What's new

[Chia sẻ] Boracay- Thiên đường của Philipines siêu tiết kiệm của tớ

https://www.facebook.com/thuthuylaw...73741843.100003091176489&type=3&pnref=storyTớ không phải là thổ địa nhưng mà tớ đang sống ở Phil học và làm nên tớ cứ tranh thủ đi chơi được tớ lại đi. Số là tớ nguyền rủa bao giờ tớ đi đủ Baguio- Boracay- Palawan- Cebu- Bohol tớ về nước. vấn đề là tiền tiền vâng tớ là con sinh viên chính hiệu tiêu chí tiét kiệm cơ mà vẫn thoải mái được tớ đặt lên hàng đầu. Để thỏa mãn cái thú đi như ngựa dù k phải tuổi ngựa của mềnh tớ phải cân nhắc khá nhiều. Chơi cho lắm không học cho xong mục tiêu 2 năm về VN mà =))
Số là Cebu pacific-- hãng bay nội địa lớn của Phil thường cuyên tung vé khuyến mại cho bay nội địa và quốc tế với giá rất hạt dẻ. Một ngày đầu tháng 9 đang nằm dài ở nhà nghe được tin nhà này khuyến mại, bật lại như lò xo lên mạng gõ Cebupacific.com hề hề yên tâm bên này k có chuyện săn vé rẻ khó như bên mình đâu cứ từ từi lưiạ chọn tớ lấy được vé khứ hồi cho 2 chị em đi từ Manila bay đi Boracay có 1300ps/ khứ hồi/ người chừng hơn 600 ấy anh em ơi. Bay hẳn tới Caticlan nhé tức tới dát ngay bến tàu luôn nếu bay từ Manila bạn có lựa chọn 2 bay qua sân bay Kalibo mà đi xe bus 6 tiếng nữa cơ mẹt mỏi lắm. Hehe xong cái vé sướng đã đời luôn
Ngày đi tớ đi taxi từ nhà lên sân bay đi từ terminal 4 nhé, check in khá nhanh áy vì bay sáng sớm nên 4h lên sân bay rồi, và vui nữa là cái vụ có cân người khi check in ạ, cân hàng ký lại yêu cầu cân người luôn haha khá thú vị :)
Vào ngồi chờ đến giờ bay wow buồn ngủ muốn chết, Hành trình bay là 1 tiếng, thề bay lúc ấy 6h kém nên là bình minh ngồi trên máy bay loại nhỏ thấy sung sướng cực kì luôn bay k quá cao nhìn mênh mông mây trăng trên đầu biển xanh dưới chân mình, 1 tiếng vèo cái đã hết. Thủ tục check out cũng lẹ phải khai báo thông tin ở cái quầy ngay sân bay ấy chắc nó nắm đc khách du lịch cho nó an toàn đoán thế. Tó đi vào tháng 10 bảo mùa bảo mà vẫn đẹp nung ninh nắng đẹp ấy. Đừng dại gọi xe dịch vụ ở sân bay đưa ra phà nhá, nói thật bạn nào khỏe đi bộ cũng đc chừng có hơn 1km thôi keke nhưng mà tớ mua vé xe ở ngoià cổng xe dạng xe ôm mà có thùng chở người tớ mất 50ps=25k ấy. À tại sân bay phải mua cái phí chi chi ấy nữa t chả nhớ vì có trăm peso thôi. Tiếp tục nhá ra bên phà mọi ng xếp hàng nghiêm chỉnh dài nhắm nhé.... mấy ací này nhiều người viết rồi các chi phí cố định phí môi trường, giá tàu là nhiều bạn viết tớ chỉ chia sẻ tớ chi tiêu như thế nào với cái cá nhân thôi nhá. Tớ chỉ nhớ mua thêm mất 400ps cho hai chị em để được lên tàu thì phải... hai đứa cười như con điên luôn vì từ lúc xuống máy bay tới h hai đứa toàn đi phăm phăm và bị gọi giật lại đóng tiền, tiền gì mà nhều thế nhỉ hahahaha xếp hàng dài nữa ấy ( qua phil sống đi bạn sẽ thấy xếp hàng sau vài chục người là chuyện nhỏ) kekeke
