What's new

[Chia sẻ] Bóc tem Chư Yang Sin "2442m"

Sau 1 tháng rủ rê tứ hải giai huynh đệ bốn phương, chúng tôi gồm 15 thành viên quyết định lên đường để chinh phục Nóc nhà Tây Nguyên có độ cao 2442m.

Chúng tôi gồm 4 người máu me nên quyết định lên đường ngày 25/4 để đến thủ phủ Tây nguyên là Buôn Ma Thuột. Với 4 ngày và 3 đêm tại BMT, 4 chàng trai Sài gòn len lỏi các ngóc ngách BMT để tìm Cái nắng, Cái gió nhưng tìm hoài không thấy Cái đó đâu cả, hic hic(NO) (Tớ sẽ kể lại hành trình của 4 chàng trai này ở phần khác, còn bây giờ tớ sẽ nói về cuộc chinh phúc Chư Yang Sin)

Sáng ngày 29/4 chúng tôi tạm chia tay BMT để lên Krông Bông để nhập cùng đoàn thứ 2 từ Sài gòn và Đà Lạt để chinh phục Chư Yang Sin. Mà nói thiệt nha, công sức tập tành cả tháng trời nào là leo Chứa Chan lúc giữa trời nắng oi bức của tháng 3, nào là chạy bộ Phú Mỹ Hưng, công viên Lê Văn Tám và công viên Gia Định nhưng khi đến CYS thì....chẳng có gì gọi là hành xác cả, chẳng ghê gớm như mọi người nghĩ.:LL Cảnh núi rừng, suối và cây cối ôi thật là tuyệt vời, ước gì chúng tôi đi trễ 1 tháng nữa thì càng tuyệt vời hơn vì hoa Đỗ Quyên đang nhóm nụ ra hoa,

Sáng sớm lúc 6h đoàn 15 người chúng tôi tạm biệt trạm kiểm lâm CYS và lên đường cùng 3 anh Kiểm lâm và 4 anh porter với những ba lô nặng trịch trên đôi vai chứa đầy thức ăn, thuốc DEP, rượu, võng, túi ngủ và chỉ mang có 1 cái lều. Đó là 1 sai lầm lớn nhất, tớ và cả đoàn sẽ chia sẻ cho cả nhà từng sai lầm này ở mỗi giai đoạn nhé.

Ối buồn ngủ quá rồi, thôi anh Bigminh khởi đầu đi nhé, em khò chúc đây. Đảm bảo với mọi người tụi này đi chuyến này vượt trên cả sự mong đợi....

Last edited by a moderator:
Chiều nay em bay vào Ban Mê đây, hi vọng Chủ nhật sẽ nhảy dù vào được chốn này, các bác có thông tin gì thì share em với.

Thế anh Bát Trảm Đao cần thêm thông tin gì cứ nói ạ. Anh cứ chuẩn bị tinh thần 4 ngày 3 đêm trong rừng với những con suối róc rách và tí tách trên suốt hành trình.

Nhớ rừng quá......

Thế anh Bát Trảm Đao cần thêm thông tin gì cứ nói ạ. Anh cứ chuẩn bị tinh thần 4 ngày 3 đêm trong rừng với những con suối róc rách và tí tách trên suốt hành trình.

Nhớ rừng quá......

Tớ muốn ngủ lại một đêm ở một cái buôn làng nào đó trong rừng ko biết có được không, dân tộc ở đó là dân tộc gì nhỉ, có nói được tiếng kinh không? Nên xuất phát từ điểm nào nhỉ. Tớ chỉ có 2 ngày 1 đêm để chiến thôi.

Tớ muốn ngủ lại một đêm ở một cái buôn làng nào đó trong rừng ko biết có được không, dân tộc ở đó là dân tộc gì nhỉ, có nói được tiếng kinh không? Nên xuất phát từ điểm nào nhỉ. Tớ chỉ có 2 ngày 1 đêm để chiến thôi.

Nếu chỉ có 2 ngày 1 đêm ở đó thì không đủ để đi Chư Yang Sin đâu ạ.

Theo em thì anh nên đi chổ này:

Thuê xe máy từ Buôn Mê Thuột, đi xuống hồ Lak, nhưng đừng xuống Hồ Lắk, trên đường đi anh thấy cột móc chỉ đến Liên Sơn 7km thuộc KM 39 trên quốc lộ 27.

Anh rẻ tay trái, chạy sâu vô làng người đồng bào, hỏi thăm người ta Thác 3 Tầng nằm ở đâu. Khi vào đó thì gửi xe ở nhà cuối cùng và nhờ vài đứa bé dẫn anh đi vào Thác.

Từ nhà người dân anh mất khoảng 2h đi bộ lên thác với tốc độ cao, cây cối hơi um tùm 1 chút nên cũng ghê ghê vì phải đi qua đồi cỏ tranh che khỏi đầu người.

Thác này ít người biết đến và còn rất hoang sơ ( tụi em vô tình biết được vì đi lạc vô khu này nên người đồng bào dẫn lên đó).

Về người đồng bào thì em không nhớ họ là người gi, vì đã lâu rồi không quay lại.

Hê hê, tớ đang ở Buôn Mê Thuột rồi, lạnh ra phết. Sáng mai đi thủy điện Buôn Tua Srah, thứ 7, CN sẽ đi Chư Yang Sin xem thế nào. Cũng không hi vọng đi được tới đỉnh. Vào ngủ 1 đêm với người Ê Đê là tốt lắm rồi.
Thanks tichuot nhá.

Thú vị thật. Ngày xưa ở quê em là "chuyên gia phá rừng" vậy mà chẳng bao giờ để ý đến vẻ đẹp của núi rừng cả. Cứ lo phang cho được nhiều sản phẩm rồi về thôi. Giờ ra thành phố, nhìn lại chuyến đi của mọi người, ôi chao, "Nhớ rừng!" :D

Hê hê, tớ đang ở Buôn Mê Thuột rồi, lạnh ra phết. Sáng mai đi thủy điện Buôn Tua Srah, thứ 7, CN sẽ đi Chư Yang Sin xem thế nào. Cũng không hi vọng đi được tới đỉnh. Vào ngủ 1 đêm với người Ê Đê là tốt lắm rồi.
Thanks tichuot nhá.

Chúc a battramdao chinh phục thành công cung này nhé, những cung a đi khá hay và chất. Mà cũng có duyên, những cung a từng đi như Bến Thân, Bản Mù, Chế Tạo thì cũng là những nơi nhóm e đặt lại rất nhiều kỉ niệm. Chiều nay nếu kh có gì thay đổi, bọn e dự định sẽ chạy Tà Xùa, cung a đã chạy, nếu có điều kiện sẽ tiền trạm xem núi Tà Xùa như thế nào, có khó leo không, đặng đưa lên 1 mục tiêu để chinh phục.
Hy vọng ae trên phuot sẽ tiếp tục được hóng bài tường thuật của a ....

Vừa ở hồ Lak về, gió to như bão, hi vọng mai không mưa. Có thể tớ sẽ có 3 ngày để vào Chư Yang Sin vì book được vé về thứ 2 rồi.

Với 3 ngày thì anh có thể lên được Lán 2 ở độ cao khỏang 2000m của CYS.

Anh nhớ xuống trạm thủy điện Krong Max để đi lên nha, ở đó có trạm kiểm lâm Chư Yang Sin, vào đó nhờ họ xin giấy phép và nhờ họ dẫn đường đi.

Nhờ anh tìm lại những kí ức mà tụi em đã để lại đó hơn 20 tháng rồi. (c)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back