What's new

[Chia sẻ] Boracay- Ariel's Point- Pinatubo- Mùa mưa bắt đầu.

[/IMG]

Phải nói là thread này mình viết dành cho những bạn chưa đi Philippines lần nào. Một là chia sẻ hành ảnh mình chụp được trên đường đi, hai là chia sẻ một vài thông tin, kinh nghiệm mà mình có được sau chuyến đi. Có rất nhiều thread chia sẻ cho chuyến đi Philippines rồi nhưng mình muốn viết thêm những trải nghiệm mà mình có để các bạn có thể tự tin hơn và vác Balo lên để đi.

Đầu tiên, đi Philippines nên đi từ tháng 12 tới tháng 5. End tháng 5 là Rainy Season… và đi kèm đó là một vài cái hệ luỵ không mong muốn tí nào, mình sẽ kể sau.
Hấp tấp thấy Cebu bán vé 1Peso/ 1USD, mình và bé em trên cty book ngay mà chưa tìm hiểu nhiều về Philippines , chuyến đi từ 25 Jun tới 1Jul.

Mỗi ngày Cebu chỉ có 1 chuyến vào 1:00 sáng, mọi người cứ chuẩn bị sẵn tinh thần vạ vật sân bay, máy bay sẽ hơi lạnh nên chuẩn bị áo vớ đầy đủ. Bay 3 tiếng đồng hồ. Lưu ý về việc mua chung hành lý, nếu 2 người khác code thì dễ bị khó dễ lắm. Tốt nhất là 2 người chung code 15kg, hoặc nói là bạn em 2 gói hành lý luôn là được.

Vé từ Manila đi Boracay thì nhiều chuyến, nhưng để chắc ăn là có thể kịp chuyến nội địa thì book suất 7h sáng cho chắc ăn. Nhóm mình book lúc 3h15 chiều nên cả đám gửi hành lý ở sân bay rồi đi chơi. Xuống sân bay nhìn các bảng hướng dẫn sẽ thấy khu gửi hành lý. Tầm 300 P/ ngày, vẫn có giá gửi theo giờ nhé.

Từ Boracay về Manila, mình không book vé tại sân bay Boracay (Caticlan Airport) mà mình book vé từ Kalibo International Airport về Manila. Lý do đơn giản, không có vé 1Peso cho chặn về từ Boracay. Về việc di chuyển về Kalibo như thế nào, mình sẽ note bên dưới.
Từ Manila về HCM nếu đi Cebu thì chỉ có 1 chuyến lúc 22h55 tối. Tuy nhiên, Manila luôn luôn bị kẹt xe về chiều. Nên tốt nhất 7h là nên đi ra sân bay, sân bay cũng rộng nên đi sớm cho thời gian thư thả.

4 chặng quốc tế và nội địa như sau. Cebu pacific airline
HCM-MNL: 51 USD
MNL- BRC: 16 USD
KLB-MNL: 14 USD
MNL-HCM: 28 USD

Tổng tiền: 109 USD (P/S: Vé này bao gồm thuế, phí, tuy nhiên không có tiền bảo hiểm, ghế, và hành lý. Mình gom chung với bé em khoảng 450K để mua 15kg hành lý 2 đứa tất cả các chặng). Thế là lên đường!
Khu vực gửi hành lý tại sân bay:

[/IMG]

Last edited:
-Nghĩ lại mà thèm Vorka mix cola mix bia mix nước dứa ở Ariel's Point. Tất cả đồ ăn nước uống đều miễn phí nha. Cứ ăn hết sức và uống hết mình đặc biệt là sau khi nhảy xuống nước vài lần :))
Chị nghĩ nếu mà uống tầm 10 li đó là chị nhảy luôn từ 15m đó. =)))

Chưa bao giờ mình có ý nghĩ đi Phi chơi, sau khi đọc xong topic này sẽ phải suy nghĩ lại
Cám ơn Thớt
Những người nào viết bài chia sẻ trên đây mà đọc đươc comment của bạn cũng sẽ thấy rất vui :) <3

Bé em cũng đã kịp Tậu một hình xăm HENNA TATOO trước khi rời khỏi Boracay.

Di chuyển từ Boracay về sân bay Quốc tế Kalibo.

Thông thường chuyến bay từ Kalibo về Manila tầm 12h50.

Ban đầu tụi mình tính sáng sớm sẽ đi từ Boracay. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại, muốn ghé thăm xem thử ở Kalibo có gì vui không và ở lại một đêm.

Buổi sáng ở Boracay chơi thêm rồi chiều dọn đồ đạc về Kalibo. Ra đến cảng, lần này, mình trả 25 Peso tiền đi tàu và 30 Peso phí bến bãi. Ở cảng cũng có nhiều anh Cò hỏi tụi mình “200 Peso to Kalibo airport?”’. Mình lưu ý, đây là một cái giá hoàn toàn chấp nhận được nếu bạn nào có ý định từ Boracay về Kalibo trong ngày để đón chuyến đi bay về Manila.

