What's new

[Chia sẻ] Boracay- Ariel's Point- Pinatubo- Mùa mưa bắt đầu.

[/IMG]

Phải nói là thread này mình viết dành cho những bạn chưa đi Philippines lần nào. Một là chia sẻ hành ảnh mình chụp được trên đường đi, hai là chia sẻ một vài thông tin, kinh nghiệm mà mình có được sau chuyến đi. Có rất nhiều thread chia sẻ cho chuyến đi Philippines rồi nhưng mình muốn viết thêm những trải nghiệm mà mình có để các bạn có thể tự tin hơn và vác Balo lên để đi.

Đầu tiên, đi Philippines nên đi từ tháng 12 tới tháng 5. End tháng 5 là Rainy Season… và đi kèm đó là một vài cái hệ luỵ không mong muốn tí nào, mình sẽ kể sau.
Hấp tấp thấy Cebu bán vé 1Peso/ 1USD, mình và bé em trên cty book ngay mà chưa tìm hiểu nhiều về Philippines , chuyến đi từ 25 Jun tới 1Jul.

Mỗi ngày Cebu chỉ có 1 chuyến vào 1:00 sáng, mọi người cứ chuẩn bị sẵn tinh thần vạ vật sân bay, máy bay sẽ hơi lạnh nên chuẩn bị áo vớ đầy đủ. Bay 3 tiếng đồng hồ. Lưu ý về việc mua chung hành lý, nếu 2 người khác code thì dễ bị khó dễ lắm. Tốt nhất là 2 người chung code 15kg, hoặc nói là bạn em 2 gói hành lý luôn là được.

Vé từ Manila đi Boracay thì nhiều chuyến, nhưng để chắc ăn là có thể kịp chuyến nội địa thì book suất 7h sáng cho chắc ăn. Nhóm mình book lúc 3h15 chiều nên cả đám gửi hành lý ở sân bay rồi đi chơi. Xuống sân bay nhìn các bảng hướng dẫn sẽ thấy khu gửi hành lý. Tầm 300 P/ ngày, vẫn có giá gửi theo giờ nhé.

Từ Boracay về Manila, mình không book vé tại sân bay Boracay (Caticlan Airport) mà mình book vé từ Kalibo International Airport về Manila. Lý do đơn giản, không có vé 1Peso cho chặn về từ Boracay. Về việc di chuyển về Kalibo như thế nào, mình sẽ note bên dưới.
Từ Manila về HCM nếu đi Cebu thì chỉ có 1 chuyến lúc 22h55 tối. Tuy nhiên, Manila luôn luôn bị kẹt xe về chiều. Nên tốt nhất 7h là nên đi ra sân bay, sân bay cũng rộng nên đi sớm cho thời gian thư thả.

4 chặng quốc tế và nội địa như sau. Cebu pacific airline
HCM-MNL: 51 USD
MNL- BRC: 16 USD
KLB-MNL: 14 USD
MNL-HCM: 28 USD

Tổng tiền: 109 USD (P/S: Vé này bao gồm thuế, phí, tuy nhiên không có tiền bảo hiểm, ghế, và hành lý. Mình gom chung với bé em khoảng 450K để mua 15kg hành lý 2 đứa tất cả các chặng). Thế là lên đường!
Khu vực gửi hành lý tại sân bay:

[/IMG]

Last edited:
Trải nghiệm Pinatubo

Hic, bữa giờ lubu việc nhiều quá, hôm nay mới lên viết nốt cho xong cái đoạn Pinatubo.

Tình hình là hóng hớt trên Phuot.vn thì thấy có đoàn đi trekking chỗ này. Thêm nữa là mấy ngày ở Manila không biết làm gì nên quyết định chọn cung này luôn.

Tripinas- ai cũng biết là công ty này có giá cả phải chăng nhất. Nhưng khi vào tìm hiểu thì hỡi ôi:
“June to end October 2014 : no tour (rainy season)”

Buồn phải vài phút. Nhưng cố vớt vát chút hy vọng tìm công ty du lịch khác. Bé em thử đăng ký trên mạng với công ty Travel Now Asia thì nhận được mail giới thiệu về tour+ lịch trình+ chi phí của công ty, công ty này tour cũng lớn lắm nhé.

Eo, có 3 người à, nên giá mỗi người là 4250 Peso. Nghe mà muốn khóc luôn… cố tìm cách ghép đoàn nhưng mùa này có vẻ chả có ai đi. Cuối cùng đành móc hầu bao nặng ký.

