What's new

[Chia sẻ] Bóc tem Chư Yang Sin "2442m"

Sau 1 tháng rủ rê tứ hải giai huynh đệ bốn phương, chúng tôi gồm 15 thành viên quyết định lên đường để chinh phục Nóc nhà Tây Nguyên có độ cao 2442m.

Chúng tôi gồm 4 người máu me nên quyết định lên đường ngày 25/4 để đến thủ phủ Tây nguyên là Buôn Ma Thuột. Với 4 ngày và 3 đêm tại BMT, 4 chàng trai Sài gòn len lỏi các ngóc ngách BMT để tìm Cái nắng, Cái gió nhưng tìm hoài không thấy Cái đó đâu cả, hic hic(NO) (Tớ sẽ kể lại hành trình của 4 chàng trai này ở phần khác, còn bây giờ tớ sẽ nói về cuộc chinh phúc Chư Yang Sin)

Sáng ngày 29/4 chúng tôi tạm chia tay BMT để lên Krông Bông để nhập cùng đoàn thứ 2 từ Sài gòn và Đà Lạt để chinh phục Chư Yang Sin. Mà nói thiệt nha, công sức tập tành cả tháng trời nào là leo Chứa Chan lúc giữa trời nắng oi bức của tháng 3, nào là chạy bộ Phú Mỹ Hưng, công viên Lê Văn Tám và công viên Gia Định nhưng khi đến CYS thì....chẳng có gì gọi là hành xác cả, chẳng ghê gớm như mọi người nghĩ.:LL Cảnh núi rừng, suối và cây cối ôi thật là tuyệt vời, ước gì chúng tôi đi trễ 1 tháng nữa thì càng tuyệt vời hơn vì hoa Đỗ Quyên đang nhóm nụ ra hoa,

Sáng sớm lúc 6h đoàn 15 người chúng tôi tạm biệt trạm kiểm lâm CYS và lên đường cùng 3 anh Kiểm lâm và 4 anh porter với những ba lô nặng trịch trên đôi vai chứa đầy thức ăn, thuốc DEP, rượu, võng, túi ngủ và chỉ mang có 1 cái lều. Đó là 1 sai lầm lớn nhất, tớ và cả đoàn sẽ chia sẻ cho cả nhà từng sai lầm này ở mỗi giai đoạn nhé.

Ối buồn ngủ quá rồi, thôi anh Bigminh khởi đầu đi nhé, em khò chúc đây. Đảm bảo với mọi người tụi này đi chuyến này vượt trên cả sự mong đợi....

Last edited by a moderator:
Với 3 ngày thì anh có thể lên được Lán 2 ở độ cao khỏang 2000m của CYS.

Anh nhớ xuống trạm thủy điện Krong Max để đi lên nha, ở đó có trạm kiểm lâm Chư Yang Sin, vào đó nhờ họ xin giấy phép và nhờ họ dẫn đường đi.

Nhờ anh tìm lại những kí ức mà tụi em đã để lại đó hơn 20 tháng rồi. (c)

Tớ thấy có cái ngã 3, rẽ phải đi Lak, rẽ trái đi Chư Yang Sin phải không? Hôm nay vừa lên thủy điện Buôn Tua Srah, sao mà lắm thủy điện thế ko biết.

Tớ thấy có cái ngã 3, rẽ phải đi Lak, rẽ trái đi Chư Yang Sin phải không? Hôm nay vừa lên thủy điện Buôn Tua Srah, sao mà lắm thủy điện thế ko biết.

Đúng rồi anh, Ngay ngã 3 đó có mấy tiệm bán cơm, vào đó hỏi người ta đường xuống Krong Bông. Khi xuống tới thị trấn krong Bông, anh hỏi người ta đường vô Thủy điện Krong Max - trạm kiểm lâm Chư Yang Sin.

Đắc Lắc là nơi " Kính thưa các loại thủy điện" :D

Tình hình là kế hoạch phá sản hòa toàn, trời mưa to. Hôm nay ngồi tâm sự với mấy bạn Kiểm lâm Chư Yang Sin rồi về, chán quá.

