What's new

[Chia sẻ] Boracay Island - nơi phải đến ít nhất một lần trong đời người

Ít có một nơi nào mà khi trở về tôi lại háo hức đến mức những người bạn xung quanh đều phán "Ngoài Nhật Bản ra thì Boracay có thể mời mày làm đại sứ du lịch được rồi đó, PR gì mà liên tu bất tận". Nhưng quả thật, những hình ảnh và câu chữ mà tôi sắp sửa chia sẻ sau đây không thể nào diễn tả được hết vẻ đẹp của hòn đảo nhỏ xíu nhưng được thiên nhiên ưu ái cho những bãi biển trên cả tuyệt vời này!

Thật ra trước đó, tôi đã có ý định quay trở lại Nhật Bản để ngắm hoa anh đào, nhưng vì lý do tài chính chưa đủ mạnh nên tôi đành đoạn phải refund vé đã mua của VNAirlines. Hơi tiếc một chút nhưng nhờ vậy tôi cũng phát hiện ra rằng mình có thể đi Đài Loan từ Philippines với giá khá rẻ, rồi từ Đài Loan qua Nhật cũng rẻ nốt! Vậy là tôi sẽ có một mục tiêu mới trong tương lai rằng mình có thể trở lại Boracay, rồi qua Đài Loan và sau đó thẳng tiến Nhật Bản.

Nói về chuyến Boracay này, chuyện vé cũng làm chúng tôi khá đau đầu. Chả là từ tháng 05/2012 tôi và cô bạn đã mua vé của Air Asia, tổng cộng 4 chặng bay Kuala Lumpur - Clark - Kalibo - Clark - Kuala Lumpur với cái giá không thể rẻ hơn là 1.950.000 cho 4 chặng, thời gian bay từ 27/04/2013 đến 02/05/2013. Chúng tôi cũng dự định là sẽ chờ Air Asia khuyến mãi thêm HCM - KUL - HCM là đủ bộ, theo lịch bay trên thì chúng tôi cũng dự tính là sẽ có 1 ngày để khám phá Clark.

Nhưng xúi quẩy thay, chờ hoài không thấy bạn Air Asia khuyến mãi HCM - KUL nên tôi chấp nhận bỏ vé Kul - Clark - Kul mà nhảy sang bạn Cebu để mua HCM - Manila khứ hồi với giá 126 USD. Trong đầu chắc mẩm mình sẽ đi bus từ Manila đến Clark để bay qua Kalibo. Nhưng chúng tôi lại tiếp tục xúi quẩy lần nữa khi Air Asia gửi mail thông báo delay chặng Clark - Kul và re-schedule lại chặng Clark - Kalibo - Clark. Với lịch bay mới của Air Asia thì cầm chắc chúng tôi sẽ không kịp đón chuyến bay từ Manila về lại Sài Gòn.

Khi tôi gọi lên Air Asia Việt Nam thì các bạn tổng đài viên leo lẻo "bọn em không chịu trách nhiệm hoàn vé, chị gọi qua Air Asia Thái Lan đi". OMG! Vậy là chúng tôi thay phiên nhau email/ chat/ complain với Air Asia hòng để được refund vé (vì đây là lỗi của hãng hàng không). Bạn Air Asia sau khi bị chúng tôi "khủng bố" thì cũng gọi điện và email xác nhận sẽ refund lại cho chúng tôi trong vòng 30 ngày (nhưng nay tiền vẫn chưa thấy vào tài khoản dù đã hơn 40 ngày). Với cái dớp này mà tôi khá e ngại khi mua những đường bay hiếm của Air Asia dù rất muốn khám phá Myanmar theo lịch của một bạn trên phượt đã rủ rê.

Như vậy coi như 1.950.000 tiền vé bên Air Asia chúng tôi không xài được chặng bay nào, lọ mọ qua website của bạn Air Phi Express thì hết giá rẻ, tôi đành chuyển qua bạn Zest Air. Vé mua tháng 3 cho chặng bay tháng 4 nên không rẻ chút nào: 1.950.000 cho khứ hồi Manila - Kalibo. Như vậy tổng tiền vé đi đứt hết 4.700.000 VND cho 4 chặng HCM - Manila - Kalibo khứ hồi.