**** tớ hứng là đi k hề có đọc thông tin về du lịch đâu tại tớ nghĩ mình ở Phil cũng gần 2 năm nên mới tềnh toàng vậy á.
Các bạn đi qua quầy an ninh soát vé nhó xin cái tờ hướng dẫn của nó bản tiếng anh nhé free á, tháy nó chào ní hao thì nhớ bảo tao người việt nhé hahaha k là nhận bản tiếng trung á.
Đi tàu chừng 20 phút thì tới nơi ra đảo nhá, nói chung cảm giác phê lắm các bạn vào coi hình sẽ thấy ạ biển trong xanh ngắt nhìn tháy từng con cá bơi luôn cơ ấy , nước biển có hơi mằn mặn phả vào mặt. giữa sớm mai nữa cảm giác bồng bềnh dễ sợ
Lên bờ bọn tớ chả biết đi đâu về đâu cả, vì có hình dung cái đảo này ntn đâu thông tin thì không đọc gì hết. Mấy thằng kiểu xe ôm hỏi đi không đi không biết đi đâu bây giờ. Lên đại cái xe ôm chở hai đứa với giá 100ps nói đại 1 địa điểm có 1 cái khách sạn mà tìm trên booking.com nghe nói sát biển coi sao. Mà chạy cũng thấy xa xa bảo 100ps = gần 50k cũng đáng cho nó.
Xuống tới nơi thấy chỗ bờ biển vắng lặng mà hơi dơ dơ nữa, hai đứa lết cái valy vào đường tìm cái khách sạn ấy hỡi ôi hình chụp trên booking nó thơ mộng mà thực tế kinh hoàng ấy, nó lại đang sửa lại bên trong nữa nên là tan hoang mấy phòng ngoài toàn kính không giăng giăng mấy tấm vài ai nằm làm gì bên cái phòng đi qua tháy hết à so shy...
Hai chị em lê ra ngoài dọc đường trên cao cái anỳ gọi là Back beach chuyên cho lướt ván vì biển lặng và kín gió sao ấy, nói chung khu này nhìn k thơ mộng đâu nhưng có nhiều khách già già cahức họ k thích ồn ào khu này hàng quán hạn chế k có mấy bar hay quán rượu mấy. Hai đứa lò vào 1 hotel bên đường cứ đi lang thang hỏi vacancy để check giá thấy đắt lòi mắt so dự kiến, à mùa này k phải mùa du lịch nên bọn tớ chơi trò deal giá kinh lắm. Gặp anh quản lý của 1 cái hotel nọ anh bảo đang có thi lướt ván quốc tế ở đây nên chỗ anh kín phòng còn toàn loại vài triệu 1 đêm thôi và anh gợi ý bọn mình chạy lại khu Whitebeach-- station 3 hỏi the morning resort sẽ được gia rẻ cho sinh viên. À tớ than thở sinh viên tranh thủ săn vé rẻ bỏ học đi chơi cho tiết kiệm hahahaha. Dễ thương k chứ bọn tó lại kéo valy lang thang ra đường lớn bắt xe đi lại chỗ Whitebeach tìm chỗ nghỉ đi xe điện mất 10ps/ người nhá nó đưa lại gần chỗ station 3 luôn á. Vậy là lang thang mất 2 tiếng gần 3 tiếng từ lúc hạ cánh tới chỗ Morning resort nhá. Ông chủ này là người Phúc Kiến vợ nửa trung nửa Phil nói chyung dễ thương lắm. Cái thằng quản lý nó k chịu giảm goiá đòi đúng 2300ps 1 đêm cuối cùng vì mùa vắng khách đòi gặp ông bà chủ bọn tớ trả ông chủ 2000ps 2 đêm 3 ngày. Sướng không các bạn ê kakakaka lấy được phòng bọn tớ lăn lên ngủ như hai con chết đuối ấy vì từ đêm tới h mẹt mà khi ấy nắng ai mà đi tắm biển.