Trong mail có note: “Our pick-up point is McDonalds Centris (beside BMW Centris, EDSA, QC). “ lúc 4h30 sáng.
Để tránh trường hợp trễ xe, nên mình book hotel ở Quezon City luôn, khách sạn Tune của AA (mình đánh giá cao hệ thống khách sạn của Tune, vừa đủ rộng, sạch, mới)

Chú ý: Pinatubo thuộc ranh giới 3 tỉnh Zambales, Tarlac, và Pampanga... Nếu các bạn không muốn book tour từ Manila, có thể tham khảo bài của bạn Silic. Có nói rất rõ ràng về cách đi tới Tarlac.

https://www.phuot.vn/threads/141647-El-Nido-Pinatubo-(tháng-3-2014)

Tụi mình cũng cân đong đo đếm rất kỹ, nếu đi thì phải đi từ chiều hôm trước, rồi trekking xong, đuối, mà còn chờ chực xe bus về… tính ra chi phí cũng vậy… nên quyết định book tour ngay Manila, xe đưa rước, wifi phà phà.

Hành trình:

- Nghi nghi là mùa này không ai đi nên chắc xe đưa đi Tarlac chỉ có nhóm mình, thế là mè nheo, nói tài xế đón ngay khách sạn luôn. Lên xe, trời tối, không nhìn rõ mặt tài xế, nhưng tụi mình mạnh ai nấy ngủ như chết, nhỡ mà đem bán chắc cũng không biết :D

- Tầm 7h sáng, tới Satellite Municipal Tourism Office. Họ đăng ký cho mình, điền một vài cái form đại loại như cam kết hoặc số người thân nếu có chuyện gì bất trắc.

- Xe Jeep cũ của người Philippines đưa mình vượt qua Crow Valley thật ngoạn mục. Mùa này không có nước, nhưng mình tin chắc mùa mưa sẽ ngập. Cảnh đẹp thì không thể tả hết bằng lời.

- Tới tầm 8h30, tụi mình bắt đầu trekking đường bộ. Thật ra mình thấy giống walking hơn, vì 7km đường bộ này chỉ có tầm 1 km cuối là hơi dốc, còn đoạn đầu đi ngược bờ sông thì khá thoải mái. Có điều các bạn nên trang bị giày trekking, vì đá lởm chởm…

Nói một chút về người dẫn đường, mình chỉ biết tên là Vandi, đọc sao ghi vậy. Còn lại, bạn ấy không nói được tiếng Anh nên cũng không trao đổi được nhiều, bạn hỏi mình có nói được Tagalog không, mình chịu thua, hihi. Nói chung bên công ty du lịch họ thu tiền, nhưng những người bản địa như Vandi dẫn đi thì thấy tội lắm, bạn rất nhiệt tình, đỡ tụi mình qua những đoạn khó, chờ tụi mình chụp choẹt, mình mời ăn trưa chung (bữa trưa tự chuẩn bị) thì bạn ấy lủi thủi ở đâu chạy mất. Nếu được mình nên tip cho các bạn ấy một ít.

-Trên đường đi, có các trạm nghỉ chân, tầm 4 cái, nếu được mua ít quýt mang theo, ăn xong tỉnh người. Hôm tụi mình đi là trời cũng sớm và hơi âm u nên đỡ vất vả, trong người thì toát mồ hôi nhưng bên ngoài thì mát lạnh phà vô mặt.

-Cảm giác lên tới nơi thì không còn gì bằng. Có một gia đinh 3 bố con người Mỹ tới nơi xong bảo “không đẹp, thua ở Mỹ”… nhưng theo mình, không hẳn điểm đến sẽ làm thoả lòng bạn, quan trọng là trải nghiệm trên đường bạn đi thôi.

Những đoạn qua con sông nhỏ này, có lúc chàng tài xế nhỏ phải lội xuống gạt mấy tảng đá quá lớn sang 1 bên xe mới có thể đi tiếp.

- Tới nơi, ăn uống xong là 11h rưỡi, tụi mình trekking về, trên xe Jeep lắc qua lắc lại còn ngủ quên được thì biết cỡ nào. Leo lên xe Vans về thẳng Manila, up hình um sùm, ngủ mê mệt về khách sạn lúc 3h chiều.
Ý kiến cá nhân thôi: dễ đi, người già trẻ em, nam phụ lão ấu gì cũng trek được.

Hy vọng những hình ảnh về Pinatubo mình chia sẻ sẽ góp chút động lực để các bạn nào muốn luyện tí cơ tay chân lưu tâm.

Thân

Una

*~* Hết *~*

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back