Bến tàu lúc 3h chiều nắng chói chang.

Mình thì về khách sạn nên đành đi tự túc. Tàu vừa cập bến sẽ có người hỏi bạn về đâu, một vài người sẽ chào giá cho những chiếc xe như Van, xe tầm 15 loại nhỏ tầm 1000 Peso. Và đó là chở riêng.

Tụi mình liền hướng mắt về phía bên trái, một dãy xe 15 chỗ, khi tiến tới gần thì được chào giá 100 peso tới trung tâm Kalibo… OK, thế là đi luôn, thêm 20Peso mỗi người về tới khách sạn.
Tổng chi phí từ Boracay về KS Bee Bee Lodge ở Kalibo là 175 Peso.

Mình vẽ map cho dễ hình dung. Hơn 80KM, nhưng xe chạy với tốc độ khá nhanh, kể cả lúc qua đèo. Đường vô trung tâm khá đẹp, bên núi bên biển, mình thì ngủ mơ màng, tầm 2 tiếng là tới.

Nếu bạn đi từ Boracay để đáp chuyến bay lúc 12h55 thì cũng cố gắng đi sớm nha, tầm 7h là nên khởi hành rồi. Sân bay Kalibo khá nhỏ, tuy nhiên khá nhiều chặng bay quốc tế nên lúc nào cũng đông nghẹt :)
P/S: Từ ngày 1 Tháng 6, 2014. Sân bay Kalibo sẽ thu phí sân bãi là 150 Peso/ người nhé.

[url=https://flic.kr/p/nYAv6x]

Ngủ ở Tagaytay 1 đêm? Nên hay không?

Tagaytay là một thành phố cách Manila 55km. Tất nhiên, nếu không có ý định đi hồ Núi Lửa Taal thì tất nhiên cũng không cần tìm hiểu.
Khí hậu ở Tagaytay tuyệt vời ở chỗ khá mát mẻ 22-25 độ C.
Vừa ra khỏi sân bay, rẽ phải đi thẳng tới Bus Station, trạm cuối cùng của xe Bus là MRT Taft Avenue Station giá là 20Peso cho tới trạm cuối.

Tại đây các bạn có thể bắt nhiều loại xe bus để đi Tagaytay. San Agustin bus, Crow Transit bus, hoặc DLTB bus. Sau khi đi và về thì mình kết luận DLTB bus chạy đường lớn, nên sẽ nhanh tới và về nhanh hơn nhé. Giá tầm 90Peso, tùy vào điểm bạn sẽ xuống.
Nếu bạn không khởi hành từ Manila Airport, thì có thể tìm hiểu thêm ở đây để chọn lựa chăng đi phù hợp.

http://wikitravel.org/en/Tagaytay

Đón bus từ sân bay đi Tagaytay. Tới MRT Tart, phải chờ 1 hàng dài thế này để đón Bus. Lúc đi mình đi San Agustin, mất 3 tiếng, hic, vì xe đón và thả khách rất nhiều. Lúc về mình đi DLTB, nhanh hơn nhiều.

Tour Taal Volcano book như thế nào???
Bạn có thể book tour tại khách sạn, hoặc có thể book trên mạng. Có 2 công ty uy tín mà mình note ở đây.

Tripinas. Giá 1590 Peso cho group 10 người, nếu đi từ Manila thì giá này được đấy ạ.

http://tripinas.blogspot.sg/p/tour-schedule.html

Hoặc là Travel now asia tour. Cty này cũng lớn, khá là nổi tiếng ở Phils.

http://www.travelnowasia.com/index.html

Mình note một chút về việc đi Taal tự túc.
Sau khi đến Tagaytay, thông thường Bus sẽ cho bạn dừng ngay bùng binh này, ngã rẽ để vô Taal Lake.
Và hài là giá tour thuyền ở đây phụ thuộc vào CÒ, vào Tricycle chở bạn xuống nhà dịch vụ nào, và phụ thuộc tài năng trả giá của các bạn.

Đường xuống Taal thì đẹp thôi rồi, đó là một đường đèo đi xuống hồ. Lúc tụi mình đi là 6h sáng, từng vạt nắng cứ xen vào kẽ lá chiếu xuống mặt đường. Xe chạy nhanh mình không có cơ hội chụp được cảnh đẹp ấy. Cứ tưởng tượng như đi đường đèo Omega nối Đà Lạt- Nha Trang vậy
3 người mình hết 250 Peso đi từ khách sạn tới chân hồ.
Lái xe chở mình xuống một nhà dịch vụ. Chỗ nào báo giá mình, tour cho 3 người 3500 Peso, bao gồm thuyền đi qua, không bao gồm Ngựa lên núi.
Sau một hồi trả giá thì 3000 Peso cho 3 người, gồm thuyền và có 3 Ngựa.