À quên nạp năng lượng bọn tớ đi ngược lại bên phải khoảng chừng ngõ thú 2 lao 1 nhà bán đồ ăn phil gọi 2 suất mỗi suất 180ps cơm , các bạn đừng ăn cơm phil ở đây nhé nó dở tệ lại còn đồ đóng đá ở tủ lạnh mang lên nấu tớ ăn mà sợ hết vía vì xua nay tớ toàn rãd đông ra mói ăn , sợ ung thư ấy hiu hiu. Tại đói nên liều. Ăn xong ghé tạp hóa mua hai chái nước suối và ít snack cho khỏi buồn mồm hehe. Sau đoạn này mói về nhà cho bà chị ngủ nhá

1pm tớ buồn thay đồ vác dù đi dọc từ station 3 đi về phia tay trái nơi xa xa tớ thấy có mấy rặng đá nhô ra ấy đi xa phết hơn nửa tiéng dưới nắng luôn tới chỗ ấy như cái dộng nho nhỏ thực ra là khu của 1 cái resort cáo cấp mà chi phí là hơn 20.000ps đêm cơ , có bảo vệ ở dưới khu này luôn mà tớ cứ vào đó thấy anh ấy cũng chào như đúng roòi , dân phil được cái thân thiện cơ mà tiếng anh của họ đủ xài thôi nói nhiều chủ đề k có dược đâu. Tớ kể về manila như thế nào abc tám và lúc sau cả trên bếp, bộ phận phòng cũng có người xuống đây họ còn về resort mang nước xuống mời tớ cơ hahaha
Tạm vậy nhé tớ hơi nhiều chuyện buôn chừng 2 tiếng tớ lui về hotel tớ ngủ 1 tiếng 4h tớ và chị dậy thay đồ đi ra biển chụp hình trước đã , cái này hay nhờ. Tiết mục chụp mát hơn 1 tiếng và bọn tớ lao xuống tắm biển ..... vì nói chi phió nên tớ chuyển về mục ăn tối nhá tức chỉ nói cái tớ chi tiéu hét thôi ấy.
Bữa tối bọn tớ đi ngược về khu dmall và chợ Dlipapa j j đó tớ vào cái nhà hàng đông klhách đứng xếp hàng đoán ngon haha các bạn sẽ thấy có hình chụp và tự nhận dạng tớ k nhớ ten đâu nhá.
Bữa tối ở cái nhà hàng ấy ngon đáng đồng tiền ấy và k đắt tớ thấy thế chỉ có 300ps có cả nước uống ngon nữa , vui thay gặp ngay nhóm bạn cũng bay ra đây nên dẫn nó ra quán này cười vui hết ý.
Ăn xong đi loanh quanh dạo khắp bờ biển có những quán cà phê rượu mờ mờ ảo ảo chút dednf chả rõ sáng tối , rồi múa lửa nhảy nhót từng bừng cả. Có nhiều deal cho các bạn lựa chọn nói chung là tới đây rồi nên vào bar nào đó / gọi là bar gọi chai bia uống cho nó dễ chiuụ sau một ngày di chuyển bơi lội ngủ cho ngon ấy hết chừng 200ps mấy bạn ạ, có thể cao hơn nếu tùy các bạn gọi gì như thế là của tớ ấy

Tiếp nha...........
