờ giấy thông hành

Xe quay lại đón nhóm 2

Tung hô cái cho hăng hái nào

Lên đường

Đoạn dưới chân núi, đang làm 1 con đường bê tông theo yêu cầu của chính phủ, phục vụ cho công tác kiểm lâm, phát triển thủy điện ..etc, nhưng bất kỳ ai trong chúng ta cũng thấy rõ việc làm con đường này ảnh hưởng sâu sắc thế nào đến cảnh quan nguyên sinh của núi rừng Chư Yang Sin. Thật may vì chúng tôi đã đến đây khi con đường chỉ mới bắt đầu.. sẽ thế nào khi 2-3 năm nữa, bạn có thể ngồi xe và lên tới tận đỉnh ?

Vừa đi được 20ph, vượt qua được vài cái xe lu xe ủi.. chúng tôi đã gặp khó khăn đầu tiên, 1 con nước chắn ngang đường, sâu hơn 1 met

Ngay lúc ấy, em (ruadibo ) đã nghĩ ngay trong đầu : " chưa j đã gặp cái này, đây hẳn là ý trời cảnh báo mình về chuyến đi đây phỏng? Chi bằng ta cứ hú anh em quay về BMT mà ăn chơi nhảy múa cho sướng cái thân đã, dù sao cũng đi được 20ph trên CYS rồi ). Dù nghĩ thế, nhưng em nào có dám nói ra, kẻo lại mang vạ vào thân vì làm hỏng tinh thần hăng hái của các chiến sỹ . Và e đã phải trả giá cho sự hèn nhát này của mình, ng ta nói " nghịch trời thì đất kô dung" quả kô sai , em đã phải trả giá quá đắt, gửi gắm cái mà mình để dành cho vợ trên đỉnh CYS .., thậm chí e còn chưa thấy mặt đứa lụm của e nữa ... uất ức thay!!

Thật may, các bác làm đường đang hò dô ta 1 cái thuyền thùng phi, thế là anh em xắn tay áo vào làm giúp để được đi ké

Không tốt gì đâu, vì nghe các bác lẩm bẩm : kô làm bố thu 5k/ 1 lượt cho biết tay nhau..

Thuyền đã xong, bắt đầu đóng phim " người lái đò trên thác Krong Kmar " , anh nào lợi dụng tichuot đang lái đò mà ôm mông ng ta thế nhỉ?

Hẹn mai tiếp ạ

Last edited:
Ai đó chụp hình hơi dở 1 chút đó em trai, không phải nó ôm mông anh đâu, nó rờ hàng đấy.=))

Và để tăng tính hấp dẫn của Topic và theo yêu cầu của cả nhà thì tớ sẽ post tấm hình độc nhất vô nhị tại Chư Yang Sin.

Tấm hình này nói lên được cảm giác hạnh phúc của người con trai đi tìm được thân phận trên đỉnh Chư Yang sin =)). Cũng như tình cảm ôm ấp, che chở bao bọc đứa em trong suốt chuyến đi của anh bảo mẫu.(NT)

Không cần diễn tả, các bạn nhìn tấm hình này sẽ hiểu được tâm trạng của nhân vật.(c)

ôi ước gì ta được như bạn ấy nhỉ. làm tôi nhớ đến bài hát"
" Hãy (hôn) ôm em thật lòng, dù mai đã xa nhau thật rồi..." kekeke

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,591
190,141
Latest member
bongdatvme
Back