Tình hình là kế hoạch phá sản hòa toàn, trời mưa to. Hôm nay ngồi tâm sự với mấy bạn Kiểm lâm Chư Yang Sin rồi về, chán quá.

Vậy là không giúp mình tìm lại ký ức ngày xưa (NO), thôi thì dịp khác leo lại anh à.

Tụi em đã chứng kiến những cơn mưa thối đất thối cát tại đỉnh Chư Yang Sin nên biết lý do tại sao mà KL không đi cùng anh.

Để đến được đỉnh Chư Yang Sin, thì số lượng đến được đỉnh chỉ điếm trên đầu ngón tay và nếu không có A Ma Bức thì kế hoạch lên đỉnh thất bại chiếm 95%.

Nhìn hình ảnh các bác đi mà em nhớ quê mình qua. Cách đây 10 năm em có cùng một nhóm nữ thực tập khám phá thác daktua và hang đá đăktua nhưng chỉ đi một khúc của rừng Chư Yang Sing mà thôi.. cảm giác đi rừng và leo núi ở Chư Yang Sing thật hùng vỹ và có cảm giá đất nước Việt Nam còn rộng lớn lắm.

Tui và bà xã (58 và 62) tính đi Nhìu Cồ San ở Lào cai bằng xế 2 bánh; nhưng gặp cái vụ Chư Yang Sin này của mấy bạn nhỏ cũng thú vị lại gần hơn nên chắc sẽ đi trước.Bây giờ hãy ráng giữ gìn cái bo-đì cho khỏe,sau khi hết lũ lụt thì...dzọt!

Nhìn hình ảnh các bác đi mà em nhớ quê mình qua. Cách đây 10 năm em có cùng một nhóm nữ thực tập khám phá thác daktua và hang đá đăktua nhưng chỉ đi một khúc của rừng Chư Yang Sing mà thôi.. cảm giác đi rừng và leo núi ở Chư Yang Sing thật hùng vỹ và có cảm giá đất nước Việt Nam còn rộng lớn lắm.

Hang Daktur hay còn gọi là hang Tỉnh Ủy vì thời chiến tranh dây là bản doanh của Tỉnh Ủy DakLak, hang rất dài và có suối chảy luồn vào trong nhiều đoạn rộng và kín đáo. Mong có dịp quay lại Chư Yang Sin và vùng phụ cận Krong Kmar! Đồng bọn năm xưa đâu rồi?!

Hơ hơ, vô tình qua đây thấy bác BM nghiện rừng nè, tổ chức đi lại đi anh BM, em xung phong hàng đầu đi nè. Không hiểu sao con gái mà có máu rừng rú trong người, thích đi vô rừng lắm....lâu lâu làm một chuyến cho đỡ thèm, cho phê. Bây giờ em có kinh nghiệm trân mạc rồi, chắc nhìn k te tua như thuở ban đầu đâu. Nhìn thật là thảm, mà thật là đáng nhớ!

Hang Daktur hay còn gọi là hang Tỉnh Ủy vì thời chiến tranh dây là bản doanh của Tỉnh Ủy DakLak, hang rất dài và có suối chảy luồn vào trong nhiều đoạn rộng và kín đáo. Mong có dịp quay lại Chư Yang Sin và vùng phụ cận Krong Kmar! Đồng bọn năm xưa đâu rồi?!

Đồng bọn xưa vẫn còn đây anh, vẫn mong ước một ngày có dịp cùng A+++ team năm xưa leo Chư Yang Sin lần nữa ngắm hoa Đỗ Quyên ở độ cao 2442 :)

Đi không????

Nếu chú về trong cuối tháng này, nhà 442 sẵn sàng hủy mọi chuyến đi để cùng chú leo Chư Yang Sin vào ngày 1/1/2011 này cho nó máu.

Còn về ngày khác thì consider nhé. :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back