Sau ấy tớ đi về và ngủ ngủ ngủ. Sớm hôm sau sớm nhá 5h các bạn nên dạy sớm để thử trải nghiệm bọn tớ dậy sớm có tập yoga buổi snags trên biển ấy đã lắm mà ra enjoy đi xong xuống bới sớm nữa kakaka. Xong xuôi bọn tớ bắt xe về station 1 tìm về quán có tên là Jonah's ấy ăn sáng ở đây và uống buko hết 300ps. Lang tháng thêm 1 vòng nữa rồi bọn tớ chạy về phía Bạck Beach bắt xe nhé 10ps tiếp sáng còn sớm nên ngư dân mới đi biển vè mẹ ơi mực to dã man tươi nữa cân 1 con chừng 2 ký 3 ký ấy mà rẻ hều có 150k ký cơ mà sao mang về đc coi thôi. Ngay đó là núi Lohol nên bắt xe tricycle đi mất 100ps khứ hồi nhé lên đó còn sớm nên tự mò lên , mãi sau có thằng phát hiện ra nó thu 100ps người . Tớ thấy cái này phí tièn lên ngắm toàn cảnh đảo có quái j đâu nhỉ, nếu đi lại t k len đâu hahahaha.
Vậy mà hết nửa ngày rồi bắt xe điện về chợ Dlitapa ra khu hải sản. Các bạn cứ phải trả giá thật gớm vào trả nửa thôi ví dụ nó đòi tớ là 1500ps/ 2 con cua hơn 2ký của tớ tức 700ps ký ấy tớ k chịu trả xuống còn có 630ps/ 2 con ấy luôn haha tất nhiênh là giằng co nhau rất lâu tớ mua hai con tôm to đùng nó đòi bao nhiêu nhỉ 150ps con tớ cũng k chịu sau đó tớ chỉ trả 2 con ấy co 100ps thôi nó đòi 120 tớ nhất quyết k chịu cứ giằng co nhau thế là chị đi chung dúi nó 20ps ấy. Nếu là tớ t k chịu vì thái độ nó k văn minh lắm, bảo tớ người china nên keo kiệt còn t thấy ai bảo nó nâng gí cao chi quá làm chi, nếu dễ thương khéo 50ps còn chịu đc ấy. Nói chung mua xong hết có 750ps nhé 2 con cua và 2 con tôm tương luôn.
Tớ thuê nấu ngay chỗ khu hải sản có khu mấy nhà hàng quán nấu các bạn chọn cái đầu tiên ở góc cho tớ nhé quán mà có cái bàn và cái cân ngay cửa ấy để mà chọn thuê vì giá cả phải chăng và nấu ngon hị hị. Tớ mặc cả giá nấu thuê xuống 1 nửa hết mà nó đồng sy ngay k biết có hớ k hiu hiu mất 200ps công nấu.
Vào chờ, kinh nghiệm nhiều ng bị tráo cua tôm nên các bạn lưu ý phải đề nghị coi cách nấu tó chịu nóng chui lên khu bếp luôn ấy, của của tớ to ngon vậy cơ mà k chịu đâu...
Thật ngon và ăn sướng tôm nướng muối ớt cua sốt cay ngọt kiểu sing, 2 chị em gọi thêm 2 chai bia và 2 cục cơm cơ mà ăn mỗi con cua đủ no rồi. Cứ tưởng tượng nó ngọt thịt và ngon thế nào nhé, haizzz tự dưng lại thèm nè hhaha.
Ăn no vác cái bụng đi về nhà các bạn ơi trên đường đi ấy họ tiếp thị các hoạt động trò chơi nhiều lắm, ở album tớ có bảng giá luôn các bạn trả giá xuống hết 1 nửa đi nhé. Tớ thề giá lặn biẻn ở đây rẻ vô cùng so với Việt Nam huhu mà đi trc 3pm nhé sau là nó k cho đi nũa đâu. Tớ và chị mặc cả chơi lặn biển và trò giống như nhảy dù nhưng là có dây buộc vào cái tàu cao tốc ben dưới bay lơ lửng trên trời hết có 5500ps/ người kakaka sau khi hỏi cỡ 20 lượt haha đi nhiều tới nỗi đầu tiên nó hỏi hàn hả sau đó bảo nhật à rồi china hả rồi thái lan à cuối cùng chúng nó malay đấy. hông lẽ malay keo kiệt hay sao haha cấm có nhận tao là Việt Nam nếu xác định tar giá gớm nhé. hehehe
Rồi bỏ qua đi tới mục ăn tối vì bảo thôi chơi rồi tắm biển rồi ăn hải sản r giờ ăn bình thường thôi hahahaha lại rúc vô inasal ăn gà gà gà hét hơn 100ps hahaha.