P/S: Ở đây không có phương tiện công cộng qua Núi (mấy ổng nói vậy chớ mình ko biết phải ko, tất cả đều phải mua tour các nhà dịch vụ ở đây)

Từ nhà dịch vụ nhìn ra Núi Taal, cái núi nhỏ nhìn giống núi lửa kia tên là Binintiang Mountain. Còn Taal thì một dải dài bên trái, miệng núi lửa (Crater) đã nằm khuất trong đó.

Lênh đênh trên thuyền Bangka, vượt hồ Taal để tới chân núi.

Miệng núi lửa Taal chụp từ trên cao, rất rất tiếc là mình không có ống Wide để chụp toàn cảnh hồ.

Nước xanh một màu, bề mặt phẳng lặng như gương soi.

Thêm tấm hình bé em cưỡi ngựa trên đường về, đường lên núi khá là bụi, bạn nên chuẩn bị khẩu trang. Hoặc luôn có những cụ già hoặc em bé chào mời bạn mua khẩu trang. Theo mình thấy thì bụi cỡ như mỗi lần đường xá VN đào lên lấp xuống thôi, nếu bạn thấy không vấn đề gì thì khỏi.

P/S: Cách làm du lịch ở đây khá tốt, hơn 600 con ngựa và người dẫn sẽ có hơn 600 số, cứ lần lượt từng số ra cho đến khi hết số tour lại vòng lại số một.
Lúc nào tụi mình cũng sẽ cố gắng trả giá thật gắt đối với nhà bán tour, vì thông thường nếu giá cao họ sẽ ăn nhiều. Trong khi đó, đa số những bạn dẫn đường áo cam như thế này, ngoài tiền công, được nhờ lại là tiền TIPS của các bạn. Thế mình thà tips nhiều một chút cho mấy bạn ấy. Mình cũng có hỏi thăm, đa số các bạn ấy còn rất trẻ, tuy nhiên đã lập gia đình và cũng khá nhiều con. Người thì có ngựa, ngươi thì phải thuê ngựa... tựa chung, cũng là phải vất vả kiếm tiền rồi.

Nếu đi Taal, cố gắng đi sớm một chút, vì lúc trưa xuống, ở trên đỉnh sẽ rất nắng, gắt.
Mình thấy khá nhiều người không cần đi ngựa, họ chọn trekking tầm 3km. Anh bạn mình hơi bự con, thấy thương cho con ngựa nên anh bỏ, một mình lội bộ lên núi và xuống núi :)

Và cuối cùng, điều mình tiếc nhất là Hoàng Hôn và Bình Mình ở Tagaytay đẹp vô cùng tận, thế mà mình không chụp được tấm hình nào. Nếu có dịp, mình sẽ đi lại lần nữa, và đi Taal lúc 4h sáng để chờ mặt trời lên :) (lần này đi, nghe lời anh tài xế tricycle hẹn trước 5h30, thế là trên đường đi, nắng đẹp mêm mà không chụp được :()

to be continuted....

Trekking Pinatubo- Muộn nhưng còn có thể- Trải nghiệm tuyệt vời!!!

Last edited:
DLTB bus có Wifi hehe, mới đứng chờ có 30s mà gặp luôn xe buýt, lên ngồi ngủ một giấc đến Manila luôn ^^

Bạn chủ thread viết rất chi tiết và đúng cái mình đang cần nữa chứ :) .
P/s: chia sẻ hành trình đi ngã ba đông dương của bạn cũng giúp mình rất nhiều

Bạn mua vé giá tốt quá. Mình cũng chỉ thix đi ariel point hơn là chơi các món khác, có them kinh nghiệm rồi :) Lót dép hóng tiếp hành trình của bạn :)

Bạn Una ơi: Trên vé máy bay, nó có nói khoản thuế 1,620 PHP phải đóng trước khi rời Philippines. Bạn có đóng không?

Bạn chủ thread viết rất chi tiết và đúng cái mình đang cần nữa chứ :) .
P/s: chia sẻ hành trình đi ngã ba đông dương của bạn cũng giúp mình rất nhiều

Cảm ơn lemai81 đã luôn theo dõi hành trình của mình. Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ và những trải nghiệm tuyệt vời.

Cảm ơn donghocat và deenguyen. Nếu cần thêm thông tin gì các bạn cứ cm nhé :)

Bạn C0805: Gà Nhép trả lời rồi hén, cảm ơn gà Nhép, tuỳ thời điểm mình đi. Nếu năm sau bạn mới đi thì mình chừa nhiều tiền chút ha, nhỡ có tăng giá :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back