Nhiêu khê như thế nhưng khi đến Boracay rồi, bạn sẽ thấy những nhọc nhằn cực khổ trên chặng đường di chuyển không hề uổng phí một chút nào!

Post hình có mặt mình để không bị nói là phô tô sốp :D

attachment.php

Puka Beach quá tuyệt vời!
attachment.php

From Ocean Tower
attachment.php

Hoàng hôn ở White Beach
attachment.php

Ui sao 2 bạn mua được vé máy bay đến Kalibo rẻ thể cơ, tổng cộng khứ hồi SGN-MNL-Kalibo chưa đến 4tr cơ ah? Mình check giá vé cũng của Cebu & Philippines Airlines mà tính tới tính lui (bay đêm luôn nhé) mà gần 9tr rồi nè :(

Nên đang suy nghĩ có nên chuyển sang Bali hay không nhưng thực lòng vẫn thích Boracay hơn nhìu cơ...

Ah bạn cho mình hỏi xe bus đi bến tàu Caticlan sau khi xuống sân bay Kalibo hoạt động mấy giờ thì nghỉ vậy? Vì mình tính bay chuyến MNL-KLO 16:30 - 17:30 (nếu ko delay). Đi bao lâu thì đến bến tàu? Lúc đến bến tàu có sợ hết tàu trong ngày rồi không nhỉ? SỢ nhất buổi tối ở nơi lạ mà không biết làm sao ...

Last edited:
Ui sao 2 bạn mua được vé máy bay đến Kalibo rẻ thể cơ, tổng cộng khứ hồi SGN-MNL-Kalibo chưa đến 4tr cơ ah? Mình check giá vé cũng của Cebu & Philippines Airlines mà tính tới tính lui (bay đêm luôn nhé) mà gần 9tr rồi nè :(

Nên đang suy nghĩ có nên chuyển sang Bali hay không nhưng thực lòng vẫn thích Boracay hơn nhìu cơ...

Ah bạn cho mình hỏi xe bus đi bến tàu Caticlan sau khi xuống sân bay Kalibo hoạt động mấy giờ thì nghỉ vậy? Vì mình tính bay chuyến MNL-KLO 16:30 - 17:30 (nếu ko delay). Đi bao lâu thì đến bến tàu? Lúc đến bến tàu có sợ hết tàu trong ngày rồi không nhỉ? SỢ nhất buổi tối ở nơi lạ mà không biết làm sao ...

Mình cũng đang băn khoăn vụ vé bay.

Vé khứ hồi HN - MAL cho 2 người đã tầm hơn 400$ rồi mà các bạn đặt vé làm sao rẻ vậy

Xin lỗi nha lâu lâu mình ko vào nên giờ mới trả lời bạn đc :D

Từ sân bay Kalibo đi tầm 2 tiếng bus to thì đến bến tàu Caticlan. Hồi mình hỏi giờ tàu chạy, người dân kêu mùa thấp điểm tàu chạy đến 8h tối, cao điểm có thể 9-10h tối, nếu bạn đến muộn hơn giờ này thì có thể thuê tàu gỗ riêng với giá từ 1000-1500php để ra đảo 5~700k). Yên tâm nha!

Còn vụ vé máy bay thì mình vẫn tiếc ấy chứ, vì tra kinh nghiệm đi boracay nhiều bạn còn book đc vé rẻ hơn, đợt mình book chặng SGN-MNL đâu có khuyến mại vé 1peso đâu, chỉ giảm 50% mà mình thấy 50% Cebu nó kêu sale suốt trên facebook mà. Rồi vé chặng Manila - Kalibo có bạn mua Cebu còn có 800k/ người khứ hồi luôn (NO), nể ghê ấy, đợt mình đi Cebu đắt hơn PAL nên mình mua của PAL.
Vé mình mua trc đi đúng 2 tháng mà cũng rẻ rồi. Các bạn cứ chịu khó canh thôi ^^

Đây là hóa đơn vé 2 chặng của vợ chồng mình, sau khi thẻ trừ sang tiền Việt total là 7330k (beer)

Leolmp đi ngày nào? Nhập với "phái đoàn" 7-10 người ( bs mới ra trường, sv năm giữa, sv năm cuối, hs pt và ht có thâm niên...) không? :))
Dự tính Boracay 20-23/1.
Manila 23-26/1.
Tách đoàn SGN 26/1, HAN 26/1

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,691
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back