Tối lại lang tháng từ station 1 tới station 2 rồi về 3 ngủ. Sáng hôm sau thì mệt lắm rồi cho nên chả buồn dậy sớm ngủ như con heo luôn, lang tháng sau dó tắm biển đi mua đồ lưu niệm, cuyối cùng trả phòng ra bắt xe thue chở ra bến tàu bmất thêm 100ps nữa. 11h trưa về lại sân bay.
Nói chung ấy đảo bé có 2 đêm 3 ngày bọn tớ đi từ đầu tới cuối đảo luôn ấy. À các bạn mua vé máy bay giá rẻ nên cẩn trọng nhé đôi nkhi khốn khổ. Số là hôm đó tớ bay về k hiểu lý do gì mà vé về bị cancel nó yêu càu gọi lên cho nó ở tổng đài để đổi vé miễn phí trong ngày hoặc hoàn tiền. Vé khuyến mại ngu gì hoàn tiền bọn tớ phải gọi đổi vé, mà các bạn biết không mỗi lần gọi họ yêu cầu đọc mã số giữ chỗ r giữ máy như viẹt nam là quá bình thường bên này phí gọi đắt lắm nên là bọn tớ cho 200ps ở tk gọi lần 1 đang chờ hét tiền đi nạp lần 2 mới đọc xong mã giữ chỗ hết tiền đi nạp tiép 200ps nữa các bạn ạ. Tình hình căng thẳng tớ bảo cứ như thế này có mà chết tiền đt lên cả ngàn ps =500k có mà chết à . Mà sóng điện thoại ở đây cực yếu luôn.T giới thiệu hotel tớ ở vì taháy tình hình như vậy ông bà đưa cho mượn máy bàn của ông bà và ông bà nhờ ng địa phương dùng tiếng Tagalog nc cho dễ giùm tụi tớ. Cái điện thoại bàn áy đăng ký đầu số manila cho nên gọi về Manila k mất tiền các bạn ơi tức tổng đài Cebu ấy. Nói chung căng thẳng lắm sợ bị ở lại mất thêm tiền hotel các thứ huhuhu Cả lũ chạy vào khjách sạn đứng ở sân lại chạy ra gốc dùa ngoài bãi biển hứng sóng cả ông bà chủ cũng nháo nhào cả lên vì chuyện anỳ hahah vui dễ sợ sau 2 tiếng thở phảo bọn tớ có mã vé và chuyến bay mới đấy. Đây cũng là bài học hihihi mang theo tiền nên dư dư nhiều nhiều dù k tiêu hết ấy tránh rủi ro. Gặp chuyện tìm dân bản xứ dạng khách du lịch giống mình họ cũng nhiệt tình hỗ trợ mềnh.
Như vậy các bạn tháy đó tiền taxi đi lại của tớ về nhà từ sân bay thêm tổng cộng 2 lượt 400ps nữa 2người.

Tổng cộng cả vé này, cả ở này cả chơi trò chơi và ăn uống, đi lại, các laoị phí mua quà lưu niẹm cho mọi ng nữa tớ hết có 8000ps/ 4 triệu mà tớ thấy thỏa mãn lắm ấy, nếu mà mua ít quà bạn hét ít hơn nữa so happy ấy
Đây là link album hình của tớ face, tớ lười up hình qua đây hic hic
https://www.facebook.com/thuthuylaw...1073741843.100003091176489&type=3&pnref=story

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back